1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lời hay - ý đẹp trong cuộc sống (Cho tất cả chúng ta!!!)

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi Nogoodfriend7, 02/07/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Nogoodfriend7

Nogoodfriend7 Thành viên rất tích cực

Bí mật của hạnh phúc..................
    Hạnh phúc là luôn biết khám phá cuộc sống mới mẻ từng ngày.
    Hạnh phúc là cảm nhận hồn nhiên cái đẹp cuộc sống từ những điều đang diễn ra quanh ta như bản thân nó vốn có.
    Hạnh phúc là được sống, chia sẻ với những người bạn chân thành.
    Hạnh phúc là có một tâm hồn trong sáng, một trái tim thuần khiết, không biết vị kỷ, ghét ghen.
    Hạnh phúc là biết mỉm cười với chính mình, nâng đỡ người khác chứ không phải chế giễu họ.
    Hạnh phúc là tìm ra được giá trị niềm vui được cho hơn là chỉ muốn nhận.
    Hạnh phúc là sống vị tha và biết nhìn nhận lỗi lầm để bước tiếp sau những lần vấp ngã.
    Hạnh phúc là biết cách chế ngự cái tôi và cái của tôi khi cần thiết.
    Hạnh phúc là dám yêu, được yêu và dám sống cho một tình yêu chân thành, cho dù chỉ từ một phía.
    Hạnh phúc là biết gìn giữ, tìm được sức mạnh tinh thần từ những kỷ niệm, ký ức yêu thương ngay cả khi nó không còn hiện diện trong hiện tại.
    Hạnh phúc tìm được đôi khi không chỉ từ những nụ cười mà còn là giọt nước mắt trên bờ vai tin cậy.
    Hạnh phúc là mong muốn được học hỏi, sàng tạo tìm ra những giá trị mới, hơn là ước muốn được dạy bảo người khác.
    Hạnh phúc là tìm được niềm vui công việc, biết ước mơ, làm được điều mình thích và biết mỉm cười trước những thất bại, nghịch cảnh.
    Hạnh phúc là biết nhận ra được ý nghĩa những điều giản dị, những giá trị vĩnh hằng của cuộc sống.

2. Nogoodfriend7

Lời khuyên của cha.​
    1. Mỗi ngày con nhớ dành lời khen tặng vài ba người.
    2. Mỗi năm ít nhất một lần con hãy chờ xem mặt trời mọc. Nhìn thẳng vào mắt mọi người, nói lời ?ocám ơn? càng nhiều càng tốt.
    3. Hãy sống dưới mức con kiếm được. Đối xử với mọi người như con muốn được họ đối xử như thế.
    4. Kết thêm những người bạn mới, nhưng trân trọng những người bạn cũ. Hãy giữ những điều bí mật.
    5. Con đừng mất thì giờ học ?ománh khóe? doanh nghiệp. Hãy học làm doanh nghiệp chân chính. Dám chịu nhận những nỗi lầm của mình.
    6. Con hãy can đảm, nếu con không được can đảm lắm thì cũng phải tỏ ra can đảm. Người ta không phân biệt một con người can đảm với một con người tỏ ra can đảm.
    7. Con phải dành thì giờ và tiền bạc làm việc thiện trong cộng đồng của con.
    Đừng bao giờ lường gạt một ai.
    8. Học cách lắng nghe. Cơ hội trong đời nhiều khi gõ cửa nhà con rất khẽ.
    9. Đừng làm cho ai mất hi vọng, nhiều người chỉ sống nhờ hi vọng đấy con ạ. Con đừng cầu mong của cải mà hãy cầu mong sự khôn ngoan, hiểu biết và lòng can đảm.
    10. Đừng hành động khi con giận dữ, con phải giữ tư thế đàng hoàng. Muốn đến một nơi nào thì con phải có mục đích và tự tin rồi hãy đến.
    11. Cẩn thận với kẻ nào mà họ không có gì để mất.
    12. Khi gặp một nhiệm vụ khó khăn, con hãy hành động như không thể nào bị thất bại.
    13. Đừng giao du quá rộng. Phải học cách trả lời ?okhông? một cách lễ phép và dứt khoát.
    14. Đừng đánh giá thấp sức mạnh của sự tha thứ.
    15. Cẩn thận về đồ đạc, quần áo. Nếu con định dùng thứ gì trên 5 năm thì phải sắm thứ tốt nhất có thể được.
    16. Con hãy mạnh dạn trong cuộc sống.
    17. Khi con nhìn lại quãng đời đã qua hãy tiếc những điều chưa làm được, chứ đừng tiếc những điều đã làm xong.

3. BangHue

BangHue Thành viên quen thuộc

Dễ và khó
    Dễ là khi bạn có một chỗ trong sổ địa chỉ của một người nhưng khó là khi bạn tìm được một chỗ trong trái tim của người đó.
    Dễ là khi đánh giá lỗi lầm của người khác nhưng khó là khi nhận ra sai lầm của chính mình.
    Dễ là khi nói mà không cần suy nghĩ nhưng khó là khi biết kiểm soát lời nói của chính mình.
    Dễ là khi làm tổn thương một người mà bạn yêu thương nhưng khó là khi hàn gắn vết thương đó.
    Dễ là khi tha thứ cho người khác nhưng khó là khi làm cho người khác tha thứ cho mình.
    Dễ là khi đặt ra các nguyên tắc nhưng khó là khi làm theo chúng.
    Dễ là khi nằm mơ hằng đêm nhưng khó là khi chiến đấu vì một ước mơ.
    Dễ là khi thể hiện một chiến thắng nhưng khó là khi nhìn nhận thất bại.
    Dễ là khi vấp phải một hòn đá và ngã nhưng khó là khi đứng dậy và đi tiếp.
    Dễ là khi hứa một điều với ai đó nhưng khó là khi hoàn thành lời hứa đó.
    Dễ là khi chúng ta nói rằng chúng ta yêu thương nhưng khó là khi làm cho người khác cảm thấy như thế hàng ngày.
    Dễ là khi phê bình người khác nhưng khó là khi cải thiện chính mình.
    Dễ là khi để xảy ra sai lầm nhưng khó là khi học từ những sai lầm đó.
    Dễ là khi buồn bực vì một điều gì đó mất đi nhưng khó là khi quan tâm đủ để điều đó không bị mất.
    Dễ là khi nghĩ về một việc nhưng khó là khi ngừng suy nghĩ và bắt đầu hành động.
    Dễ là khi nghĩ xấu về người khác nhưng khó là cho họ niềm tin.
    Dễ là khi nhận,khó là khi cho.
    Dễ là khi đọc những điều này nhưng khó là khi bạn thực hiện nó.
    (st)
  4. thienthancodonls

thienthancodonls Thành viên mới

ùằGieo hành 'ỏằTng gỏãt tưnh cĂch. Gieo tưnh cĂch gỏãt sỏằ' phỏưn. Gieo sỏằ' phỏưn gỏãt cuỏằTc 'ỏằi.
  5. thanhk43

thanhk43 Thành viên mới

Cách sống
    Khi tôi nhìn những con đường đầy những bông hoa dại, tôi lo ngại đám cỏ ấy sẽ phá đi mảnh vườn của mình.
    Đám trẻ thì lại tìm hái những bông hoa ấy tặng mẹ và vui đùa với những bông cỏ may.
    Khi tôi gặp một kẻ say khướt đang mỉm cười, tôi chỉ ngửi thấy mùi rượu và sự kinh tởm, những kẻ khiến tôi phải quay mặt.
    Nhưng đám trẻ của tôi thì nhìn và mỉm cười lại với họ.
    Khi tôi nghe những đoạn nhạc mà mình thích tôi chẳng để tâm chút gì, chỉ ngồi lì và lắng nghe.
    Đám trẻ nhà tôi lại nhún nhảy theo nhịp điệu, hát to lên dù chỉ với những lời mà chúng tự nghĩ ra.
    Khi gió thổi qua mặt, tôi thu người lại, bực mình vì chúng làm rối mái tóc của mình và những bước chân thêm khó khăn.
    Lũ trẻ thì nhắm mắt lại, dang hai tay như bay lên cùng với chúng, sau đó thì phá lên cười.
    Khi tôi gặp một vũng bùn, tôi cố bứớc qua nhanh, lo sợ chúng sẽ làm bẩn giày và day lên những tấm thảm.
    Đám trẻ thì ngồi quanh lại, chúng cố xây các đập nước, các dòng sông và nô đùa với những con giun.
    Khi cầu nguyện, tôi luôn mong Chúa sẽ ban cho mình nhiều thứ.
    Lũ trẻ thì khẽ nói : ?oChúa ơi, cám ơn vì đã cho con đồ chơi và nhiều bạn bè. Con cũng chưa muốn lên Thiên đàng với Người vì con nhớ ba và mẹ con lắm!?
    Phải chăng chính trẻ con mới là những nguời chỉ cho chúng ta cách sống, và có lẽ vì thế những thiên thần luôn ở bên chúng.
    Và hãy tận hưởng những quà tặng dù nho nhỏ của cuộc sống. Một ngày nào đó, khi nhìn lại bạn sẽ nhận ra rằng đấy mới chính là những khoảnh khắc đích thực của mình!
    Được thanhk43 sửa chữa / chuyển vào 20:49 ngày 19/07/2005
  6. Nogoodfriend7

Góc vuông của Trái Đất ​
    ?oNếu trái đất này hình vuông, chúng ta đã có chỗ để ẩn náu. Tiếc thay trái đất là hình tròn, nên chúng ta phải đối mặt với cuộc sống?.
    Cô bé học lớp chuyên, để đảm bảo cho lớp học đặc biệt nhất trường này, tất cả học sinh của lớp đều phải đạt loại giỏi trở lên. Cô bé chỉ được 7,8 - thế là cô bé đành ôm cặp rời lớp chuyên. Mẹ nói: ?o Cứ ghi lên nhãn vở tên lớp chuyên, nếu không mất mặt lắm?. Cô bé khóc: ?oVậy là mình ghi những lời dối trá lên quyển tập mình ư??. Ngoại ôm bé vào lòng: ?othì con cứ ghi những lời mà khi nhìn vào con không cảm thấy day dứt. Đừng sợ gì cả, có ngoại đây?. Cô bé nhìn ngoại gầy guộc, mong manh, chợt nhận ra góc vuông vững chắc của cuộc đời mình.
    Ngoại mất, căn phòng không còn tiếng bước chân nhẹ nhàng, cô bé cảm thấy mình mất đi một ?ogóc vuông? để nương náu tâm hồn. Người bạn trai ngồi cạnh ngập ngừng: ?oCó gì bạn kể cho tui nghe đi, đêm qua tui không ngủ được vì thấy bạn này buồn?. Từ đó, cô bé có một ?ogóc vuông? trong lớp học.
    Người bạn đi nước ngoài, liên lạc bị cắt đứt. Không còn ?ogóc vuông?, cả ở lớp lẫn ở nhà, cô bé khóc thút thít một mình trong đêm. Nhưng cô bé chợt nghĩ: ?oÔ hay, nước mắt có gọi bạn ấy về được đâu, khi khóc trông xấu quá, sao mình không cười sẽ đẹp hơn??. Cô bé cố gắng đứng thẳng người lên thay vì nằm thiêm thiếp trên giường, soi gương và tự mỉm cười. Ồ, phải chăng hình ảnh trong gương là một ?ogóc vuông?, mình sẽ là một ?ogóc vuông? cho chính bản thân mình?

7. Nogoodfriend7

Hãy là chính bạn​
    Bạn mạnh mẽ khi biết chấp nhận nỗi đau và mỉm cười với nó.
    Bạn can đảm khi vượt qua được sự sợ hãi của chính mình và giúp người khác cũng làm được điều đó.
    Bạn hạnh phúc khi nhìn thấy một nụ hoa đang hé nở và nguyện cầu nó sẽ tỏa hương thơm ngát.
    Bạn đáng yêu khi nỗi bất hạnh không làm bạn mù quáng đến nỗi có thể làm cho người khác cũng cảm thấy bất hạnh.
    Bạn sáng suốt khi biết được sự thông thái của bạn là có giới hạn.
    Bạn chân thật khi bạn nghĩ rằng mình đã làm nhiều điều ngốc nghếch.
    Bạn sống động khi những mong ước tương lai cũng không mang nhiều ý nghĩa hơn những lỗi lầm của ngày hôm qua.
    Bạn trưởng thành khi biết được hôm nay bạn là ai chứ không phải ngày mai bạn sẽ là ai.
    Bạn tự do khi điều khiển được chính mình và không mong ước sẽ điều khiển người khác.
    Bạn đáng được tôn trọng khi bạn tôn trọng người khác.
    Bạn rộng lượng khi bạn thể hiện sự duyên dáng đúng với bản chất của chính mình.
    Bạn khiêm tốn khi bạn không biết rằng mình khiêm tốn là như thế nào.
    Bạn chín chắn khi nhận ra được bản chất thật của những người xung quanh và đối xử với họ theo đúng những gì bạn nhận ra.
    Bạn nhân từ khi tha thứ lỗi lầm cho người khác nhưng lại không thể tha thứ cho chính mình khi phạm những lỗi đó.
    Bạn xinh đẹp khi bạn không cần một chiếc gương nói lên điều đó.
    Bạn giàu có khi bạn không bao giờ đòi hỏi nhiều hơn những gì bạn cần.
    Bạn là chính bạn khi bạn chấp nhận sống yên bình với những đổi thay, một khi bạn không còn được như hiện nay.

8. thanhk43

thanhk43 Thành viên mới

Lời nhắn nhủ đến trái tim
    Để tìm được một người bạn tốt là khó .Để rời bỏ họn càng khó hơn và để quên họ là không thể .
    Điều khó nhất là nhìn người mà bạn yêu thương lại yêu thương người khác .
    Người bạn tốt chính là người anh em ruột mà thượng đế quên không gửi vào gia đình bạn .
    Có những người làm cho thế giới của bạn trở nên đặc biệt chỉ bằng cách có mặt ở đó .
    Bạn thấy buồn khi nhìn lại quá khứ , thấy lo ngại khi nhìn đến tương lai , bạn có thể nhìn sang bên cạnh và người bạn tốt nhất của bạn sẽ ở đó .
    Bạn có thể làm gì nếu người duy nhất có thể làm bạn ngừng khóc lại chính là người đã làm bạn khóc ?
    Những người bạn tốt giống như những ngôi sao , không phải lúc nào bạn cũng nhìn thấy họ nhưng bạn biết là họ luôn có ở đó .
    Tất cả mọi việc đến tận cùng thì sẽ ổn , nếu mọi việc chưa ổn thì tức là chưa phải là tận cùng đâu .
    Rất nhiều người bước vào và bước ra khỏi cuộc sống của bạn , nhưng chỉ có những người bạn tốt mới để lại dấu ấn trong tim bạn .
    Mong rằng cuộc sống của bạn luôn có nhiều hy vọng và ước mơ màu hồng nhé !
  9. Nogoodfriend7

Trong bạn tôi, tôi thấy một nửa bản thân tôi.
    Isabel Norton

Một ngày cho công việc cực nhọc, một giờ cho thể thao, cả cuộc đời dành cho bạn bè cũng còn quá ngắn ngủi.
    Ralph Waldo Emerson

Tình bạn làm ta cảm thấy hài lòng và ấm áp: họ tự động đồng cảm, họ thật lòng buồn bã và đến giúp khi bạn gặp khó khăn; bạn có thể bày tỏ nỗi lòng với họ, không cần phải giữ gìn; họ lắng nghe bạn thật lòng; họ lo lắng về những gì bạn đang làm.. và bạn có thể nối dài danh sách này...
    Adelaide Bry

Thế nào là một người bạn?
    Tôi nói cho anh biết.
    Ðó chính là người
    Anh dám thổ lộ bản thân anh

Frank Crane

Không ai toàn diện được; bạn bè là phần mà mình còn thiếu.
    Rev. Harry Emerson

Tôi yêu mến bạn vì bạn làm được nhiều điều hơn mọi đức tin để biến tôi thành người tốt và làm được nhiều điều hơn mọi định mệnh để tôi được hạnh phúc.
    Roy Croft

Nếu tôi không thể nói với bạn cảm nghĩ của tôi thì còn gì là bạn bè nữa.
    Willam Makepeace Thackeray

Bạn là người đến với mình khi mọi người đã bỏ đi.
    Grace Pulpit

Tôi tin cậy những người đã giúp tôi vượt qua những nỗi sầu muộn, những ngày đen tối hơn là những người chung vui với tôi những ngày huy hoàng thịnh vượng.
    Ulysses S. Grant

Tình bạn làm tăng gấp đôi niềm vui. Khi đến với bạn tôi, nó sẽ lan qua tôi, ngọn đèn của bạn tôi sáng lên bao nhiêu thì đèn của tôi cũng sáng lên bấy nhiêu.
    Robert South

Ðiều quyến rũ nhất của mọi hạnh phúc là có được một tình bạn vững bền và dịu dàng. Tình bạn xoa dịu đi mọi lo lắng, xua tan mọi buồn phiền và khuyên nhủ ta khi bất hạnh.
    Seneca

Ðối với tôi, sự thật trong tình bạn là thiêng liêng không kém một cuộc hôn nhân vĩnh cửu.
    Katherine

Không bè bạn, thế giới chỉ còn có hoang vu.
    Anonymous

Người nào bảo rằng có thể sống mà không cần đến người khác thì kẻ đó sai lầm. Người nào bảo rằng kẻ khác không thể sống thiếu anh ta thì kẻ đó tự lừa dối mình.
    Hasidic Saying

Ta sẽ đọc sâu sắc hơn, ta sẽ nhớ chính xác hơn, ta thưởng thức các sự việc với niềm thích thú lớn hơn nếu ta có một người bạn để cùng chia sẻ với ta.
    Pam Brown

Ðừng để tính tự phụ và tự kỷ làm bạn nghĩ rằng người ta sẽ trở thành bạn bè của mình ngay lần đầu gặp gỡ. Tình bạn đích thực phải được chậm rãi vun trồng.
    Lord Chesterfield

Có ít nhất một người bạn để ta chia sẻ những tư tưởng và tình cảm thì tốt hơn là có cả một lô bạn hời hợt.
    Dr. Blair Justice

Cuộc đời đã đuổi kịp ta, dạy chúng ta yêu thương nhau và tha thứ cho nhau.
    Judy Collins

10. Nogoodfriend7

CHIA SẺ​
    Một vài điều chia sẻ để đưa đến thành công!
    Trong mỗi chúng ta ai cũng mong muốn mình được thành công trong cuộc sống, nhưng không có con đường nào đưa đến thành công mà trải bằng thảm êm ái cả phải không các bạn ?
    Và sự thành công nào cũng có việc làm cần cù và luyện tập nhẫn nại trong đó, mình xin chia sẻ cùng các bạn một vài điều nha
    1. Biết chấp nhận
    Hãy chấp nhận người khác, con người thật của họ và những lựa chọn của họ cho dù khó mà hiểu được những niềm tin, động lực hay hành động của họ.
    2. Biết sáng tạo
    Hãy tạo ra một nhóm bạn có thể chia sẻ với mình những hy vọng. ước mơ, nỗi buồn và niềm vui sướng
    3. Biết quyết định
    Hãy quyết tâm rằng mình sẽ thành công,hạnh phúc và những điều tốt đẹp sẽ đến với bạn. Những rào chắn chỉ là những chướng ngại nhỏ trên đường.
    4. Biết khám pháHãy khám phá và thử nghiệm. Thế giới này có nhiều thứ để cho đi và bạn có nhiều thứ để tặng. Mỗi khi bạn thử một cái gì đó mới mẻ, bạn sẽ học hỏi nhiều hơn về chính bản thân mình
    5. Biết tha thứHãy tha thứ và quên đi. Sự thù hận chỉ làm lòng mình thêm trĩu nặng và khơi gợi nỗi khổ sở và muộn phiền. Hãy vượt lên và nhớ rằng, người nào cũng có thể mắc sai lầm.
    6. Biết trưởng thành
    Hãy để lại sau lưng những con quái vật thời thơ ấu. Chúng không còn khả năng làm hại hay cản đường bạn nữa
    7. Biết hy vọng
    Hãy hy vọng vào những gì tốt đẹp nhất và đừng bao giờ quên rằng bất cứ điều gì cũng có thể xảy ra miễn là bạn vẫn còn tận tụy với công việc.
    8. Biết bỏ qua
    Hãy bỏ qua những suy nghĩ tiêu cực trong đầu bạn. Thay vào đó, hãy tập trung vào mục đích của mình và hãy nhớ đến những thành tích của mình. Sự thành công trong quá khứ chỉ là một ý niệm mơ hồ về những gì tương lai đang nắm giữ.
    9. Biết hành trình
    Hãy hành trình vào một thế giới mới, những khả năng mới bằng cách luôn cởi mở. Cố gắng học một cái gì đó mới mẻ mỗi ngày và bạn sẽ trưởng thành.
    10. Phải biết
    Phải biết rằng dù cho sự việc có tồi tệ đến thế nào đi nữa thì nó cũng sẽ tiến triển tốt hơn. Hơi ấm mùa xuân luôn đến sau mùa đông khắc nghiệt nhất.
    11. Biết yêu thương
    Hãy để tình yêu lấp đầy trái tim của bạn. Khi sự căm ghét ngự trị trong tim thì chẳng còn chỗ cho bất kỳ thứ gì khác, nhưng nếu có tình yêu hiện diện ở đó, bạn sẽ cảm nhận hạnh phúc bất diệt.
    12. Biết quản
    Hãy quản lý thời gian và chi tiêu của mình một cách khôn ngoan, và bạn sẽ ít bị căng thẳng và lo lắng hơn. Và như vậy, bạn có thể tập trung vào những việc quan trọng trong cuộc sống của mình.
    13. Biết chú ý
    Đừng bao giờ phớt lờ những người ốm yếu, vô vọng, yếu đuối hay đau đớn đáng thương. Hãy giúp đỡ khi có thể và luôn luôn giúp bằng lòng tử tế và sự hiểu biết của mình.
    14. Biết đón nhận
    Hãy mở mắt nhìn và đón nhận tất cả vẻ đẹp xung quanh bạn. Thậm chí vào thời điểm khó khăn nhất cũng còn nhiều thứ bạn phải mang ơn.
    15. Biết đùa vuiĐừng bao giờ quên đùa vui khi làm việc.Thành công chẳng có ý nghĩa gì nếu không có hạnh phúc
    16. Biết đặt câu hỏi
    Hãy đặt nhiều câu hỏi vì bạn có mặt ở đây là để học hỏi
    17. Biết thư giãnĐừng để sự lo lắng và căng thẳng chiếm lĩnh cuộc đời bạn và hãy nhớ rằng cuối cùng mọi việc luôn luôn có cách giải quyết.
    18. Biết chia sẻ
    Hãy chia sẻ tài năng, kỹ năng, kiến thức và thời gian của bạn với người khác. Mọi thứ bạn đầu tư vào người khác sẽ quay về với bạn gấp nhiều lần hơn thế
    19. Biết cố gắng
    Thậm chí khi ước mơ của bạn dường như không thể thực hiện được thì bạn cũng cứ thử xem sao. Bạn sẽ kinh ngạc trước những gì bạn có thể đạt được.
    20. Biết sử dụng
    Hãy sử dụng năng khiếu của bạn theo khả năng tốt nhất. Tài năng bị lãng phí chẳng có giá trị gì. Tài năng được sử dụng sẽ mang đến nhiều phần thưởng bất ngờ.
    21. Biết đánh giá
    Hãy quý trọng bạn bè và thành viên trong gia đình, những người đã ủng hộ và động viên bạn và hãy sẵn lòng giúp đỡ họ
    22. Biết làm việc
    Hãy làm việc chăm chỉ mỗi ngày để trở thành con người tốt nhất mà bạn có thể, nhưng đừng bao giờ cảm thấy có tội nếu bạn thất bại trước mục tiêu của mình. Mỗi lần mặt trời mọc báo hiệu một ngày mới đều cho bạn cơ hội thứ hai.
    23. Biết chụp X-Quang
    Hãy nhìn sâu vào lòng những người xung quanh bạn và bạn sẽ thấy cái tốt và cái đẹp trong đó
    24. Biết thỏa hiệp
    Hãy biết cách thỏa hiệp. Nếu bạn vẫn đang tiến bước và luôn xả thân, bạn sẽ tìm thấy thành công ở cuối con đường
    25. Biết bay đi
    Hãy bay đến nơi hạnh phúc khi những kỷ niệm buồn hay nỗi buồn ngẩng cái đầu xấu xí của nó lên. Đừng để điều gí can thiệp vào mục đích của bạn. Thay vào đó, bạn hãy tập trung vào những khả năng, ước mơ của mình và một ngày mai tươi đẹp.