1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lời khuyên từ bậc tiền bối về quyết định tương lai!

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi Spring_Winter, 24/04/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Spring_Winter

Spring_Winter Thành viên mới

Em chào cả nhà,

Tình hình là em đang dần có cảm tình với nước Pháp. Số là em năm nay tính ra là 28 tuồi. Em đang theo học năm 3 Ms/PhD bên Hàn Quốc (3 năm rồi em chưa về Việt Nam). Sau 3 năm em chợt nhận thấy rằng việc đang làm ở lab bên Hàn không phải hứng thú của em (mặc dù là em đả làm 3 năm). Chuyện là lúc đầu apply giáo bảo em làm về đề tài em thích nhưng số phận nghiệt ngã, dự án đưa đẩy em lại làm một mảng rất mới chả liên quan gì ban đầu cả. Em tính tình dễ. Nói nào em làm nấy. Nhưng em nay 28 tuổi biết yêu rồi các bác ạ. Em yêu robotics cái ngành mà em chọn ban đầu. Giờ em đứng núi này trông núi nọ và ngó sang nước pháp có master ngành mà em thích các bác ạ. Em chẳng cần gì hết em thích đi học. Em sẽ đăng kí ngành này. Em đang ở Hàn cơ. Nhưng em góp được đủ tiền học hai năm ở khoá master mới rồi. Có học bổng thì em vui. Thực ra em viết báo giờ củng kinh so với ba năm trước rồi.

Nhưng em có một điều băn khoăn là em có nên ghi trên hồ sơ của mình quảng thời gian 3 năm đấy không. Nó có gây phiền phức cho em khi xin học khóa mới không. Thực ra 3 năm không về Việt Nam em củng làm vô vàn chuyện academic. Nhưng em không thích gì cả. Em thích cái em thích :D. Em quyết định rồi.

Mong các bác cho em lời khuyên lúc khai hồ sơ với lúc phỏng vấn campusfrance nửa. Em không ngại tiếng Anh đâu, em không ngại thể hiện động lực đâu, em không ngại chuyên ngành đâu. Em chỉ ngai quá khứ nearly PhD của em.

Vâng. Em cảm ơn mọi người nhé. Em quyết tâm lắm rồi. Mong sớm phản hồi cho em.
    April 24, 2015
    Seoul, South Korea