1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lời nói của những tâm hồn đồng điệu

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi smkt, 10/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pbtbiennho

pbtbiennho Thành viên mới

Chào cả nhà ngày mới. Niềm vui vây quanh nhé.
    Tự chúc mừng mình cái
    Nhớ 26.3 năm í, cũng là ngày có chương trình Đường lên đỉnh olympia, trận Chung kết Năm, mình đã chờ đợi để được xem chương trình này hơn 1 năm, vậy mà ngày đó, tháng đó, năm đó, mình lại bận. Mà, cái "bận" này không có cách nào thoái thác được, không làm sao có thể thay đổi được. Cái "bận" này cả đời chỉ có 01 lần (là mình mong thế). 26.3 năm í, mình làm cô dâu. Thoắt cái 9 năm trôi qua. Thoắt cái Tina 08 tuổi.May mắn là hôm nay ngồi nhìn lại, tình yêu vẫn trọn vẹn và còn đầy, nhiều thấm đậm hơn ngày iu nhau. Âu cũng là cái phước phần của mình trong cuộc đời này, ít ra là đến thời điểm này. Cũng đáng để chúc mừng lắm chứ nhỉ
    Hôm nay cũng là tròn 1 năm (tính theo âm lịch) ngày mình về nhà mới. TỰ DO muôn năm! Một năm qua, mình hiểu được tường tận, chi tiết, thấu đáo nghĩa của 2 từ này, 02 từ mà phải mất hơn 30 năm mình mới thật sự có. Cái gì càng khó khăn để có được thì cái sự quý giá của nó càng cao. Và mình luôn trân trọng điều này. Và cũng cạn nghĩ, âu cũng là phước phần của mình
    "Biết đủ là đủ"! Dẫu hôm nay còn nhiều khó khăn, 04 vai (thêm 02 vai của chồng nữa)dẫu còn nặng gánh nợ nần nhưng ta thấy "đủ" vì ta như đang có cả thế giới xung quanh, với trọn vẹn yêu thương. Mong cái "sự đủ" này sẽ mãi mãi là đủ quanh ta
    Sáng nay nhận được lời chúc mừng đầu tiên của Tina trong 1 tấm thiệp, hạnh phúc lâng lâng, dù tối nay chỉ có 02 mẹ con mừng kỷ niệm, ba Na còn đang công tác ở xa. Hy vọng vào 1 ngày không xa, kỷ niệm ngày cưới 10 năm, 11 năm hay 12 năm chẳng hạn, cả nhà 03 ngọn nến này sẽ lung linh sáng giữa Hà Nội với vòng tay ấm áp của cả nhà Canh Thân. Cứ ước mơ vậy đi
  2. Hoa_Mai

Hoa_Mai Thành viên mới

Em chúc mừng chị BN nhé! Chúc mừng hạnh phúc 2 vợ chồng chị và bé Tina nhé! Em mong là năm nay có dịp đi Nha Trang để thăm cháu Tina đây chị ơi!
  3. huong_co_may

huong_co_may Thành viên rất tích cực

Em chúc mừng gia đình chị Biển nhỏ nhé!!! Chúc mừng chị!!!....Em mời chị Cafe HN nhé!!! he he
    @Cho Hoa ngố!!!!:

Cho một đóa hoa cúc vàng!
    Cơn gió về ngang cửa với một niềm tin
    gặp lại hoa cúc vàng năm trước
    câu chuyện về thiên đường vẫn chưa được kể hết
    khi có người đi lạc giữa những vì sao
    Trong một đêm có bao nhiêu triệu giấc chiêm bao
    giống nhau trong khoảnh khắc
    thấy lại mình từ kí ức
    vui mà nghẹn ngào
    để cơn gió khỏi thấy lòng nôn nao
    Hoa cúc vàng không nhớ rõ những vì sao
    thiên đường hay cuộc sống
    có những mùa dài cứ lẩm nhẩm đọc
    - đừng quên!
    Cơn gió trở về trong đêm gọi tên
    tin mình còn may mắn
    cuộc viễn du suốt 12 tháng
    mà nỗi nhớ vẫn như vừa bắt đầu
    Tiếng chuông đồng hồ
    đánh thức đêm qua mau
    cơn gió thổi không ngừng xao xác
    mặc những vì sao đã tắt
    Mà nào đâu biết
    hoa cúc vàng đã nở trên khung cửa một ngôi nhà khác!
  4. huong_co_may

Quên mất không đề dưới "Nguyễn Phong Việt"...tránh sự kiện cáo bất ngờ...
  5. pbtbiennho

Thanks Cỏ May và Hoa!
    Sẽ ghi nhận lời mời ca fê Hà Nội của Cỏ May đấy nhé Có khuyến mãi ăn uống gì thêm ko ta
    Chị Tina vẫn luôn mong em Phương Anh đây, biển NT đang đẹp quá trời đẹp luôn, mùa hè này mà mẹ Hoa ko cho em PA tắm biển NT thì ráng mà tiếc nhé
    Không hiểu sao chị rất thích bài văn này, biết là mình phải thêm 10 năm nữa mới gởi được bài viết này cho Tina, Cỏ May và Hoa thì phải thêm mười mấy năm nữa, Mactoc thì chắc sớm hơn 1 chút nhỉ, nhưng chị vẫn muốn post bài này lên cho các "mẹ" nhà CT cùng sẻ chia nhé cảm xúc này nhé
    Viết cho con gái khi vào đại học
    Niềm hạnh phúc rạng rỡ mẹ nhìn thấy trong đôi mắt con long lanh khi con làm thủ tục nhập học. Mẹ đứng chờ bên ngoài, mắt trông theo con đang lẫn vào đám đông.
    Có lẻ từ nay về sau, mẹ sẽ chỉ còn đứng ở vị trí bên lề con đường con sẽ đi. Lúc con trở ra, tay con cầm chiếc chìa khóa căn phòng ký túc xá con sẽ ở và cái thẻ sinh viên trường cấp cho con. Như vậy, con đã một mình tìm kiếm cho chính mình những phương tiện đầu tiên để đi những bước chân đầu tiên trên hành trình mở vào tương lai.
    Mẹ bâng khuâng hiểu ra rằng, rồi đây, con phải một mình dấn thân vào đời dẫu bằng những bước chân chim non dại. Mẹ cũng biết rồi đây con sẽ phải tự đương đầu sự may rủi của riêng con và con chỉ có thể mong đợi ở chính bản thân mình. Mẹ có nỗi mừng vui thấy con khôn lớn, nhưng mẹ cũng có nỗi đau như một phần xương thịt mẹ bỗng tách lìa.
    Trong buổi lễ phát bằng tốt nghiệp phổ thông ở trường con vừa qua, nhiều thầy cô giáo đã đọc diễn văn. Tất nhiên những bài diễn văn ấy đều ca tụng thành quả học tập của các con, đều bày tỏ niềm tự hào và đều mong mõi các con sẽ đạt thêm nhiều tiến bộ ở bậc đại học. Có một bài ngắn nhất mà có lẻ nhiều người tham dự buổi lễ sẽ nhớ nhất, đó là bài phát biểu của một cựu giáo viên của trường. Bà nói: ?o Các em nên sống trung thực và cố gắng nhìn thấy cái tốt, cái đẹp nơi người khác?. Bài học ấy, bản thân mẹ đã lựa chọn.
    Quả thật, nếu con đã không thể từ khước thế giới xung quanh bao gồm con người và biến cố, tốt hơn hết con cần tự chuẩn bị cho con một thái độ tiếp nhận con người và các biến cố ấy, theo cái cách dễ chịu nhất cho chính con. Nhìn thấy cái đẹp, cái tốt nơi người khác sẽ làm cho con yêu đời, có lòng khoan dung, nhân hậu, có tâm hồn cao thượng, có suy nghĩ phóng khoáng, có thêm bạn, bớt thù; làm cho đời sống con thêm phong phú, nhân cách con thêm hoàn thiện.
    Bây giờ, hàng ngày mẹ vẫn chạy xe qua cổng ngôi trường cũ mà con vừa rời xa. Cái gốc cây đó vẫn đổ bóng mát lên dãy hàng rào sắt mọi khi mẹ thường thấy con đi thẩn thơ qua lại bên trong, chờ mẹ đón. Khoảng bờ lề như một cái tổ chim trống không. Mẹ nhớ ngay là nay con đã khôn lớn, con không còn là đứa bé cứ phải chờ mẹ để cùng đi một đoạn đường quen thuộc.
    Con đã rời bỏ cái gốc cây có bóng mát ấp ủ một quãng đời niên thiếu của con. Con đã bước xuống lòng đường, từ nay chen chân vào dòng sống náo nhiệt, tranh đua, để đi tới những mục tiêu con đã chọn lựa. Mẹ là người già, sống bằng ký ức. Mẹ cứ ôm ấp mãi trong tâm hồn khoảng bờ lề xi măng thấp thoáng bóng con mặc váy lụa hiền hậu, đứng bối rối chờ mẹ mỗi buổi chiều tan trường.
    Từ nay con đã thôi là cô bé hồn nhiên, thơ dại của tuổi trung học. Con hãy biết trước rằng sẽ có rất nhiều khó khăn chờ đợi, tuy vậy, trong bất kỳ hoàn cảnh nào, con cứ nhớ lại lời dặn của các thầy cô giáo: sống trung thực, cố gắng nhìn thấy cái tốt, cái đẹp nơi người khác. Ngay trong nghịch cảnh cũng cần nhìn thấy rằng đó chính là lúc khả năng được thử thách và nhân cách được tôi luyện thêm.
    Trước thềm tương lai hé mở, mẹ cầu chúc con mọi điều may mắn.
    Kiều Thanh Hà

6. Hoa_Mai

Hoa_Mai Thành viên mới

Không phụ lòng mình gọi May ngố là bạn, nó hiểu mình phết he he. Đúng là gần đèn thì rạng "Có bao nhiêu người đã đi qua thương nhớ mà quên được nhau?" Còn bài nào hay thì post lên đi bạn? Trời ơi, yêu quý bạn quá!
    Chị BN ơi, chẳng mấy chốc mà con vào ĐH đâu chị ạ (à, tất nhiên nếu nó ko học dốt quá). Tưởng tượng đến ngày con lớn, có lẽ mình sẽ cả vui lẫn buồn, vui vì con lớn khôn, và buồn vì càng lớn lên nó sẽ càng ra khỏi vòng tay mình. Như em bây giờ đây, 1 năm rưỡi rồi chưa về nhà thăm bố mẹ
  7. huong_co_may

Em xin tình nguyện khuyến mại cho chị thêm 01 đĩa hạt dưa để cắn trong khi chờ đợi cafe....he he Nhất chị nhé!!!
  8. huong_co_may

Cả nhà ơi!!! Theo lịch trình thì T7 (tức ngày mai) chúng ta có buổi cafe cafáo dành cho những chủ nợ, những con nợ và những người chứng kiến!!! Chi tiết offẹp ở đâu đề nghị những người thông thái giúp vì tớ mới từ "trên đỏ xuộng" (vùng cao xuống) nên không bít!!!
  9. huong_co_may

Cái gì ăn ít thì mới ngon...he he... Tao thèm xem ảnh của Nhím quá!!! Nhím ơi!!!! Nhím ơi, đang đi đâu chơi thì về đây với chúng tớ!!!
  10. pbtbiennho

Chị cũng thế, chờ mòn chờ mõi từ mấy ngày nay, kêu Nhím khản cả cổ mà Nhím không xèm trả lời, hic...