1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

LỜI TỰ BẠCH (cảm nhận về các hoạt động và các hoàn cảnh mà CLB giúp đỡ- mời các bạn thành viên tham

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi traitimtinhnguyen, 10/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. traitimtinhnguyen

traitimtinhnguyen Thành viên mới Đang bị khóa

LỜI TỰ BẠCH (cảm nhận về các hoạt động và các hoàn cảnh mà CLB giúp đỡ- mời các bạn thành viên tham gia viết bài)

Chào các bạn topic này được lập ra để chúng ta có thể tâm sự và viết những bài cảm tưởng của chúng ta sau mỗi lần chúng ta tham gia các hoạt động của clb. Mong các bạn post bài lên sau mỗi chương trình hoạt động
    Xin cảm ơn

Được traitimtinhnguyen sửa chữa / chuyển vào 18:38 ngày 11/05/2004
  2. traitimtinhnguyen

Xin phép thươngnguyên. em xin phép được trích bài viết của chị. Nó làm em rất vui và cảm động lắm chị a`.Em nghĩ rằng đây sẽ là bài cảm nhận và đánh giá về bọn em .Mong rằng có nhiều người hiểu và thông cảm cho bọn em
    ------------------------------
    Tôi thì thấy khá may mắn vì đã kịp thấy bài của bạn Traitimtinhnguyen và trả lời khi đang online mà không busy.
    Để sau đó đã có dịp gặp CLB Trái tim Tình nguyện (một thành viên của Hội Cứu Trợ Trẻ em Tàn tật HN), Alpha Group (một nhóm tình nguyện viên khá thân thiết với nhóm CTXH của 7XHN), các bạn ở Học Viên Quân Y và đặc biệt là các em nhỏ thiểu năng trí tuệ đang được nuôi dưỡng tại Trung Tâm Hy Vọng (Kim Mã - HN) vào sáng ngày 30/4/2004.
    Những người bạn trong hai CLB tình nguyện và các bạn học viên của Học Viện Quân Y đó đã làm được nhiều điều có ý nghĩa hơn chúng ta, những người đang ngồi tranh cãi về việc nên hay không nên mở box trên TTVN với hàng trăm lý lẽ và quan niệm, luận chứng, luận cứ... Ít ra thì họ cũng đã mang tới cho những em nhỏ thiểu năng trí não và có những hoàn cảnh cuộc sống oái oăm đến khó tin những nụ cười và một buổi sáng ấm áp và tươi vui. Họ không mang đến được cho Trung Tâm Hy vọng bất cứ một khoản tiền nào nhưng họ đã mang tới những tình cảm rất thật khiến cô Nga, cô Bình ở TT phải rưng rưng nước mắt...
    Nếu có thể hỗ trợ được các nhóm hoạt động xã hội để họ có thể trao đổi thông tin được dễ dàng hơn thông qua TTVN và để thành viên TTVN có thể cùng nhau biết tới các hoạt động xã hội đang diễn ra xung quanh mình và tham gia, nếu muốn, nếu có thể thì không chỉ tôi, mà tất cả các admin trong HĐQT TTVNOnline đều luôn sẵn sàng.
    Đừng dùng những định kiến có sẵn để phán xét và vì thế mà ngại ngần không dám làm điều nọ điều kia. Các bạn trong nhóm hoạt động Trái Tim Tình Nguyện còn khá nhỏ tuổi nhưng các bạn đó làm được nhiều điều hơn những người lớn tuổi nhiều định kiến, nhiều hoài nghi có lẽ cũng bởi họ ít định kiến, ít hoài nghi, ít cả sự thực tế... trong khi sự nhiệt tình thì họ không thiếu, cái tâm cũng đang còn trong sáng lắm
    Thân ái
  3. nghichtu

nghichtu Thành viên mới

Tôi cũng là một người có mặt tham gia buổi đến thăm trung tâm Hy Vọng hôm đó, dù không phải thành viên của TTTN. Và cũng muốn chia sẻ với thuongnguyen và các bạn những cảm nhận về trung tâm và những tấm lòng ở đó.
    Ấn tượng đầu tiên là buổi giao lưu với các em, do các anh chị TTTN nhận vai trò tổ chức.Không khí rất vui vẻ với các bài hát. Được làm quen với anh Ngọc, đã hơn 30 tuổi đời mà vẫn rất ngây thơ.Những khuôn mặt bừng sáng, lúc đầu cũng có em còn hơi ngượng ngịu nhưng rồi cũng đã lên hát với sự cổ vũ của mọi người. Rồi tiết mục kịch câm, chơi "con thỏ ăn cỏ, chui vào hang"... vui vẻ mà bổ ích. Đặc biệt là bài " Hoa sữa" của một em mà mới tập nói được khoảng một năm, ngọng ngịu hát ở trên mà các anh chị ở dưới phải lẩm nhẩm hát theo mới hiểu được hết, nhưng vẫn xúc động vô cùng.Và tình cảm giữa các em với các anh chị cũng vô cùng thân thiết.
    Ấn tượng thứ 2 là được ngồi nghe các cô kể chuyện thành lập trung tâm và những kỉ niệm, kinh nghiệm khi tiếp xúc và dạy trẻ.Các cô giáo ở đây thực sự đến với các em, tổ chức các lớp học và dạy bằng cả tấm lòng.
    "Cô ơi con không muốn sống nữa. Mọi người đều ghét bỏ con, cả nhà không ai yêu con cả, mọi người đều chửi mắng con" , tâm sự của một em gái đã làm các cô giáo fải giật mình xót xa, nhưng không phải lúc nào em cũng đủ tỉnh táo để có thể nói được đến thế.
    Rồi có những em lúc đầu mới đến lớp còn đánh mắng cả cô giáo, bày trò nghịch ngợm. Các cô mỗi ngày phải dạy tuỳ thuộc rất nhiều vào tâm trạng trẻ, vào cả những việc xảy ra ngày hôm trước với các em. Nhưng sau vài năm, sự tiến bộ ở các em cũng đã phần nào khuyến khích các cô rất nhiều.
    Có lúc kể về chuyện có em dù không biết gì nhưng vẫn bị ở nhà đánh, cô đã nghẹn cả lời.
    Em ngồi nghe mà như cũng phần nào cảm nhận được sự xót xa, tấm lòng thương yêu, hy sinh và cảc những nỗ lực của các cô để giúp các em, những đứa trẻ sinh ra đã không được số phận mỉm cười.
    Và cũng có vài lời gửi đến những Trái tim tình nguyện: dù các bạn còn rất mới trên diễn đàn, dù còn nhiều việc phải làm để xây dựng cho CLB, nhưng những gì các bạn đang làm là rất có ý nghĩa. Hãy tiếp tục phát huy và làm sao để nó có ý nghĩa và thiết thực hơn nữa nhé.
    Thân ái,
  4. traitimtinhnguyen

Xin chân thành cảm ơn những lời nói của nghichtu.Đó là những lời động viên rất quý báu đối với traitimtinhnguyen. Mong các bạn hãy ủng hộ cho traitimtinhnguyen trên những chặng đường làm các công việc thiện nguyện này. Rất mong được sự ủng hộ, giúp đỡ, và tham gia của các bạn
  5. RamboGVN

RamboGVN Thành viên mới

Thế những người không có mặt trong các hoạt động đó,như em chẳng hạn,thì có được viết nhật kí ở đây không?Nếu không thì anh Hoàn đổi tên Topic khác đi,đừng là"Nhật Kí Thành Viên",còn có thành viên ảo nữa mà anh!
  6. LANTRAI

LANTRAI Thành viên rất tích cực

Nhắc đến chị Ngà thì không ai trong chúng tôi lạI không biết chị. Tuy chỉ dạy chị không nhiều nhưng chị đã để lạI ấn tượng rất mạnh trong tâm trí tôi !
    MỗI buổI học ,cô lớp trưởng lớp 2 lạI vất vả đi đến sớm hơn để mở lớp .Lớp học không đong ,chỉ khoảng 10 em .chị lớn tuổI nhất trong số đó ,gần 30 nhưng tinh thần học của chị thìo thật đáng nể phục ! Không phảI tôi khen ngợI ?ohọc trò ?o của mình mà đơn giản là chị ấy l; àm tôi rất thán phục : kiên trì và ham học . Đó là một đức tính không phảI trò nào cũng có và dễ có ! Giảng mãi chị mớI hiểu ,làm được một con tính chị lạI hỏI lạI cách làm của con khác vớI cách ;làm tương tự . Đôi khi phát cáu lên nhưng chị ấy không hề nản chí ,sự kiên trì làm tôi mềm lòng !
    VớI việc học chị luôn luôn sẵn sàng có thể học đến tốI cũng được và học hàng ngày cũng xong ! không vấn đề gì chỉ miễn chúng tôi có thờI gian dạy là đựoc !
    Những học trò của chúng tôi không được như các đứa trẻ khác mà bị thiểu năng vì thế việc học đòi hỏI phảI tư duy ,phảI nhớ con số ?.rất khó . Vậy mà các em vẫn kiên trì tớI lớp ,vẫn ham học thậm chí hơn cả trẻ bình thưòng . Đó là một điều rất quý !.Nhưng trong tâm trí tôi chưa bao giờ tôi coi học trò của mình bị tật ,họ vẫn là những đứa trẻ bình thường , chỉ có điều họ không được may mắn lắm thôi !

7. tuntunmeo68

tuntunmeo68 Thành viên mới

Nhiều người cho rằng những người ******** nguyện là những người thật giỏi, thật kiên trì, chăm chỉ và tận tuỵ....
    Tôi không hề phủ nhận điều đó.
    Nhưng có mấy ai nghĩ rằng không phải chúng ta mà chính những em bé tật nguyền mới là những con người đáng khâm phục. Chúng ta - những con người hoạt động tình nguyện - chỉ là những người có nhiệm vụ hướng dẫn cho các em cách thức làm bài, học bài. Chúng ta giúp cho các em suy nghĩ, giúp cho các em đọc, viết và làm nhiều điều, những điều mà nếu để các em tự làm thì sẽ khó thực hiện được.... Không phải là chúng ta dạy dỗ các em đâu, mà chính các em đã dạy cho chúng ta biết nhiều điều mà sách vở không có. Chúng ta luôn được coi rằng là những người hết sức kiên trì nhưng theo tôi các em còn kiên trì hơn. Bị dị tật bẩm sinh, bị mọi người ghét bỏ, nhưng trong các em ngọn lửa hi vọng vẫn âm ỉ cháy. Có nhiều khi tôi cảm tưởng chính ngọn lửa mà ít có người cảm nhận được đấy đã bùng cháy làm cho em có thể đương đầu được với sức ép của gia đình, cuộc sống ! Có thể nói, chúng ta chỉ đưa cho các em kiến thức rất cơ bản nhưng chính các em lại là những người đã học, đã kiên nhẫn đánh vần từng từ một từng chữ một để biến nó thành của bản thân. Là một người hoàn toàn bình thường, nhiều lúc tôi còn không muốn học, muốn từ bỏ bởi cảm thấy mình không đủ sức. Nhưng khi nghĩ đến những em nhỏ tật nguyền vẫn có thể học được, tôi lại nghĩ, ý chí một người bình thường như ta liệu có sánh được với các em ? Các em đã sống không bình thường nhưng khả năng, sức sống của các em không hề tầm thường.... Đấy là điều tôi đã học được ở các em !!!
    Cám ơn những đứa trẻ đáng yêu ... !
    ....
  8. traitimtinhnguyen

Chào các bạn, mình xin giới thiệu thêm về Ngà.
    Ngà là một cô gái bị liệt nửa người và bị thiểu năng về trí tuệ . Em là một người sống rất tình cảm và rất ham học.Là một người lớp trưởng em rất gương mẫu trong công việc học tập. Mình cũng mong rằng TTTN , và toàn thể cộng đồng hãy hiểu, thông cảm và hãy giúp đỡ nhưng trẻ em tật, đặc biệt là các trẻ thiểu năng trí tuệ.