1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lớp học TA khai giảng giữa tháng 12,bạn nào có nhu cầu thì vào học cùng nha!

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi hold_me_for_a_while, 27/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. romanticgirl84_vn

romanticgirl84_vn Thành viên mới

thông báo cả nhà topic này chuyển thành topic name mới:Lớp học tiếng Anh cô Thuỳ,mong mọi người chăm up và cùng vào đấy chat chit
  2. khothua

khothua Thành viên mới

Mình muốn tham gia thì đăng ký như thế nào? Có bạn nào có thể nói rõ cho mình các lớp đang có đc ko (trình độ, thời gian học, học phí...)
    Mình lớn tuổi rồi, trc thi khối D nhg lâu ko dùng tiếng Anh nên quên hết rồi!
  3. ygiungmai

ygiungmai Thành viên mới

anh cũng muôn học a?anh muốn học lớp basic or inter?
    basic có cả lớp buổi chiều 2h thứ2,4,7
    tối 18h thứ 2 4 6
    inter học vào thứ 3 5 cn
    học phí 20k/buổi
    anh muốn học lớp nào thì cứ tới lịch là tới thôi.nếu anh thích thì gọi điện thông báo trước cho cô.cô mới sắm cityfone 049014932.
  4. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Mạn phép góp ý với các bạn 1 điểm nhỏ mà Thuyền thấy ít khi các bạn bên VN áp dụng khi học tiếng Anh (hay tiếng Mỹ) . Đó là, các bạn nên chịu khó dùng tự điển Anh-Anh khi tra cứu tìm hiểu ý nghĩa của các từ . Bạn chỉ cần biết khoảng một số nhỏ các từ căn bản nhất của English để có thể dùng nó giải thích cho các từ khác rồi .
    Khi bạn làm như vậy, bạn sẽ không bị đi vào chuyện ... nói tiếng Anh theo kiểu tiếng Việt dịch ra từng từ ! Hoặc dịch thoát nghĩa .
    Hồi xưa, khi Thuyền dạy ESL thiện nguyện trong thư viện, học sinh là từ các xứ Ấn Độ . Phải giải thich bằng chính tiếng Anh . Phải lựa từ và các câu nói đơn giản . Nhưng vì vậy, học sinh trong lớp cũng học được các lối diễn đạt ý tuong bằng các từ đơn giản gần gũi trong cuộc sống . Đây chính là viên gạch đầu tiên cho các khá năng communication của các bạn trong khi làm việc sau này . Đó là, diễn đạt ý tuong một cách đơn giản và gần gũi .
    Thuyền thấy đa số các bạn khi sang Mỹ này, văn phạm rất giỏi, văn viết cũng rất khá, nhưng khi đi làm thì khả năng ăn nói bị rất là cứng, có khi bị frozen vô một cái style nào đó dịch Việt ra Anh, dich Anh ra Việt từ thủa học bên VN . Vì vậy, đa số thiếu đi cái khả năng trình bày quan điểm của mình efficiently hơn những nguoi học tiếng Anh ở Anh hay ở Mỹ này . Có khi thì dùng từ quá ư là lịch sự đến mức nguoi nghe chợt cảm thấy ... nhột ! Lại có khi quá ư là rude một cách vô tình .
    Thôi quay lại cuốn tự điện nha ...
    Nói tóm lại, các bạn nên loại bỏ cuốn tự điển Viet Anh hoac Anh Viet đi mà chịu khó dùng tự điển Anh Anh . Ngay trong sở làm, ngay chính là nguoi bản xứ, trong office ai cũng có một cuổn tự diển Anh Anh cả để phòng khi tra kứu cách dùng 1 số từ cho chuẩn .
    Buổi đầu , bạn không quen, sẽ cảm thấy khó khăn . Nhưng thầy cô của các bạn nên huong dẫn và cùng tra kứu tự điển Anh Anh, cùng giải thích cho nhau hiểu ý nghĩa của một từ qua các ví dụ, qua các cách so sánh hay nêu ra các từ related với từ cần phải tra cứu .
    Có bao giờ các bạn để ý đến mấy đứa bé Mỹ học từ vựng bên này ở các lớp 1, lớp & lớp 3 chưa .
    Chính chúng sanh ở đây nhưng cũng phải học tiếng ... Anh như các bạn ! Mỗi tuần, chúng học khoảng 20 từ . Nào chúng có biết tiếng Việt đâu để tra kứu . Như hôm bữa, có đứa cháu học lớp 2 hỏi Thuyền khi Thuyền ghé sang thăm ba má chúng:
    "Can you help me with my homeworks ? What is independence ?"
    Tất nhiên, Thuyền không thể nào giải thích cho nó là "Oh, là độc lập đó cháu !"
    Because, the guy will ask : "What is doc lap ?"
    Nhưng nếu Thuyền giải thich được cho nó hiểu, ấy là Thuyền đã hiểu đuoc tuong tận ý nghĩ của nó mà sau này, Thuyền không cần phải dịch từ Việt ra Anh từ Anh ra Việt khi xài nó .
    Tất nhiên là thiển ý và xem như bỏ qua nếu các bạn học tiếng Anh hay tiếng Mỹ với mục đích sau này sẽ chú trọng vào việc dịch thuật . Còn nếu các bạn muốn học tiếng xứ nguoi để làm việc và thành đạt trong các lãnh vực sau này bạn sẽ chuyên ngành ở xứ nguoi, khả năng diễn đạt ý tưởng của bạn sẽ là vũ khí hàng đầu cho các sự thành công .
    Một số các bạn bên VN cũng thuong hay improve khả năng ngoại ngữ qua các cuộc chat với nguoi ngoại quốc . Thuyền nghĩ, các bạn nên cẩn thận chọn bạn chọn đối tuong để giao tiếp . Khi các bạn giao tiếp với giai cấp nào tầng lớp nào thì các bạn sẽ nhiễm các cách ăn nói của nhóm đó . Trên NET có vô số đủ loại nguoi . Có những cách nói chuyện hóm hỉnh một cách high class . Nhưng lại cũng có những câu mà ai cũng tránh trong các môi truong professional nghiêm trang . Đa số khi lên chat, thiên hạ bỏ ra cái vỏ ngoài nghiêm trang để relaxed . Vì vậy, cần nhớ các cách nói chuyện trên đó các bạn có bắt chước thì nên bat chuoc tùy hoàn cảnh .
    Cuối cùng, tò mò muốn đuoc xem hình cô giáo và các học trò ghê mà sao Thuyền lật đi lật lại vẫn không đuoc thấy hình của lớp đâu vậy cà ! Thuyền đoán chắc là cô trò dễ thuong lắm, đóan đại qua các bài post thôi đó nha ..

5. romanticgirl84_vn

ôi,cô giáo em là chúa hay sử dụng kiểu giải nghĩa Anh-Anh giống như anh nói trong bài giảng đấy(và em thấy cô giảng rất dễ hiểu hihi)
    bài nói của anh rất hay,vỗ tay nhé
    anh muốn xem mặt cô giáo và mọi người thì vào topic của lớp em:LớpTA cô thuỳ ở dưới trang 10 nhé
  6. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Hello Romantika ... !
    Anh nhìu chuện tại vì thấy cô giáo em list các điều ra mà toàn là tra tự điện một biên tiếng Anh , bên kia tiếng Việt, làm anh nhớ đến các bài dịch từ Anh ra Việt hay từ Việt ra Anh một cách words by words trong website này đó em !
    Bài anh viết, anh tính viết sau thì .. sẽ bỏ chạy tự cứu lấy mạng ! hihih ghẹo cô giáo của em . anh cứ ngỡ là còn đâu mạng để ngồi đây ... ba hoa .. ghẹo tiếp đến em ?
    Anh mà biết đến lớp học của em, hihih , đời nào kỳ vừa rồi ghé VN lại không lạng qua lớp để xin ... tạm trú hộ khẩu chứ ! (But i''m sure i wouldn''t last a minute or even a second there hey !)
  7. romanticgirl84_vn

ko anh ơi,mấy cái cách tham khảo đấy chỉ là tham khảo thôi anh ạcòn trong tiết học vocabulary của bọn em không giống thế đâu,mà cũng dùng nhiều kiểu Anh-Anh như anh nói,có bao giờ cô giáo lại nói thẳng cho bọn em từ đấy tiếng Việt là gì đâu,mà toàn giải lại bằng tiếng anh,có thể là sử dụng simple words hơn cho bọn em biết hoặc sử dụng example để chúng em nhớ từ hơn,hay là 1 từ thì cô hay dạy NP kèm theo hoặc rất nhiều kiến thức xung quanh word đấy,rất hữu íchmấy cách nêu trên chỉ là cô ấy tổng kết lại 1 số cách ghi nhớ từ vựng thông dụng nhất mà học sinh hay áp dụng thôi,chứ đây có phải là truyền kinh nghiệm học từ như thế đâu,anh hiểu lầm rồi
    có gì mà tranh luận đâu
    kể cả teacher thì mỗi người thấy hợp 1 phong cách khác nhau,như cô em nói thì là như tác phẩm kinh điển còn có kẻ khen hay,người chê dở nữa là...chúc anh tết vui vẻ
    cảm ơn anh vì đã post bài về kinh nghiệm Anh-Anh
  8. romanticgirl84_vn

quên mất,anh đừng dựa vào 1 document mà phán đoán về cô giáo em nha,nếu anh nói dịch word by word thì nhầm to,anh attend 1 buổi học dịch của cô,anh sẽ không nghĩ thế nữatội nghiệp cô quá,cái này chỉ là cô post 1 số cách thông dụng học sinh hay dùng để ghi nhớ vocab thôiem là Cường(con gái nhưng tên xui xẻo quá) đang học lớp IELTS của cô,rất vui được làm quen
  9. nghiatinhyeuthuong

nghiatinhyeuthuong Thành viên rất tích cực

bạn tuoitho ko để lại lớp học cần học là NP hay nghe nói,trình đọ gì sao tớ bít được để lên danh sách cho đủ rồi gọi lại cho bạn,thế nha cảm ơn nhìu