1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lớp học thư pháp .....tại Hà nội.

Chủ đề trong 'Nghệ Thuật Thư Pháp' bởi loa_ken_den_si, 11/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. loa_ken_den_si

loa_ken_den_si Thành viên rất tích cực

Nhân đây cũng xin bác @Rosered cho ý kiến giúp bà con về mảng Hán Nôm .Bác sẽ giới thiệu và mời thầy cho lớp chứ ? Mong Bác ngại từ chối ....
    To : Quan_di _ngo ...Chắc là bác phải gửi cái giáo án lên đây để các bạn chúng ta cùng tìm hiểu để hoạch định .
    To Demtp : Tại sao hôm thứ bẩy vừa rồi kêu ca à ?
    Các bác cố gắng bố trí nhé ...Nhiều bạn đang háo hức lắm , họ cũng muốn xúc tiến nhanh , nhất là mảng hán Nôm đó bác Râu rét....
  2. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

Thế gian vạn sự giai báo ảnh
    Thiên kiếp duy dư nhất điểm tình

Tạm dịch:
    Sự đời có khác chi bọt nước
    Muôn kiếp còn chăng m ột chút tình

Ủa, câu này trong Hồng Lâu Mộng á. Chưa thấy bở. Hôm hỏi Vinhattieu, Vi huynh cũng bảo là không phải trong HLM.
    Rosered đâu????Anh ơi, câu này ở đâu vậy?? Trong bài thơ nào vậy???Anh cho em biết xuất xứ đi????
    Witch ơi. Người ngồi gần Rosered lúc Wi xin chữ Tình là Tùng Tiên Sinh -Giảng viên khoan Hán Nôm trường Sư Phạm 1, cũng bàng tuổi Rosered, và Quản.
  3. linwitch

linwitch Thành viên mới

Bác này hỏi lạ........... ở miền Nam tui đăng ký học Thư pháp ở HN làm cái giề...............
    @ Home: Chết dở..........hóa ra nhận nhầm người ah? mà cũng chả sao tứ hải giai huynh đệ tỉ muội hết mà
    he.................he hoá ra mình xấp xỉ bằng tuổi mấy bác đó có chăng là kém tháng..................
    Được linwitch sửa chữa / chuyển vào 00:24 ngày 15/09/2004
  4. nguoibinhthuong_2011

nguoibinhthuong_2011 Thành viên mới

khổ quá, ko phải là câu đó trong HLM, mà là khi học về HLM, thầy giáo tui đọc...vì là HLM rất nhấn mạnh chữ "tình" mà..
    bởi 1 chữ tình mà cả đời đau khổ...hiz..còn tác giả bài thơ này hôm đó thầy cũng nói mà quên mất tiêu rùi^^
    oé,học ở Hà Nội thì cho tui đi với..hiz hiz, nhưng tui trình kém lém, vì năm ngoái học Hán Nôm trên lớp có 2 trình à, chả được bao nhiu, năm nay mới nâng lên 6 trình.... mới cả chủ yêulá bọn tui học ngữ pháp là chính, rùi đến học chữ, nhớ chữ, hiểu văn bản, chứ ko chú trọng viết chữ, nên là chữ kinh khủng lém..lại ko có người hướng dẫn, nét viết tùm lum ah, hiz hiz+_+
    Bác Tùng tiên sinh giảng viên trường tui à? hì, nhưng mà tui năm ngoái học thầy Tuấn Anh, năm nay học thầy Hà Minh, học thêm thì học cô Tú MAi, nên chắc ko phải là môn đệ của bác này rùi...hì hì..Các thầy cô Hán Nôm trường tui trẻ ui là trẻ, toàn là khoảng 30 tuổi thui^^
    Vì là thấy bác Quản hình như ở SG nên cứ tưởng là lớp mở trong SG~~~~> đang thất vọng..~~~~> hú hồn~~~~> sướng!!!! hì hì^^
  5. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

Hình như câu đó là của Việt Nam chứ không phải của Trung Hoa, đọc sách TH có thấy đâu?
    Rosered đâu? Trả lời đi chứ?
    Còn Tùng tiên sinh, mới ra trường năm ngoái, và được giữ lại trường luôn. Sinh năm 81, thế nên chắc bạn chưa biết?
  6. nguoibinhthuong_2011

hình như là thơ Đường..hiz, để về xemlại...xấu hổ quá, mới học năm ngoái mà đã chữ thầy giả thầy rùi..
    Bác Tùng sinh năm 81 thì trẻ quá..ah ha ha, vậy thì là K49 ah? hì, có khi là thầy lần trước vào lớp tui nhắc trật tự thì phải...^^...hôm nào phải nhòm nhòm ở khoa xem sao mới được^^
  7. paper_hn

paper_hn Thành viên mới

Trở lại chủ đề học thư pháp nhé
    Cho tớ một chỗ với
    Nhưng đến bao giờ thì bắt đầu vậy
  8. nguoibinhthuong_2011

và ở đâu vậy? mấy buổi 1 tuần? hiz, hi vọng là đừng muộn quá vì nhà trọ tui cứ 10h tối là giới nghiêm, 10h 1'' về thì cũng cứ là ngủ ngoài đường, hu hu...
  9. doigiobuiTT

doigiobuiTT Thành viên mới

Vâng, cảm ơn bác Loa_ken_den_si !
    Chương trình học cũng đơn giản thôi, tôi xin tóm lược như sau:
    CHƯƠNG TRÌNH VIỆT NGỮ
    ( Nhập Môn)
    Thời gian học: 8 tuần.
    Tuần 1: Giới thiệu về khái niệm Thư Pháp, tìm hiểu về các thuật ngữ liên quan.
    Tuần 2: Hướng dẫn sử dụng Văn Phòng Tứ Bửu. Bắt đầu đi vào tập nét.
    Tuần 3: Tập 10 nét căn bản. Ứng dụng cho chữ cái latin.
    Tuần 4: Tập viết 26 chữ cái
    Tuần 5: Tập ghép chữ cái theo bố cục âm dương chi tiết.
    Tuần 6: Thực hành các bước viết căn bản.
    Tuần 7: Hướng dẫn cách bố cục một bức Thư Pháp.
    Tuần 8: Ôn tập.
    Tạm thời cứ như vậy đã. Thư Pháp hay bất kì môn nghệ thuật nào cũng đòi hỏi công phu luyện tập và thời gian lâu dài. Tôi sẽ cố gắng mời các thầy bên Hán Nôm ngoài Hà Nội đứng lớp Thư Pháp Hán ( Nôm) và xin chương trình rồi post lên sau.
    Cảm ơn mọi người!
  10. witch141v

witch141v Thành viên rất tích cực

Hy vọng là lớp Hán Nôm sẽ được mở trước tháng 10........ hy vọng vậy thôi...........chứ đến giữa tháng 10 thì chắc đành lỗi hẹn cả nhà vậy. Ah thế xin vào học sau tầm 1 tháng thì vẫn có thể học được và theo được chứ?