1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lớp luyện nói Speaking trên Paltalk ^o^

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi MapGis, 26/12/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

ổ-Ơổoơốêzọẳsốâỗãỗ'_Speaking_thỏằâ 7 hàng tuỏĐn (21h00~23h00 giỏằ VN) & ốêưốĐÊófằófT

Cập nhật thông tin theo yêu cầu của chủ topic

Trích từ bài của MapGis viết lúc 16:50 ngày 02/02/2009:

-ozs話練'_Japanese Speaking_Paltalk thứ 7 hàng tuần (21h-23h giờ VN)

読解ffTf^fSfz訳_Japanese Reading & Translation_Paltalk thứ 4 hàng tuần (20h~22h giờ VN)

Hướng dẫn sơ bộ cách cài đặt và tham gia vào Room cho new members:

1. Download Paltalk tại:
    http://www.paltalk.com/en/start_chatting.shtml

2. Đăng ký 1 nick để tham gia Paltalk ( cách đăng ký giống như bạn đăng ký 1 nick Yahoo vậy)

3. Tham gia vào Room tại:

All rooms => Education => Study Groups => Cung nhau hoc tieng Nhat (or: Cung hoc tieng Nhat)

or: Vào menu Actions --> Join a chat room --> Education => Study Groups => Cung nhau hoc tieng Nhat (or: Cung hoc tieng Nhat)

Chú ý: Nếu không tìm thấy Room thì bạn hãy xem lại phần Language ( đã chọn All Language chưa) hoặc xem lại thời gian, vì Room chỉ tồn tại khi Admin khởi động vào đúng thời gian quy định.

4. Tham gia phát biểu trong Room
    - Tuân thủ nội quy của Room ( Nói Tiếng Nhật)
    - Tuân thủ điều hành của MC or Admin
    - Trước khi nói phải giơ tay phát biểu, MC có tín hiệu hoặc thấy đến lượt mình trong danh sách chờ nói thì cầm mic để nói.

5. Về Topic và các vấn đề liên quan
    - Topic thường là được post lên diễn đàn ( cập nhật ở trang cuối) trước vài ngày ( thứ 3 or thứ 4 gì đó).
    - Yêu cầu các thành viên chuẩn bị về từ vựng, nội dung topic và nếu có thể hãy luyện nói trước khi tham gia vào Room, tránh trường hợp vào mới hỏi Topic là gì? Và khi được yêu cầu nói thì không nói được gì?
    - Đề nghị sự góp sức của tất cả các thành viên trong việc xây dựng ngân hàng Topic và việc làm MC duy trì Room.

-----------------------------------------------------------------------------------------------
    Nội dung ban đầu (đã xóa một số thông tin nho nhỏ theo yêu cầu của chủ topic):
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    Chào các bạn

Mình đang học Tiếng Nhật, khó quá. Mình học theo giáo trình Minnano Nihongo và mới học hết quyển 1 thôi, Kanji cũng được khoảng 200 từ ( nhưng nhớ được bao nhiêu thì không biết)

Mình muốn tìm vài bạn ( khoảng 2-3 người gì đó) có đam mê học TNHật và cũng ở tầm trình độ như mình hoặc hơn thì càng tốt luyện nói TNhật. Mình có thể luyện hàng ngày vào thời gian nói trên ( 8-10 tối)

- Cách học, có thể học qua Paltalk ( www.Paltalk.com)
    hoặc dùng Skype ( www.Skype.com) <--- cái SKype mà nói chuyện tay đôi thì tốt lắm.

Nào chúng ta cùng học Tiếng Nhật nhé
  2. MapGis

Ặc ặc, bao nhiêu người vào, mà chẳng thấy có 1 bài trả lời ủng hộ nào cả nhỉ?
    Đưa lên trang 1 cái
  3. mikijap

mikijap Thành viên mới

Okie, cho minh mot suat nhe
    Nhung cu the ban dinh hoc noi the nao?
    Ban cho moi nguoi nick skype di, co gi chat tien hon...
  4. brtn07

brtn07 Thành viên mới

Bác MapGis có vẻ bận lắm, từ hôm post bài đến giờ đã nói chuyện đc buổi nào đâu hìhì. mình xung phong thay bác ấy, mong có người nói chuyện cùng, trình độ của mình thì thường lắm, cũng mới học đc 3 tháng thôi như bác MapGis, tạm thời dùng nick yahoo vậy: vms_uct,
    Itshouni nihongo o hanashimatsho....
  5. truong_chi_buon

truong_chi_buon Thành viên mới

cách đây 1 năm mình cũng tổ chức một lớp như thế này rồi. Học được 5 tháng thì tan. Nguyên nhân chủ yếu là vì mọi người bận nên không tham gia đều đặn được. hôm thì chỉ có 2 người, hôm thì chen nhau, gần chục người cùng muốn tham gia. (còn những người add nick mình xin tham gia thì lên đến mấy tá lận)
    Nói chung nếu mọi người thực sự muốn học thì phải tự xem lại mình trước, xem mình có quyết tâm tham gia thật đều đặn không, có ưu tiên lớp này lên trên tất cả không. Lớp chỉ có thể thành công nếu có ít nhất khoảng 4-5 thành viên thật nhiệt tình, lúc nào cũng sẵn sàng cầm trịch lớp khi người cầm trịch đi vắng.
    Một điều kiện nữa yêu cầu những người tham gia phải tuân thủ là phải có một không gian yên tĩnh khi học, phải có micro cắm riêng, để không bị vang, bị nhiểu khi nói. (50 K một cái nhưng ko phải ai cũng muốn trang bị).
    Ngoài ra, một số bạn lại nhầm hình thức này với hình thức dạy miễn phí( bó tay)
    Nói tóm lại, những ai tự xét thấy mình ko thể tham gia đều đặn, không thể học một cách nghiêm túc thì nên tự rút lui ngay từ đầu thì hơn.
  6. kdrongviet

kdrongviet Thành viên mới

ok,mình tham gia với , 3kyu từ năm 2006 lâu không dùng không biết còn nhớ gì không ?
    sky : quyetthang2102
    yahoo: kdrongviet
    Mình có sẵn : mic + phone + Webcam
    Ai đang ký tham gia mình nghĩ bác truong_chi_buon nói đúng mọi người cần có mic và phone phòng yên tĩnh càng tốt, tối mình chỉ rảnh từ 21h trở đi ...........đến sáng cũng được, đi làm thường 21h mới về đến nhà .
    PS :tý quên cả thứ 7 và chủ nhật nữa nhé, cả ngày luôn, tối thứ 7 thì 17h-21h không có nhà , còn lại thoải mái, thường thời gian là như vậy nhưng có thể có hôm có việc bận thì tính sau
    Chúc mọi người vui vẻ, thành công với cái anh Nhật Bẩn này
  7. MapGis

Các bác thông cảm, tại thời gian này đang nghỉ đông, nên đi chơi suốt, về đến nhà là ngủ tít mít.
    Cứ lấy danh sách, mấy hôm nữa vào học, rồi tớ sẽ chăm chỉ ngay
  8. prine4u

prine4u Thành viên mới

Giờ giấc học thế nào? Dùng yahoo hay skype? bạn nào cầm trịch lớp lập bảng thời gian biểu, chủ đề cho từng buổi rồi đưa lên cho mọi người. Mình nghĩ cài này cũng hay. Tuần khoảng 2 buổi gì đó thôi vì nói chuyện ít mà đc nhiều còn hơn là ngày nào cũng nói. Rồi đến lúc chủ đề ngày càng khó, cộng với vốn tiềng nhật mình cũng chưa nhiều.
    Ban truong_chi_buon co kinh nghiem thi cung voi cac ban khac dung len to chuc di!
    Yoroshiku onegaishimasu!
    Yahoo ID: Princebk_online (online: 20h-22h)
  9. AkiraHatake

AkiraHatake Thành viên mới

MÌnh chỉ có tể tham gia 3 buổi/ tuần thôi hic, chứ hàng nagỳ chắc ko nổi
  10. MapGis

Đã hết nghỉ đông rồi. THứ 2 đầu tuần là đi học lại. Tớ xung phong mở room cho,nhưng tớ không làm MC cầm trịch được đâu, vì tớ chỉ mới học có 3 tháng thôi, chỉ đủ để nói lung tung thôi.
    Mọi người cho ý kiến đi, tuần 2-3 buổi là khả thi đấy.
    Dùng Paltalk nếu đông người, nếu 2 người thì nên dùng SKype
    Room có thể hoạt động 2,4,6 chẳng hạn, từ 8 - 10h , tối thứ 6 có thể muộn hơn. ( Thời gian thì tùy các bạn)
    Bạn AkiraHatake và bạn Truong_Chi_BUon tham gia nhé. Cảm ơn các bạn.