1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pminh

pminh Thành viên quen thuộc

NHỮNG CUỘC CHIẾN "KHỐC LIỆT" TRONG NỘI BỘ LỚP B3.
    Ngay từ lúc bước chân vào trường LHP dù rất tự hào nhưng tui cũng cảm nhận được bầu không khí tranh đấu quyết liệt trong quan hệ của từng cá nhân với nhau, trong nội bộ của từng lớp và của lớp này và lớp khác. Vd như lớp 9N2 của tui đoàn kết là thế nhưng khi vào LHP co 15 thành viên nhưng bọn ban A sẵn sàng dè bỉu, chê bai bọn ban B bất kì cơ hội nào mà bọn hắn kiếm được và ngược lại. Điển hình như tui và Ngô Thế Triệu(A5) chỉ tiếc sau vài chục trận cãi nhau, đấu lý thì tui lại uprade hắn làm bạn thân thứ 2 của tui và nhập bọn với tui với Lợi. Bọn ban D,CNN nhập với nhau tuy bớt hiếu chiến hơn nhưng lần nào họp lớp 9N2 cũng phải cãi nhau ra trò. Tuy nhiên nó chỉ là cuộc chiến lẻ tẻ và nhanh chóng được xí xoá. Nhưng cuộc chiến trong lớp tui thì thật sự khốc liệt mà hậu quả là sự "thù hằn" và nước mắt.
    SỰ THẤT BẠI CỦA CON TRAI
    Cuộc chiến bắt đầu ngay từ trước khi vào năm học 92-93. Trong cuộc họp lớp đầu tiên sự bất đồng về sự phân chia quyền lực đã nổ ra giữa 2 thế lực có quân số đông nhất lớp và đáng tiếc lại bằng nhau về số lượng giữa trường Thực Nghiệm sư phạm quận 5 và trường Hoàng Văn Thụ quận 10 (mỗi trường có 13 sư đoàn). Với lợi thế đồng nhất về binh chủng và ý chí (với 7 tư lệnh sư đoàn từ quân khu 9N2 và 3 tư lệnh từ quân khu 9A4) phe TNSP đã nhanh chóng chiếm được vị trí minh chủ
    và chức tổng tư lệnh(lớp trưởng) đã thuộc về tay đ/c Nguyễn thị Ngọc Mỹ nguyên tổng tư lệnh 9N2. Bị choáng váng vì đòn phủ đầu này phe HVT đã hợp lực lại trong khi phe THSP lại bị chia rẽ vì quả thật về cá nhân thì 9A4 vẫn xịn hơn 9N2. Thế là 2 chức vụ tham mưu trưởng va thanh tra quân đội đã lần lượt bị phe HVT thao túng (và rất đáng tiếc lại là 2 woman). Lúc này vì phe TNSP nói chung và sĩ diện của phe mày râu nói riêng cộng thêm sự đe doạ của cô Tiết Hạnh tui đành phải chấp nhận làm
    phó tư lệnh phụ trách hậu cần quét dọn cho cả quân khu(hic) và để đảm bảo có người đứng ra hoà giải 2 phe cô Tiết Hạnh đã chỉ định đ/c Nam Phương làm chính ủy, người thuộc phe trung lập. Chỉ tiếc là cô Tiết Hạnh sai cả về chiến lược lẫn chiến thuật nên mâu thuẫn không những không giảm mà còn tăng giữa 2 phe và càng đi sâu vào trong từng nhóm nhỏ. Cuối năm thì lớp tui đã bị xé lẻ hoàn toàn, ai cũng có nhóm riêng để chơi và mâu thuẫn giữa nam và nữ lên tới đỉnh điểm tại kì tổng kết cuối năm với 10 vị trí đầu lớp đều thuộc woman với 6 cô HVT, lúc này chỉ có 6 người 9N2 là vẫn sát cánh bên nhau còn lại thì tan ra thanh từng nhóm nhỏ (công nhận ngoại trừ Chiêu Minh ra 3 cô còn lại binh vực bọn tui khá nhiều). Và giọt nước cuối cùng làm tràn ly là câu nói xanh rờn giữa lớp của 1 cô HVT: "Con trai lớp mình sao mà học ngu quá". Hic. Vì câu này mà phe nam HVT đã hoàn toàn rời khỏi nhóm lập thành phe riêng (nhưng nói thật là bọn đấy học yếu thật)
    CÔNG CUỘC KHÁNG CHIẾN BẮT ĐẦU
    Năm 11 phe 9N2 mà chủ yếu là 3 thằng tui (+ Lợi + Long) được bổ sung quân mới từ B4 (Lê Quang Huy (9A4)) và B5 Nguyễn Văn Khoa + thêm Hải Minh người luôn đứng về phía chúng tui (bạn bè lâu năm mà). 2 tên kia cũng bất mãn vì chuyện để con gái làm mưa làm gió trong lớp nên nhanh chóng nhập bọn với phe 9N2 lập thành xóm nhà lá cuối lớp. Thằng nào cũng chăm chỉ học và càng cố không để lộ sự tiến bộ của mình cho phe con gái thấy. Trong khi đó ngay từ lúc tiếp nhận lớp cô Mỹ Phượng đã thấy sự chia rẽ nội bộ trong lớp và sự căng thẳng giữa nam và nữ nên cô đã làm nhiều biện pháp để hoà giải. Vô ích, cô càng làm càng rối thêm, và cứ giờ sinh hoạt chủ nhiệm nao cũng là giờ để 2 phe đay nghiến nhau. Và nếu không có cô ở đấy thì chắc là từ ngữ được sử dụng chắc không dừng lại ở chổ tầng lớp trí thức mà còn xuống tới dùng từ ngữ mà người ta thường gọi là "đầu đường xó chợ". Bất cứ đề tài nào mà cô đem ra cho lớp thảo luận đều đưa tới kết quả 1 nam 1 nữ cãi nhau hay đúng hơn lý sự cùn với nhau (may tui chưa tham gia, chỉ biết ngồi im chờ thời). Thật ra 2 cô chủ nhiệm rất tốt chỉ có điều các cô đã không nhận ra được bản chất của vấn đề nên không giải quyết được triệt để. Bản chất là gì thì tui để các bạn phân tích, suy nghĩ rồi cuối bài tui sẽ nói cho. Tui còn nhớ năm 11 đi chơi với trường dù có nhiều cô trong lớp đi chung nhưng cuối cùng tui phải vao trại 9, trại cuối cùng dành cho những kẻ vô gia cư để gia nhập, mà trại đấy cuối cùng là trại sôi nổi nhất. May quá. Cuối năm tuy không giành được thắng lợi khả quan nhưng thực sự khoản cách về học tập giữa con trai TNSP và con gái trong lớp đã giảm đáng kể => sự khinh thường của con gái giành cho nhóm bọn tui cũng giảm. Nhưng mâu thuẫn vẫn còn khá sâu sắc. Riêng tui và Lợi năm đấy đã liều mạng đi thi ĐH dù chỉ mới học lớp 11 và đã thi đỗ dù chỉ đỗ sát nút. Đó là nguồn động viên rất lớn để chúng tui tiến hành cuộc đảo chính ở năm 12.
    HOÀ BÌNH CUỐI CÙNG ĐÃ TỚI
    Là thầy dạy Sinh năm 11 của chúng tui, khi tiếp nhận lớp năm 12 thầy Nguyễn Văn Lộc đã có nhiều biện pháp đễ giải toả sự bất đồng giữa nam và nữ trong lớp. Do đã biết thầy từ năm 11 và thầy cũng được sự yêu quí của cả 2 bên nên nhưng cải cách của thầy đã có hiệu quả: như lớp chỉ có 1 lớp trưởng thân con trai và 1 lớp phó thuộc phe kia và 4 tổ trưởng là nam hết. Tổ chức vài cuộc đi chơi xa, học ôn bài chung nên không khí đã có vẻ hoà hoãn. Cộng thêm 4 thằng tui đã bắt đầu chiếm các vị trí đầu lớp nên sự khinh khi của con gái dành cho con trai đã mất dần. Nói không phải khoe chứ về môn Toán thì tui là số 1 trong lớp, chẳng thế mà lần nào bị các yêu tinh yêu nữ lớp tui quậy ông thầy dạy Toán toàn gọi tui ra giảng moral riêng chứ không gọi lớp trưởng, lớp phó. Về Sinh thì Lợi và Long là trùm không chỉ của lớp mà còn của trường nữa. Về Lý thì trong lớp chẳng ai qua mặt nổi thằng Khoa bạn tui. Về Hoá thì ban đầu các cô vẫn cho mình xịn hơn cho đến khi thi đội tuyển Hoá của trường mặc dù cô Hông chọn trong lớp đi thi 4 người toàn là nữ nhưng tui cú quá nên cứ xông đại vào phòng thi mà không cần sự chỉ định của cô. KQ lớp tui đậu 2 người với cô lớp phó đứng thứ 6 còn tui đứng áp chót trong đội tuyển => bọn tui chỉ còn sợ mỗi tên lớp phó mà thôi. Riêng về ngoại ngữ thì từ xưa vẫn là độc quyền của các cô, bọn tui không tranh nổi. Cứ thế đến cuối năm nhờ sự hoà giải của thầy Lộc, lớp chúng tui đã dần đoàn kết lại với nhau. Bằng chứng là lúc lớp tui đá bóng vơi CNN thì chị em di cổ vũ 100% (chắc cũng vì đây là đội duy nhất trong trường chúng tôi dễ dàng bóp chết tươi) và cũng trong ngày hôm đấy đã xảy ra trận khẩu chiến long trời lở đất giữa 2 lớp có số con gái đông nhất trường này, tất nhiên lớp tui có thêm sự ủng hộ của chị em B1 vì tội 1 thằng CNN dám đốn tui gãy tay. Hic mọi người mà có ở đấy chắc phải khiếp đảm vì con gái LHP. Nhất là tui vẫn còn nhớ giọng của cô Giang lớp tui : "Ai đụng vào bà là bà đập cho chítttt". Và ngày cuối cùng của năm học là ngày mà tui thấy lớp tui nam nữ đồng lòng đến thế. Năm nào tui cũng phải xem băng video về ngày hôm đấy 1 lần để hồi tưởng lại những thành viên của lớp 12B3 yêu dấu của tui. Hồi tưởng lại những ngày còn trẻ thơ của mình, ta cũng đã từng là học sinh LHP, là thành viên của lớp 12B3 này.Đúng là thương nhau lắm thì cắn nhau đau.
    Kết thúc câu chuyện mọi người đã thấy được bản chất của vấn đề chưa? Thật ra thì tui đã nói hết trong qua trình kể rồi mọi
    người chỉ cần chú ý là thấy ngay. Cái này thật ra cũng đúng trong quan hệ gia đình. các bác trai muốn gia đình mình sau này êm ấm thì nhớ lấy nhé. Chúc các bác thành công.
  2. Meeko

Meeko Thành viên quen thuộc

Híc, lớp bác pminh sao kinh dị thế. Ko những phân chia trường TNSP với HVT mà còn chia phe nam nữ nữa à?
    Lớp M hồi mới vô thì cũng có chia nhóm theo trường thôi. Lúc đó dân số Nguyễn Du chiếm hết 1/2 lớp rồi, tiếp đến là Colette, áp đảo các trường khác. Mà chưa kể phía ND, hầu như toàn bộ lớp 9Anh tẻ ra 2 nhánh 10CA và D1. Thế nên M đã học chung 1/2 dân số trong 4 năm cấp 2, thêm 3 năm cấp 3 là tròn 7 năm . Cũng là 1 lợi thế khi nhiều đứa chả biết ai trong lớp. Nhưng mà sau đó thì chẳng ai còn nhớ ai ND, ai ko nữa. Lớp 48 người mà có mỗi 7 người "ko phải con gái" .Ko biết lớp khác thì sao chứ M thấy lớp nhiều con gái cũng khó đoàn kết lắm, lại học giỏi sàn sàn nhau nên chẳng ai chịu lép vế. Lớp trưởng thì mỗi năm mỗi đổi, mà hổng ai có uy hay được ủng hộ nhiều cả. Trong lớp cũng chia nhiều nhóm nhỏ, khoảnng 6,7 dứa, mà ít khi các nhóm giao llưu với nhau lắm. Mà M thấy cũng chẳng vấn đề gì cả, năm lớp 11 cô Giang quyết tâm tách các nhóm ra mà cũng ko xi-nhê.
    Nói về nhóm của M thì cũng nhiều chuyện vui, nhưng hơi cá nhân, chuyện của lớp thì chỉ có bữa cuối cùng trước khi ra trường thôi. Để bữa sau kể nhé.
    http://www.vnntu.com to you I belong
  3. pminh

Vì lớp tui kinh dị như thế nên tui mới có nhiều kỉ niệm với lớp, và vì như thế nên tui mới có chuyện để kể cho mọi người. Thực ra chỉ có năm lớp 10 là còn phân chia TNSP và HVT thôi còn từ năm 11 trở đi thì chỉ còn là 2 phe nam nữ "cấu xé" lẫn nhau. Nhưng mọi người đừng tưởng dễ dàng đụng vào lớp tui. Tuy nội bộ bất hòa nhưng khi đối phó với thầy cô hay với lớp khác trong trường thì nam nữ lớp tui hợp tác rất chặt chẽ , đoàn kết 1 lòng. Tiện đây tui xin kể tiếp chuyện lớp tui.
    KHI CON GÁI ĐÁ BÓNG:
    Năm lớp 10 nhân phong trào bóng đá nữ trên thế giới bắt đầu phát triển mạnh mẽ, đoàn trường LHP đã dũng cảm tổ chức giải bóng đá nữ đầu tiên. Với lực lượng chị em đông đảo cùng sự nhiệt tình của bí thư Nam Phương, chị em lớp tui đã đăng kí tham dự với tham vọng cao và cũng để trả thù cho các bạn trai trong lớp vừa bị thua 10A4 với tổng tỉ số 2 trận 9-1 (lớp tui con trai dù có cầu thủ đa năng Văn Chương rất giỏi, tiền vệ tấn công Minh Hải nguy hiểm, tiền vệ phòng thủ Đình Lợi dũng cảm và tiền vệ cánh trái năng nổ, đặc biệt rất nhanh là tui nhưng do hàng hậu vệ yếu như sên, và thủ môn Phi Long chỉ lo làm dáng khi bắt bóng nên đã đại bại thảm hại không gì cứu vãn được). Thứ năm hàng tuần do được nghỉ 2 tiết cuối chị em lớp tui ráo riết tập luyện với sự chỉ đạo nhiệt tình của các ông thầy nghiệp dư (là bọn tui). Tội nghiệp mấy cô lớp tui, cả đời chắc chưa bao giờ bị bầm dập nhiều thế nhưng vẫn lăn xả vào tranh cướp bóng, tập sút và tập ...đốn ngã đối phương (nhất là bà Giang "sư"). Đặc biệt là thủ môn Phạm thị Thu Huyền và thủ môn dự bị Tô Thu Nga liên tục bị những quả sút như "búa bổ" tấn công, đến mức chúng tui phải vội kiếm cho Huyền đồ bảo vệ khuỷu tay và chân để giảm bớt các vết thương. Và với sự chuẩn bị chu đáo ráo riết đội bóng nữ lớp tui tự tin ra trận.
    Đối thủ đầu tiên là đội 11B3. Với sự cổ vũ nhiệt tình của các bạn trai trong lớp và đa số các cổ động viên trên sân (đã bảo con gái lớp tui xinh mà) tiền đạo Nam Phương tự tin cầm bóng tấn công liên tục vào khung thành đội bạn với sự hỗ trợ của 2 tiền vệ Phương Thủy và Trần thị Nguyệt. Tuy nhiều lúc sút hụt bóng nhưng cũng làm khung thanh đối phương chao đảo. Trong khi đó 2 hậu vệ Hoàng Giang và Đan Trâm "panda"(sau thay bằng Ngọc Mỹ) đã làm nản lòng tiền đạo đối phương bằng những pha truy cản đúng luật nhưng vô cùng quyết liệt. Đặc biệt thủ môn Thu Huyền đã gây ấn tượng mạnh cho các khán giả với vóc người nhỏ nhắn, khuôn mặt lạnh lùng, chiếc răng khểnh duyên dáng luôn chuyển động (vì đang nhai kẹo cao su) đã cản phá thành công các cú sút hiếm hoi của đối phương. Cô dũng cảm ngăn chặn nhiều pha bóng nguy hiểm ngay trước mũi giày tiền đạo, thậm chí nhiều lần nhiệt tình quá mức đã lao ra khỏi vòng cấm địa để bắt bóng khiến đội nhà bị phạt gián tiếp (bảo hoài mà vẫn không nhớ). Bị áp đảo cả trong sân lẫn ngoài sân nên đội 11B3 bắt đầu để mất bình tĩnh, và nhiều pha va chạm cố tình đáng tiếc đã khiến 2 tiền vệ nhỏ nhắn Phương Thuỷ và Nguyệt phải rời sân với khuôn mặt nhăn nhó. Thay 2 cô là tiền vệ tuy chậm chạp nhưng lại to cao, không ngại va chạm là Thu Hiền và tiền vệ sáng tạo kiêm tiền đạo Thuỳ Anh để tăng cả sức phòng thủ và sức tấn công với hi vọng kiếm bàn mở tỉ số. Lúc này ngoài sân cổ động viên nam 2 lớp cũng bắt đầu "chiến đấu" với nhau mà tui tham gia rất ư là vô tư và nhiệt tình. Cuối cùng để tránh bị kỉ luật 2 phe quyết định sẽ thanh toán nhau sau trận đấu ở ngoài trường. Nhưng chuyện đấy là phụ, chúng ta không bàn tiếp. Quay lại trận đấu nhờ sự giúp sức của Thu Hiền hàng thủ 10B3 đã đánh trả thành công và sòng phẳng khiến cho 11B3 cũng phải có sự thay đổi nhân sự. Và sự thay đổi này làm yếu sự phòng thủ của 11B3 và suy giảm thế công. Cuối cùng chuyện gì phải tới cũng phải tới. 3 phút trước khi trận đấu kết thúc, sau một pha hỗn loạn trước khung thành của đội 11B3 bóng đã văng vào chân của hậu vệ Hoàng Giang. Nàng co chân sút thật mạnh. Bóng bay vào góc cao của khung thành, và dù thủ môn của 11B3 bay hết sức nhưng ..... "Vào". Cả sân oà lên tiếng reo sung sướng đã bị kìm nén trong suốt trận đấu. Các cầu thủ nữ lớp tui ôm nhau vui sướng vì công sức bấy lâu đã được đền đáp xứng đáng. Ngay lập tức tiền đạo đội trưởng Nam Phương được thay thế bằng hậu vệ dập chịu va chạm Anh Uyên để bảo vệ tỉ số 1-0 mong manh vừa đạt được(Đây là sự chỉ đạo của chúng tui). Băng đội trưởng được trao lại cho hậu vệ Ngọc Mỹ nhưng người thực sự chỉ huy hàng phòng thủ lớp tui 3 phút cuối chính là người hùng trận đấu Hoàng Giang. Cô cùng các thiếu nữ lớp tui đã vất vả chống đỡ các cuộc tấn công tuyệt vọng của đối phương. Thủ môn Thu Huyền không dưới 2 lần cản phá các cú sút sấm sét của đối phương, bảo vệ nguyên vẹn mành lưới. Đan xen vào đó là những pha cầm bóng tấn công đơn độc của Thuỳ Anh với mục đích làm giảm áp lực trước khung thành đội nhà và đặc biệt là để câu giờ. Về mặt này Thùy Anh không hề thua kém các cầu thủ nhà nghề đâu. Cuối cùng tiếng còi trọng tài đã vang lên chấm dứt trận đấu bóng đá nữ đầu tiên trong lịch sử trường LHP. Các thiếu nữ lớp tui đã giành chiến thắng trong một trận đấu căng thẳng, đầy kịch tính. Nhờ thành công này mà đội bóng nữ lớp tui đã thẳng tiến vào bán kết với các trận thắng hết sức thuyết phục. Nhưng tại đây khi đấu với đàn chị 11D, với sự thua kém hơn về kỹ thuật, về kinh nghiệm cũng như về sức lực nên dù nhiệt tình thi đấu hết mức các thiếu nữ lớp tui đành chấp nhận thất bại 1-2 trước đội bóng sau này đã đoạt chức vô địch của trường, chấp nhận vị trí hạng 3.
    Tuy nhiên bù lại cả lớp đã đi liên hoan một bữa ra trò mừng thắng lợi đội nhà.
    Hết.
    Được pminh sửa chữa / chuyển vào 21:17 ngày 16/04/2003
    Được pminh sửa chữa / chuyển vào 21:21 ngày 16/04/2003
  4. pminh

Chỉ có thế thôi đấy. Mọi người nhớ về lớp mình chỉ có nhiêu đấy thì buồn quá. Mới không vào có tuần thôi mà tiêu điều thế này.