1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lực lượng cảnh sát Biển - Thắc mắc tý.

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi tintinauvietnam, 28/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tintinauvietnam

tintinauvietnam Thành viên mới

Lực lượng cảnh sát Biển - Thắc mắc tý.

Chào các bác, nhân đà đang học Công pháp quốc tế có thắc mắc một chút về mấy chú cảnh sát Biển này, các bác giảI đáp giúp em nhé.

- Thứ nhất: Theo Pháp lệnh Lực lượng cảnh sát Biển có hiệu lực từ ngày 1 tháng 9 năm 1998 thì Lực lượng cảnh sát biển là lực lượng chuyên trách của Nhà nước thực hiện chức năng quản lý về an ninh, trật tự an toàn và bảo đảm việc chấp hành pháp luật của Việt Nam và các điều ước quốc tế có liên quan mà Cộng hoà xã hộI chủ nghĩa Việt nam ký kết hoặc tham gia trên các vùng biển và thềm lục địa của nước Cộng hoà xã hộI chủ nghĩa Việt Nam. (Điều 1) - Theo như em hiểu chung về cảnh sát thì hình như phạm vi chức năng của mấy bác Cảnh sát biển này vượt ra ngoài nghĩa Cảnh sát biển thông thường rồi. Thế mà vẫn có tên là cảnh sát Biển. Hix, chẳng hiểu ''Thía nào là Cảnh sát nữa rồI'' - Khái niệm Cảnh sát từ xưa đến nay trong đầu em có vấn đề sao?

- Thứ hai: Cảnh sát thì thuộc sự quản lý về Chuyên môn của Bộ Công An, phảI không các bác. Vậy mà mấy đồng chí Cảnh sát Biển này lạI là một trong các lực lượng vũ trang của nước CHXHCNVN, đặt dướI sự lãnh đạo của ĐCS Việt Nam, sự thống lĩnh của *************, sự thống nhất quản lý Nhà nước của Chính phủ. (đoạn 1 điều 2 Pháp lệnh) ==è oai ghê các bác nhỉ? Nghe cứ như là thuộc quân độI nhân dân ý, chứ mấy chú cảnh sát giao thông bình thường đâu có được quan tâm quản lý như thế này đâu nhể? Thêm nữa nhá, ''Bộ quốc phòng trực tiếp tổ chức, quản lý và điều hành mọI hoạt động của Lực lượng cảnh sát Biển Việt nam'' (đoạn 2 điều 2) ==è hix, đến đây thì em đúng là thấy mình chẳng hiểu cóc khô gì về mấy chú cảnh sát biển này. Sao lạI Bộ quốc phòng quản lý trong khi họ tên là ''Cánh sát'' - em nhấn mạnh chữ Cảnh sát nhá.

- Thứ ba: oai lắm cơ, mấy chú này được xử lý vi phạm hành chính các bác ạ. Điều 14 viết thía này: Khi thi hành nhiệm vụ, Lực lượng cảnh sát Biển có quyền xử phạt vi phạm hành chính và áp dụng các biện pháp ngăn chặn hành vi vi phạm hành chính. Chao ôi, đặc quyền nhỉ? phảI không các bác, hay là Cảnh sát mà được Bộ quốc phòng quản lý thì họ có quyền to như thía này? J

- Thứ tư: Thế mà làm nghề này thì phảI ra biển sống hả các bác, thía thì còn vợ con, hay chồng con gì nữa chứ. Các bác xem phạm vi hoạt động của mấy chú ý nhé. Điều 3 Pháp lệnh: Lực lượng cảnh sát biển Việt Nam hoạt động từ đường cơ sở ra đến ranh giớI của vùng đặc quyền kinh tế và thềm lục địa Việt Nam; chủ trì phốI hợp vớI các lực lượng hữu quan khác để thực hiện nhiệm vụ. Chậc, chậc ?..Thía này thì các chủ ăn vớI Cá Biển, ngủ vớI sóng biển, uống nước biển cho ? bảo vệ ruột J và sống vớI tàu biển à? Hic ? em nhất quyết không lấy chồng làm cảnh sát biển đâu, rồI có chồng mà tốI cũng nằm không thôi, lạI gái có chồng mà như không chồng, cô đơn, hiu quạnh lắm. hix, để em khóc trước cho bác nào có hoàn cảnh như thía nhé. Hu?.uuuuuuuuuuuuuuuuu

- Thứ năm: ấy thía mà cơ quan làm việc Của Cục Cảnh sát Biển - cơ quan cao nhất của cảnh sát biển - lạI nằm ở khá nhiều nơi nhá, mà có nơi chẳng có biển gì cả. hic? đúng là mình mù tịt về mấy chú này. Cục cảnh sát biển?? có trụ sở tạI HảI Phòng, có cơ quan thường trực tạI Hà NộI và có đạI diện tạI thành phố Hồ Chí Minh. À há, thôi em kiếm thằng chồng ở Hà NộI hay TP Hồ Chí Minh cũng được há, nhưng khổ nỗI nếu chồng em mà cứ quanh quẩn mấy chốn này thì chắc là chẳng thăng tiến được đâu mà suốt ngày làm anh ''nông dân cày ruộng cho địa chủ'' thôi. Hix, chán quá ?. Thôi, nói dài nói dai, chẳng qua nói lạI, em chắc chắn không lấy chồng làm cảnh sát biển đâu.Chia buồn lần cuốI cho bác nào có ý định làm cảnh sát biển nhá. Hix, đau xót quá các bác ơi, thương quá các bác ơi ????

- Thứ sáu nè: thía mấy chú này phảI được đào tạo ở đâu ra nhể các bác? ĐạI học an ninh à? Hay học viện cành sát? Hay các sinh viên ngành Luật quốc tế?

Mà họ phái trang bị cho mình những gì:
    + dở hơi phảI biết bơi nè
    + biết sử dụng súng nè
    + biết võ công nè, nộI công thâm hậu thì càng tốt
    + hiểu biết về Luật để còn xử lý vi phạm hành chính nè và đốI nhân xử thế vớI tàu bè nước ngoài trong phạm vi hoạt động độc lập của mình nè
    + còn gì nữa ạ, giảI đáp cho em nhá???.

Bác nào giảI đáp hay, em vote cho 5*, ấy mà 50* cũng được, nhưng đợI em đi lập nick ảo đã nhá.
  2. No-fear

No-fear Thành viên rất tích cực

Thứ nhất: trả lời về khái niệm cảnh sát nhá
    KHÁI NIỆM CHUNG VỀ CẢNH SÁT : là lực lượng trị an xã hội có tính chất vũ trang, nhiệm vụ chủ yếu là giữ gìn trật tự xã hội, phòng ngừa và phòng chống tội phạm tuỳ theo từng nhiệm vụ cụ thể mà lực lượng cảnh sát được chia thành từng tổ chức khác nhau: CS bảo vệ, CS điều tra, CS giao thông, CS kinh tế, CS hình sự, CS tư pháp, CS biên phòng, CS hộ tịch, CS trại giam... ở ta gọi chung là Cảnh sát nhân dân Việt Nam.
    Cảnh sát nhân dân Việt Nam là lực lượng vũ trang của Nhà nước có nhiệm vụ đấu tranh, chống và phòng ngừa tội phạm và các vi phạm pháp luật về trật tự, an toàn xã hội nhằm bảo vệ tính mạng, tài sản và các quyền lợi ích của nhân dân, bảo đảm hoạt động bình thường của cơ quan nhà nước, tổ chức xã hội, bảo vệ chế độ kinh tế, góp phần xây dựng ý thức pháp luật, tôn trọng các quy tắc và nếp sống mới.
    Thứ hai: Cảnh sát không thuộc sự quản lý chuyên môn của Bộ công an mà là thuộc sự quản lý của Bộ nội vụ (ở đây phải phân biệt rõ ràng giữa cảnh sát và công an.) - theo nghị định 250 - CP 12/6/1981 HĐBT - lực lượng cảnh sát nhân dân được tổ chức theo hệ thống riêng biệt. Tổng cục cảnh sát nhân dân thuộc BỘ NỘI VỤ, thống nhất chỉ huy lực lượng cảnh sát nhân dân từ trung ương đến cơ sở. Cảnh sát nhân dân Việt Nam bao gồm: CS quản lý hành chính về trật tự xã hội, CS hình sự, CS kinh tế, CS điều tra, CS giao thông trật tự, CS bảo vệ, CS phòng cháy chữa cháy, CS quản lý và cải tạo phạm nhân...
    KHÁI NIỆM CÔNG AN VIỆT NAM: là một trong những lực lượng vũ trang cơ bản của Nhà nước CHXHCN Việt Nam, có nhiệm vụ phòng ngừa và đấu tranh, làm thất bại mọi âm mưu, hành động gây tổn hại đế an ninh quốc gia và trật tự, an toàn xã hội, nhằm bảo vệ chế độ XHCN và cuộc sống tự do, hạnh phúc, lao động hoà bình của nhân dân. Công an nhân dân hiện nay gồm các lực lượng an ninh nhân dân, cảnh sát nhân dân và bộ đội biên phòng...
    Sơ qua về CS và Công an Okie - tôi sẽ bàn đến CS biển ở phần sau do gõ mỏi tay quá rồi. Về cơ bản cùng gọi là CS nhưng không thuộc hệ thống cảnh sát nhân dân Việt Nam do có nhiệm vụ riêng.
    ..Click vào đây để ghé thăm Box ĐH Luật..
  3. Cao_Son_new

Cao_Son_new Thành viên quen thuộc

Ôi giời ơi. cái bác no-fear này chắc về hưu lâu lắm rồi nên mới nhầm lẫn đáng tiếc thế. Bác viện dẫn nghị định 250CP từ năm 81. Bác nhớ rằng tên gọi của bộ Công an lúc ấy là bộ Nội vụ. Cho nên lực lượng CS trực thuộc bộ CA là đúng rồi.Còn bây giờ Bộ nội vụ khác rồi.
    Bộ đội biên phòng bác cũng cho là lực lượng công an ư. Thế này nhé. Bộ đội biên phòng có tên cũ là CA vũ trang. Sau chiến tranh biên giới phái bắc một thời gian được chuyển về bộ QP và thành bộ đội BP.
    Lực lượng CA hiện nay được cấu thành bới: Cảnh sát nhân dân và An ninh nhân dân.
    Cảnh sát biển thuộc bộ QP. Đây là một vấn đề rất lớn, rất nhậy cảm nên ko cãi nhau được. Bộ CA cũng muốn lực lượng này thuộc sự quản lý của mình. Bộ QP cũng thế. Kết quả ra một lực lưưọng đầu Ngô mình Sở
    Được constancy sửa chữa / chuyển vào 00:22 ngày 31/03/2005