1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lương kỹ sư xây dựng 6triệu sau 2 năm ra trường là thấp hay cao nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi tienkt, 14/12/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuhavnpt

thuhavnpt Thành viên mới

ko so sánh đc , bán nước chè 1 tháng cũng 6 cũ , bán đồ ăn linh tinh cũng kiếm tầm 10 củ rồi
  2. Pagan

Pagan Thành viên rất tích cực

Đồng ý với bác này. Tôi cũng có mấy thằng bạn kỹ sư, đầu năm làm thì thuận lợi lương lậu cũng khá cao, nhưng gần đây công ty làm ăn giảm sút, cắt thưởng nhiều, thu nhập hiện giờ thấp hơn bác chủ topic nhiều. Một thằng khác, cũng thuộc loại chăm ngoan làm cho công ty nhà nước, thấy bảo làm cả tuần, tuần trực đêm 1 buổi làm thông sang hôm sau, thu nhập tháng cũng chỉ được hơn 7 củ. Cho nên chuyện bác chủ topic lương như thế có thể coi là mức trung bình (không biết còn phụ cấp gì nữa không?). Mặc dù theo tôi thì bác nên tham khảo bạn bè của bác sẽ có được con số chính xác hơn, chứ hỏi trên này thì nhiều thông tin thất thiệt lắm.
  3. nov27

nov27 Thành viên mới

Mình làm trong nghề nên cũng cảm thông được với chủ topic. Tuỳ đơn vị bạn công tác mà nó trả lương cho bạn thế nào, tuy nhiên với 2 năm kinh nghiệm thi công như bạn thì 6tr là hơi thấp thật. Nhưng đó là lương cứng, ngoài ra còn theo quý, theo năm có những khoản thanh quyết toán theo từng công trình. MÌnh không nghĩ cái khoản đó ít đâu ^ ^
    Mà kỹ sư xây dựng nếu năng động thì có thể lấn sân được mấy ông KTS đi làm nhà dân được đấy
  4. unvietnamien

unvietnamien Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cao rồi đó. 6 năm ra trường lương vẫn 4 tr kia kìa.
  5. cunyeuanh

cunyeuanh Thành viên rất tích cực

Mình thì 6 năm ra trường lương 2 triệu :D
  6. boy_da_gia_con_xau

boy_da_gia_con_xau Thành viên rất tích cực

Thi công dân dụng à ? thế lúc cần thuê cửu vạn, thuê thợ đóng cọc, thuê thợ nọ, thợ kia thì ai đứng ra thuê ? đấy là một cửa kiếm nhé.
    Rồi vật tư, vật teo.... dân dụng là xây nhà dân ? ko có tư vấn giám sát ? lúc nào chủ vắng nhà thì tha hồ mà múc, xúc..... nhưng tất nhiên là trong đk cho phép. Tức là sau 3,4 năm ko có lỗi gì. Còn sau 5 năm thì thôi chứ sao.
    Ngoài ra còn nhiều cửa kiếm khác.
    Ý kiến cá nhân của mình thì: Kĩ sư xây dựng đáng lẽ ra chỉ nên trả lương 3,4 triệu thôi thì mới phù hợp với mặt bằng chung của xã hội. Vì cửa kiếm thêm của họ thì nhiều lắm [:D]
  7. dhchuyen_bk

dhchuyen_bk Thành viên tích cực

Khiếp các bác chém ghê quá!...
    mời các bác ôn nghèo kể khổ tiếp đê...
    xong rồi ta mượn bác chủ top để chuyển sang chủ đề mới là: Ra trường, đi làm được xx năm kinh nghiệm tết này các bác dự đoán được thưởng khoảng bao nhiêu?!..
    Mời các bác chém!...
  8. so3ngo172

so3ngo172 Thành viên rất tích cực

cao nhưng mà đi suốt, ko bõ
  9. TheDoEm

TheDoEm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nhầm , trc khi bạn cm bài tôi thì nên đọc kĩ . Đừng lướt qua vài từ rồi thì bôi bác .

Tôi nói là THỢ LÀNH NGHỀ k có nói là thợ cả . Nghe kĩ chưa . Yên tâm thợ cả nhà tôi đc đối xử hơn nhiều so với cái anh kĩ sư 2 năm ra trường , hoặc là cậu.

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Và tôi cũng xin được nói thêm , tôi nói lương 6 triệu THẤP so với bạn là hoàn toàn có cơ sở rõ ràng . Và tôi vẫn giữ quan điểm này . Và cái bạn gì phía trên mắng tôi , khi đi

phỏng vấn bạn có đc người ta hỏi câu :" Anh mong muốn mức lương của anh là bao nhiêu " chưa? . Và bạn trả lời ra sao ?

Trừ khi bạn là 1 kỹ sư không ra gì , k có năng lực , thì cái mức 6tr kia lại còn là hời vs bạn .
  10. localcool

localcool Thành viên quen thuộc

Thời buổi lạm phát phi mã, giá cả đắt đỏ này mà thuê nguyên 1 thằng kỹ sư chỉ có 6 triệu/ tháng cũng kêu là cao thì bó tay. Lương đó chỉ áp dụng cho công nhân thì hợp lý. Nói về lý thôi chứ thực tế nhiều CN chưa được như vậy. Cũng là 1 kiểu lương chết đói. Bị ăn thịt một cách từ từ chậm rãi.

Nếu xem xét về mặt bằng giá cả xã hội thì hiện tại mức thu nhập 10 triệu mới là trung bình. hiện tại đa số lao động VN chắc chắn là thu nhập dưới 10 triệu khá xa, tức là đa số thu nhập rất thấp.

Còn xét về mặt hiệu quả, giá trị công việc thì càng bất cập, vì bác sĩ, kỹ sư, giáo viên...là những ngành nghề cần nhiều chất xám, rất quan trọng cho xã hội, làm việc cũng rất cực nhọc mà lương lại thấp so với các ngành nghề khác. Ví dụ như 1 người tiếp viên hàng không, chỉ cần tốt nghiệp trung học, có ngoại hình khá, ngoại ngữ yêu cầu chủ yếu là Anh văn ở mức phọt phẹt vừa đủ phục vụ khách đi máy bay, tương đương chứng chỉ B, huấn luyện chỉ mất vài tháng mà lập tức có ngay mức lương lên đến 15 triệu/tháng. Chưa tính các loại tiền thưởng. Tổng cộng thu nhập có thể đến 20 triệu/ tháng là bình thường.