1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lương kỹ sư xây dựng 6triệu sau 2 năm ra trường là thấp hay cao nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi tienkt, 14/12/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Nhiều bạn ảo phết!

@Chủ thớt: Thấp cao tùy chỗ, có chỗ 4 củ chưa được đâu.

Bạn nào cũng hò reo lương phải chục củ, 6 củ chưa ăn thua, mình chịu, trưởng phòng mình còn chưa tới mức đó!

6tr, bạn phải xem lại cách làm việc vì sao phải làm cả tuần, ko ngày nghỉ, bạn thu nhận được những kiến thức gì, 2 năm đầu của nghề chỉ là: Làm việc cho thuần thục, tránh các lỗi sai, học các kiến thức sơ đẳng, áp dụng các kiến thức đã học, biết làm 1 số công việc thôi chứ chưa giao được nhiều trọng trách gì, 6tr để bạn học việc e là còn cao. Muốn kiếm nhiều hơn thì nên lao ra ngoài chiến đấu thử, đề xuất mức 10tr và show ra những thứ bạn có sau 2 năm, sợ là hơi ít đấy [r32)][r32)]

Vậy cứ phải phấn đấu đi đã, ít lâu nữa, có vẻ nhiều vốn tích luỹ, đòi hỏi chưa muộn.
  2. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Úi có bạn Rác có ý kiến giống mình, nhiều bạn ảo tưởng quá cứ nghĩ tốt nghiệp đại học là sao rồi. Có thể nói những năm đầu đi làm tích lũy kinh nghiệm, tuy nhiên đồng lương cũng phải xứng đáng với công sức bỏ ra. Quan trọng phải biết mình là ai ?? (ko loại trừ có những sao thật thì ko nói đến)
  3. boy_da_gia_con_xau

boy_da_gia_con_xau Thành viên rất tích cực

Cũng giống như các hàng hóa khác, nó phụ thuộc vào cung, cầu của xã hội. Tiếp viên xinh đẹp thì 1000 người mới có 1. 15 triệu là hợp lý chứ. Chỉ tiếc là bây giờ ngành hàng không chỉ toàn con ông cháu cha. Tiếp viên mới toàn đứa xấu mù.@-)
    10 triệu/tháng ko thể là mặt bằng chung xã hội được. So các vùng nông thôn, lương công nhân và thu nhập của nông dân còn rất thấp. 10 triệu/tháng là mặt bằng chung của các công ty ở quận Hoàn kiếm và mấy quận trung tâm thì hợp lý hơn.
    Ông nào rắc thính thơm thế. Nói rất rõ lương 6 triệu chứ có phải thu nhập 6 triệu đâu mà cãi ỏm tỏi. Mấy thằng bạn tôi cũng làm thi công, buôn bán vật tư cho thi công. Lương cũng 6,7 triệu một tháng mà tuần đi nhậu 4,5 lần. iphone đời mới đổi liên tục. Nhìn vào lương ở những ngành này chả nói được cái khỉ gì. Có khi chủ topic đang vào đọc topic, vừa đọc vừa cười =))
  4. lamthang88

lamthang88 Thành viên rất tích cực

Hơi thấp của một số người và là mơ ước của một số người bác ạ .
    So với mấy ông vào nhà nước xem . 6tr là hơn lương thiếu tá rồi và ngang với Lương Trung Tá rồi ạ .
  5. missu248

missu248 Thành viên rất tích cực

Chức năng Vote của TTVN hỏng rồi, k thì em đã vote cho bác.
    Học kỹ thuật ra 2 năm, 6 triệu không phải là thấp đâu ạ. Lương không phải là tiêu chí đánh giá duy nhất cho một kỹ sư mới đi làm. Còn nhiều cái khác nữa cơ. Hiện tại thu nhập của em thì hơn 6tr đấy, nhưng em sẵn sàng đổi xuống vị trí nào 5-6tr nhưng em đánh giá vị trí đó có khả năng trau dồi nhiều thứ khác.
  6. localcool

localcool Thành viên quen thuộc

Đọc kỹ rồi hãy bắt bẻ. tôi nói 10 triệu là mặt bằng giá cả, tức là 10 triệu thì vừa đủ chi phí ở mức trung bình. chứ đâu có nói là mặt bằng thu nhập chung của xã hội. thu nhập so với giá cả thì là thấp. Đúng như bạn nói đấy thôi. nông dân, công nhân thì lấy đâu ra 10 triệu mà tiêu. Chi tiêu lúc nào chả thiếu đầu hụt đuôi.
  7. boy_da_gia_con_xau

boy_da_gia_con_xau Thành viên rất tích cực

Vãi bài búa. Bạn cho tớ cái định nghĩa mặt bằng giá cả với ;))
  8. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Bạn mát mẻ cục bộ này ngang như kua, chuối vãi !!
  9. Lightening

Lightening Thành viên quen thuộc

Kĩ sư xây dựng chỗ mình tốt nghiệp đại học dân lập khoa công trình, đi làm cách nhà chục phút xe máy. Làm hành chính nghỉ thứ bảy chủ nhật, thường xuyên có mặt ở văn phòng chém gió, tiệc tùng với các chị em. Đi ra ngoài đến công trường thì văn phòng cũng chỉ biết thế chứ cũng ko biết cụ thể đi đâu :D. Có ông làm cùng lúc 2 công ty. Lương tháng hơn chục củ chưa kể thêm giờ và màu mè. Nhưng các anh ấy kinh nghiệm vài năm rồi. :))
  10. CrazyMan

CrazyMan Thành viên rất tích cực

2 năm không đủ để làm bất kể 1 chứng chỉ nào liên quan, phải trả 6 củ cho những vị này là quá nhiều và lãng phí nếu những vị này không được cho là có tiềm năng và có ích cho cty sau này!