1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lương kỹ sư xây dựng 6triệu sau 2 năm ra trường là thấp hay cao nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi tienkt, 14/12/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hamster89

hamster89 Thành viên rất tích cực

theo như em thấy thì mức lương cứng 6tr/tháng với 2năm kinh nghiệm ra trường của bác chủ topic không thể nói là cao nhưng cũng không phải là thấp đâu ạ. Ở công ty em lương cứng kỹ sư đi giám sát công trình cũng chỉ 5-7tr thôi ạ
  2. CrazyMan

CrazyMan Thành viên rất tích cực

Giám sát thế mới là thấp vì họ có chứng chỉ giám sát chứng tỏ năm kinh nghiệm họ nhiều và thực tế kinh nghiệm họ có!
  3. hamster89

hamster89 Thành viên rất tích cực

vầng thế nên em mới nói lương của bác chủ topic không thể gọi là cao nhưng cũng ko phải là thấp ạ
  4. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Nhiều lúc 2 năm ra trường thì vẫn đi GS đấy chứ ! Ông 5 năm có chứng chỉ thì ko nói làm j, chứ nhiều lúc hò sơ năng lực ông này thực tế là ông khác. Căn bản chủ đề này bàn mãi cũng chả ra đâu với đâu, vấn đề tiền thì là muôn thưở ai chả muốn nhiều !!!!! Thấy it chuyển đi chỗ khác cho nhanh chứ ngồi đấy mà kêu j nữa !!!
  5. dhchuyen_bk

dhchuyen_bk Thành viên tích cực

Bác gì nói đi giám sát là thế nào ạ?!..
    đi giám sát với vai trò tư vấn giám sát hay là giám sát của nhà thầu?!...
    Tư vấn giám sát thì chỉ cần đi xuống công trường làm mấy cái việc như nghiệm thu vật liệu đầu vào (có đúng thiết kế không?, có đầy đủ CO, CQ, giấy tờ hợp lệ không?, có còn nguyên đai nguyên kiện, không xước xát, móp méo...), rồi nhìn bản vẽ thi công (Shop Drawing) xem thằng nhà thầu (Contractor) có làm đúng thiết kế không?, làm sai thì nhắc nó, rồi giải quyết tranh chấp xung đột giữa các nhà thầu của các hệ với nhau (ví dụ hệ cứu hỏa đường ống bị xung đột với hệ cấp thoát nước hay ĐHKK, Điện...), rồi nó làm xong thì nó mời đi nghiệm thu, thì cứ đúng thiết kế mà nghiệm thu, rồi cuối cùng là ký để nó cho nó được thanh toán với Chủ đầu tư...đấy thằng đi giám sát của tư vấn giám sát (Consultant) thì nó chỉ có thế thôi, công việc có cái khỉ gì đâu, nhiều thằng giám sát có biết cái mịa gì, đi nghiệm thu thì toàn comment mấy cái vớ vẩn rồi bắt sửa..hỏi tại sao thế thì trả lời là tao thích thế đấy, xong rồi hoạnh họe nhà thầu đòi đi nhậu, đòi ăn chia...nói chung nhiều thằng tư vấn giám sát bẩn lắm.
    Còn kỹ sư giám sát của nhà thầu hay còn gọi là kỹ sư công trường thì thường là một người dưới duy nhất quyền chỉ huy của PM (Project Manager) và SM(Site Manager), ông kỹ sư này sẽ phụ trách toàn bộ cả một mảng luôn, ví dụ kỹ sư Điện, kỹ sư Nước, kỹ sư hệ Fire Alarm (báo cháy), hệ FireFighting (chữa cháy), kỹ sư HVAC (Điều hòa, thông gió, lạnh...) thì ông kỹ sư này phụ trách toàn bộ mảng đó, từ việc triển khai bản shopdrawing cho tư vấn phê duyệt (Approve), cho đến chỉ đạo quân lính, dự trù vật tư, dụng cụ đồ nghề, mặt bằng, đặt hàng thiết bị...nói chung là lo toàn bộ hệ đó luôn, thậm chi kể cả tuyển luôn công nhân cho dự án, và phụ trách toàn quản lý toàn bộ công nhân của hệ mình (kiểm soát nhân công, lo bảo hộ lao động, an toàn, chấm công và kể cả trả lương cho công nhân nữa)...xong rồi thi công xong phải làm hồ sơ nghiệm thu, mời tư vấn hoặc ban quản lý dự án đi nghiệm thu, ghi nhận các comment đó về để sửa, hoặc giải quyết các xung đột tranh chấp giữa các hệ khác, phối hợp....Đấy các bác thấy đấy, một ông kỹ sư mà làm đủ thứ việc như vậy thì lương nó phải thỏa đáng chứ!
    Bác nào không tin những lời em nói thì xin mời cứ gặp ông nào ở REE M&E (nhà thầu Cơ-Điện-Lạnh, là công ty con của tập đoàn REE) thì biết, kỹ sư bên đó còn làm nhiều việc hơn thế nhiều!.
  6. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Theo tôi hiểu tình huống này thì:

Sau 2 năm đi làm trong ngành XD, một ng có năng lực chuyên môn và có hiểu biết về ngành nghề mình, thì đã tìm đc việc hoặc tìm đc cách có mức thu nhập cao hơn 6tr rồi.

Sau 2 năm đi làm trong ngành XD, một ng còn mơ hồ không biết mình nên làm thế nào để thu nhập cao hơn mức 6tr thì đúng là người ấy xứng đáng với thu nhập từ 6tr trở xuống.
  7. localcool

localcool Thành viên quen thuộc

Định nghĩa thì tôi nói ngay bài trên rồi đó. Còn bạn nói tôi bài búa gì đó thì là bạn nghĩ thế thôi, vì tôi chẳng có bài gì cả, tôi đã nói mặt bằng giá cả ngay từ bài trước nữa rồi và tôi hoàn toàn không nói nhầm sang thành mặt bằng thu nhập như bạn bắt bẻ tôi đâu. Đừng hiểu nhầm là vì bạn bắt bẻ mà tôi phải giở bài này bài nọ. Tôi nói thống nhất từ đầu đến cuối đấy thôi. Chẳng qua phải nhắc lại vì bạn cứ cố tình hoặc vô ý nói chệch đi. Chứ tôi ko có thay đổi ý kiến chút nào cả.

Bạn bắt bẻ thì làm ơn nhắc lại ý kiến tôi cho chính xác 1 chút thì mới nói chuyện được, và tôi đã viết rồi thì bạn cũng đừng bắt tôi nhắc lại vô ích như cái đòi hỏi định nghĩa mới đây nữa. Dù sai hay đúng, bạn hiểu hay ko thì tôi cũng đã nói rồi nhé. Thanks.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Bạn ndh12A96_99 này có duyên tệ (hại) ;))=))
  8. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Lâu lắm mới thấy Mod Ant comment 1 cái chuẩn ko phải chỉnh !!!=D>
  9. unvietnamien

unvietnamien Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nó cũng theo tình hình sản xuất của từng đơn vị nữa.
    Có ông em kỹ sư làm bên c.ty kia ra trường được 6 năm, đang lương 15tr. Nhảy sang bên này công việc tương tự, lương 4,2tr.
  10. xmen02q1

xmen02q1 Thành viên rất tích cực

- Oh ra là bạn cho toàn bộ những lời tôi nói là chỉ để bôi bác bạn hả - tôi sai vì viết nhầm chữ thợ cả với chữ thợ lành nghề ok - xin lỗi bạn. Cm của tôi bạn đọc cũng có thể nhận ra tôi ko trả lời cho riêng bạn và vì thế tôi phải đọc nhiều cm khác chứ không có nhu cầu nuốt từng từ của bạn , và trong trường hợp này dù là thợ cả hay thợ lành nghề thì cũng là 1 người chuyên nghiệp trong lĩnh vực của mình, và là người chuyên nghiệp đương nhiên được đánh giá cao và trả mức lương tương xứng - đừng so sánh bằng cấp của họ với 1 kỹ sư để trả lương - stupid ok ?
    - Điều thứ 2 tôi muốn nói là cái câu lương 6 tr là thấp với kỹ sư 2 năm kinh nghiệm, lương 6 tr là thấp ở HN là rất vớ vẩn, bạn phát ngôn làm tôi nghĩ đến cái câu nói ngu ngốc nhất trong năm của ông TGD điện lực khi bảo 7tr ko sống được ở HN - tôi đã nói rõ là thấp trong trường hợp phải làm thêm cả ngày nghỉ như chủ topic, và ko hề thấp so với mặt bằng chung kỹ sư 2 năm ra trường, người đọc ko kỹ là bạn chứ ko phải tôi.
    - Cuối cùng là tôi ko cần phải làm trong công ty của bố tôi vì khả năng của tôi thừa sức kiếm được tiền vì nhiều người ko phải bố tôi vẫn có thể sẵn sàng trả tiền cho tôi vì khả năng của tôi chứ ko phải vì tôi là con của họ :). Và cho dù tôi đã và đang kiếm được nhiều tiền hơn cái số bạn cho là thấp kia nhưng ko bao giờ tôi cho nó là thấp so với kỹ sư 2 năm kinh nghiệm hay so với "ở hà nội thế là thấp".