1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lương trung bình của thần dân box Nhật?

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi crazyrpgfan, 20/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. crazyrpgfan

crazyrpgfan Thành viên mới

Lương trung bình của thần dân box Nhật?

Tớ nghe nói lương của người học tiếng Nhật có 2kyuu thấp nhất là 600 đô, 1kyuu là 1000 đô, k0 biết có phải k0.

T làm ở 1 công ty XNK, công việc chính là giao dịch với chủ yếu là người Nhật, nói chung là dùng tiếng Anh thôi thì cũng đc nhưng tớ có bằng 2k và có kinh nghiệm giao tiếp thương mại bằng tiếng Nhật nên cứ tiếng Nhật mà phang, đối tác rất khoái.

Lương chỉ đc 3 triệu, khoảng 170$, không có phụ cấp xăng xe ăn uống quái gì cả. Tớ thấy như thế hình như hơi thấp.

Vậy bạn nào đi làm nhiều rồi cho tớ biết cái giá trung bình của bằng 2k, 1k để t mặc cả với sếp cái. Nếu không thành công thì ở nhà luyện thi 1k năm sau đi làm với Nhật xịn cho nó máu.
  2. Kid1304

Kid1304 Thành viên quen thuộc

tốt nhất muốn lương cao hơn thì bác nên chuyển công ty khác, trình độ bác sang công ty khác bét nhất cũng phải là 350$ ko thể thấp hơn được đâu.
    Còn nếu bác vẫn ở lại em nghĩ bác đang mong chờ 1 điều gì đó ở cty, có thể là 1 suất du học, 1 suất tiến thân gì đó. Còn nếu không thì bác quả là dại.
  3. Kid1304

Kid1304 Thành viên quen thuộc

à quên...! cái mức bét nhất 350$ đó là mức cách đây 3 năm, em ko biết mức lương ngày nay nó thế nào.....!
  4. jeepfer

jeepfer Thành viên mới

Chỉ dựa vào bằng cấp mấy kyuu mà quy ra được lương thì chắc không có đâu bác ạ.
    Không biết hàng tháng bác nhận được 170$, liên tục trong thời gian bao lâu rồi. Cái thằng nó thuê bác thật là quá đáng ăn đấm, mà bác cũng thật là chẳng thể hiểu nổi. Với trình độ như bác đã PR ở trên thì việc gì phải chấp nhận mức lương trời ơi đất hỡi như vậy.
    Em chẳng có bằng cấp gì nhưng đi xin việc nó mà hô tiền lương vậy là em bụp luôn. Hi vọng lần tới em chuyển cty không nộp nhầm CV vào cty bác
  5. crazyrpgfan

Cảm ơn các bác đã phản hồi.
    Nghe các bác nói thì lương em như thế quả là bất công thật.
    Khốn nỗi thời buổi này kiếm đc việc làm đã là khó lắm rồi. Hơn nữa chỗ em làm cv nhàn, sạch sẽ mát mẻ, sếp dễ tính, có thể xin nghỉ làm ở nhà, đi muộn, về sớm chả sao.
    E chỉ muốn biết cái giá sàn để mặc cả với sếp chứ chuyển công ty thì khó lắm, nếu nghỉ cty này thì ở nhà luôn mà ôn 1k thôi.
  6. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Hê......Bạn đang làm công ty nhà nước hay cty tư nhân phải không?!
    Nhiều cty nhà nước trả cho người có năng lực tầm như bạn, công việc vất vả hơn bạn, với mức khoảng 4 triệu.
    Như thế, có thể thấy mức lương bạn đang hưởng cũng là mặt bằng chung thôi.
    Tham khảo thêm nhé: Nếu làm cho Nhật, với năng lực như bạn, và làm rất vất vả: lương tầm 300 USD.
    600 hay 1000 USD chỉ dành cho những công việc có chuyên môn cao, hoặc bạn luôn phải đi công tác nơi rừng xanh núi đỏ, hoặc gồm cả lương trách nhiệm khi bạn làm tầm trưởng phó phòng, hoặc bạn phải chịu trách nhiệm 1 phần về kết quả kinh daonh của các thương vụ do bạn phụ trách (chịu trách nhiệm bằng tiền, chứ không bằng 1 câu gomennasai).
    P/S: Đừng nghe người khác nói gì, và cũng đừng nghe cả chính tôi nữa. Bạn hãy chuyển việc liên tục, mỗi chỗ làm chừng nửa năm. Bạn sẽ hiểu. Nhanh lên để mà trải nghiệm cuộc sống, chứ chờ đến tầm ngoài 30, vợ con vào mới lăn lộn thì lúc ấy nhụt chí rồi, không có đủ ý chí để thay đổi, chiêm nghiệm và lựa chọn nữa đâu.
  7. Tieu_Kieu

Tieu_Kieu Thành viên mới

Nếu nó thuê ai đó vào chỉ để sử dụng tiếng Nhật thôi thì lương bèo xà nhèo lắm. Nên bác nào có ý định học tiếng Nhật để mà 2 kyu thì 600 usd, 1kyu 1000 usd quên khẩn trương nhé.
    Nói chung làm cho Nhật (công việc tầm tầm ko có gì đặc biệt) thì bèo lắm, haizaa, bèo lắm lắm, ko đủ sống.
    Bọn Nhật hình như vẫn quan niệm VN có lợi thế nhân công rẻ hay sao ý. Nó cứ nghĩ 300 usd là sướng lắm rồi. Cái đó xưa rồi Diễm mà nó cứ áp dụng hoài.
    @chủ top: công việc như thế mà trả lương vậy hơi bèo, bác nhảy đi là vừa (hoặc là việc bác đang làm nhàn nhã quá)
  8. kienjapan

kienjapan Thành viên mới

Nếu không phải là những vị trí quan trọng cần chuyên môn thì dù có bằng 1kyu và từng ở Nhật thì về nước cũng chỉ được nhận 600 USD thôi.
    Bác chủ thớt cho hỏi công việc XNK làm có khó và áp lực không ? Em thấy có vẻ thiên nhiều về nắm bắt thủ tục, giấy tờ là chính thì phải!
    Sinh viên tiếng Nhật mới ra trường bây giờ mức sàn không biết được bao nhiêu nhỉ ? Hồi mình ra trường năm 2004 là được 200, mà 1 USD hồi đấy chưa được 16,000.
  9. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Vậy là giấc mơ 800-1000$ của mình tan tành rồi sao
  10. crazyrpgfan

Cảm ơn bác Owada. Chắc những gì bác viết là thực tế bác từng trải qua phải không ạ? Rất cụ thể và sinh động.
    K0 khó lắm. Nói chung là chỉ cần làm 1 lần là biết ngay thôi bác ạ.