1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lương trung bình của thần dân box Nhật?

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi crazyrpgfan, 20/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

GIS thì khác chứ. Học xong, cố ở Nhật làm việc vài năm, lên shunin phụ trách vài task, về VN đương nhiên là có cái chức Manager.
    Tiền nhiều, gái lại theo hàng đàn..... Chẹp,......ghen tị quá...
    À mà Mapgis đi học bằng ngân sách nhà nước, hay là công ty Nhật cử đi học? Hay On Job Traning?
  2. Blueriver16

Blueriver16 Thành viên mới

Theo kinh nghiệm của em thì mức lương $600- $1000 hay hơn nữa chỉ dành cho người giỏi 1 chuyên môn khác + có kinh nghiệm + 1 số tiêu chuẩn khác + bằng 1 hoặc 2 kyuu thôi ạh, chứ bằng cấp không thì chưa nói lên điều gì cả.
    Chị trưởng phòng em ko có kyuu gì cả, nói chiện với sếp Nhật gần như ko dùng kính ngữ nhưng dịch thì cực siêu, và tất nhiên mức lương cũng gấp nhiều lần 1 người có 2 kyuu nhưng thiếu kinh nghiệm thực tế hoặc kỹ năng dịch chưa ổn.
    Tất nhiên nói đến công việc và mức lương nhiều khi cũng còn yếu tố may mắn nữa.
  3. mabroshi85

mabroshi85 Thành viên mới

Ôi mọi người nói nữa đi ah em hóng vụ này.....em cũng sắp về,,,cũng phân vân ko hiểu mình sẽ đi đâu về đâu....thấy cái mức lương kia mà choáng huhu ......
    mọi người cho em hỏi là có chuyên môn dựa trên cơ sở nào ah....đấy là dành cho kĩ sư bác sĩ ,va dân IT ấy ah ........thế còn dân học kinh tế hội em có mức sàn ra sao ah...........theo em đc biết thì hình như là 400$ là sàn chung........huhu em cũng mún 1000 với hơn thế kia.................tham lam wá
  4. Tieu_Kieu

Tieu_Kieu Thành viên mới

Kinh tế à? Thế ấy chuyên ngành gì? tài chính?quản trị? Tiếng Anh tốt không? Có kinh nghiệm gì không?
    Nếu chưa có kinh nghiệm thì
    Ngành tài chính có thể khá khẩm hơn một chút
    Nếu học kinh tế chung chung, ko kinh nghiệm và tiếng anh bèo thì , chỉ có nước vào công ty Nhật Bủn làm trợ lý....với mức lương khỏang 600-700 là maximum.
    Kết luận: Chuyên ngành kinh tế fải cày tiếng Anh cật lực vào.
  5. iwaphuong

iwaphuong Thành viên mới

Chào bạn,
    Theo tớ bạn cứ đi làm ở chỗ nhàn nhã của bạn là ổn nhất, mà cũng chả cần phải cố gắng ôn 1 kyu để làm quái gì.
    Trong cuộc sống cũng như công việc tiếng nhật chỉ là phương tiện giao tiếp, cái bạn cần học là kiến thức xã hội và bản lĩnh chiến đấu với vấn đề gặp phải ý.
    Bạn cứ đi làm ở công ty đó, thời gian ở công ty để lướt web, học hỏi trên mạng, lượn ra ngoài được thì lên sàn cùng bà con cá kiếm là tiền lên vèo vèo ngay.
    Lúc ý mới thấy đi làm ở một công ty có công việc nhàn nhã thích thế nào ....
    Chúc bạn có được mức lương như ý.
  6. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bác động viên, nhưng không dễ thế đâu bác ạ.
    Em đi học không liên quan gì đến nhà nước cả ( mặc dù trước khi đi là làm ở khu vực nhà nước :D). Cũng không phải On job Trainning gì cả. Có điều đang được khuyến khích ở lại làm cho cty Nhật, nhưng chắc về thôi, già rồi :D
  7. akizora

akizora Thành viên quen thuộc

Ở lại JP mà làm đi chứ về làm gì chán chết vì lương thấp mà chi phí thì cao .
    Mặt bằng chung của nhân viên mới ra trườg là :
    Lương cơ bản: 250 USD
    Trợ cấp tôt nghiệp tại Nhật : 100USD (Tuỳ cty)
    Trợ cấp tiếng Nhật 1kyu 100USD ( 2kyu 50 USD or 3kyu 30USD) . Cái này tuỳ thuộc mỗi công ty .
    Đó là nhân viên mới ra trường nhé , còn kinh nghiệm thì họ tính thâm niên làm việc tại cty của họ họ sẽ tăng lương(1lần/1năm) và thưởng ( 2 lần/1năm). Theo mình được biết thì trưởng phòng bình quân 1000USD trở lên , người thì 1000, người 2000 USD cũng có tuỳ thuộc vào việc thăng tiến trong cty . Quan trọng cả lúc đầu bạn mặc cả với sếp của bạn lúc phỏng vẫn nữa.
    Theo chủ topic nói là bạn làm việc về XNK mà có 170USD thì bạn nghỉ ngay lập tức đi ( Chú thích : Bạn tốt nghiệp Đại học or Cao đẳng hay chỉ học tiếng Nhật ko? ...., cái này thì lại co mức lương rieng)
  8. yeju

yeju Thành viên mới

Kiểu này phải đi học tiếng Nhật cho lương cao.
  9. yoshiha

yoshiha Thành viên mới

Một số các anh chị khoá trước Em ra trường 1,2 năm nay mà Em biết thì: mức lương cũng còn tùy thuộc vào 1 số yếu tố khác (ngoài bảng điểm và bằng Kyuu) như may mắn, năng động, quen biết...
    - Có những người yêu thích sự yên ả, hài lòng với mức lương 250$/tháng, làm công việc văn phòng & ko fải đem việc về nhà làm.
    - Cũng có 1 số người làm trong các công ty Du lịch, đi Guide hoặc dần lên làm Quản lý: lương dao động 400 ~ 700$ hoặc hơn (tùy từng thời điểm, khả năng...).
    - Làm trong Đại sứ quán Nhật thì tầm 400$ (ko biết có đc + gì ko) ^^.
    - Rồi thì đi dạy tại các khu Công nghiệp...
    - Đi dịch tại những tỉnh xa như Quảng Ninh, Hải Dương...
    - Cũng có nhiều người làm trong Fsoft, văn phòng đại diện hoặc làm tự do ^^.
    - Có người học thêm chuyên môn nữa rồi dùng TN làm phương tiện thôi.
    - Cũng có người chọn con đường sang Nhật làm dăm ba năm để tích cóp kinh nghiệm + $$$
    Theo em thấy thì mặt bằng chung, dân học Tiếng Nhật ra trường không lo thất nghiệp, có điều... đó là công việc gì, lương ra sao mà thôi. Ngay cả các anh chị đang học tại Nhật như anh Map, chị Mab, chị Tieu_kieu đang apply Mext cũng lo lắng cái mức 1000$ thì không biết bao giờ bọn em mới với tới nhỉ...??? Xét mức lương mặt bằng chung 250$, hik, chi tiêu 1 mình thì ổn ổn chứ nếu có gia đình vào...
    1 chút nữa về vấn đề bằng cấp: Em thấy rằng... có lẽ: cho dù có 1kyuu, cho dù có đi học/làm mấy năm trời tại Nhật, không phải ai cũng có thể nói hay, dịch giỏi. Và thực tế là số người có khả năng như vậy ở VN vẫn đếm trên đầu ngón tay Và lương thì vô cùng Sao họ lại giỏi đc đến thế ko biết Tiếng Nhật vừa có thể là phương tiện, vừa có thể là công cụ chủ lực để kiếm xiền ^^
    Các anh chị đã đi làm băn khoăn 1 thì SV bọn em hoang mang cực độ bởi cái viễn cảnh lương 3 cọc 3 đồng thế này... Ko biết sẽ làm gì, lương ra sao...??? Gần như kiểu đứng giữa ngã 4 đường phố, mất phương hướng ý ạh Các AC đi trước cho SV đang mài đũng quần trên giảng đường bọn E lời khuyên với ạh Chứ cứ thế này...
    Đấy là E nói về SV học chuyên ngành TNhật như bọn em. Còn học Kinh tế như chị Mab, em thấy c Tieu_kieu nói rất đúng đó là: Tiếng Anh phải cày thật lực vào... Àh mà 1 số người em biết, học Kinh tế ở Nhật về ko làm trong công ty Nhật hay dính dáng j đến Nhật đâu ạh
    (chết rồi, h E mới thấy E viết dài quá chừng)
    Được yoshiha sửa chữa / chuyển vào 15:30 ngày 21/07/2009
  10. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Có điều kiện thì nên ở lại vài năm. Vài năm thôi, chứ mình biết nhiều người không khoái ở lại Nhật cả đời, dù họ có thể xoay sở được cái giấy lưu trú dài hạn, hoặc thậm chí là quốc tịch Nhật bản.
    Mapgis chắc chưa già đến thế đâu. Nếu không phải lo cho bố mẹ già ở nhà, chỉ là chán nước Nhật thôi thì kiếm 1 cô vợ trong số SV,....đang học bên đó ấy. Mình có hợp đồng lao động thì sẽ xin Visa đuợc cả cho vợ, thế là ổn. Làm 1 vài năm về VN sinh con sau. Cái chính là khi về VN sau vài năm làm việc ở Nhật, mình sẽ có 1 vị thế khác hẳn so với chỉ là tốt nghiệp tại Nhật không thôi.
    Công việc số hoá bản đồ không cần tiếng Nhật giỏi lắm, dù làm việc tại Nhật. Nhưng nếu bổ sung cái món này cho ổn trong vài năm thì cũng nên.