1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lương trung bình của thần dân box Nhật?

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi crazyrpgfan, 20/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Chuyên môn của em ko phải là số hóa bản đồ :D, việc số hóa bản đồ chắc là dành cho mấy bác học bên Mỏ địa chất hoặc ngành bản đồ học.
    GIS ở đây có nghĩa là sử dụng bản đồ số đã được số hóa rồi để xây dựng các ứng dụng về IT.
    Việc ở Nhật giờ khó xin lắm, ko dễ đâu bác O^. Năm vừa rồi kinh tế Nhật kém, hầu hết các cty đều lỗ. Đa số các cty chỉ tuyển hạn chế hoặc có cty không tuyển thêm.
    Nếu như cách đây vài ba năm, chỉ cần biết lập trình + 1 chút Tiếng Nhật đủ hỏi đường ( hoặc không biết gì TNhat, dùng Tiếng Anh cũng đc) thì đã được các cty Nhật đón sang Nhật làm, trả lương và hỗ trợ học TNHat từ đầu. Thì ở thời điểm bây giờ, Master IT + TNhat tương đương 2kyuu vẫn khó xin được việc :D
    Đúng là thời thế mỗi lúc một khác

2. kienjapan

kienjapan Thành viên mới

Em yoshiha viết dài như vậy chứng tỏ rất quan tâm đến vấn đề việc làm sau khi ra trường.
    Đúng như em nói đấy, tiếng Nhật nhiều khi chính lại là công cụ chủ lực để kiếm tiền, vấn đề là em có cố gắng để giỏi được hay không thôi. Những người em thán phục là sao họ giỏi thế thì anh nghĩ không phải tự nhiên họ siêu mà cũng phải khổ luyện rất nhiều mới được như vậy.---> Cố gắng nhé !
    Về bằng cấp thì sau khi có được 1 kyu thì chắc không thể nói tốt được rồi vì trước đấy toàn học mẫu ngữ pháp này, chữ Hán khó, điên đầu vì những bài đọc đặc chữ nhưng anh nghĩ nó là cơ sở đánh giá tương đối chính xác khả năng nắm bắt ngôn ngữ của người học, đồng thời đây cũng là chứng chỉ được công nhận mang tính quốc tế.
    --> Cố cày kéo để có được bằng 1kyu- không hiếm sinh viên ngoại ngữ đạt được khi còn là sinh viên- khi đi xin việc, em sẽ có thêm 100 trợ cấp, lúc đấy anh nghĩ mức lương 400 -500là không hề khó.
    Rồi sau đó là cố gắng bản thân trong công việc, là DUYÊN đến.., chúc em thành công!
  3. nhung86ftu

nhung86ftu Thành viên mới

Ái chà, chủ đề hấp dẫn đây.
    Ngày mai là mình bỏ tiếng Nhật rùi.
    Cách đây 1 năm, ra trường đi làm, mức lương 200$ + 500K trợ cấp 2 Kyu (nói ra thấy hơi xấu hổ, chắc tại mình kém).
    Nhảy việc, có kinh nghiệm mặc cả hơn nên lương hiện tại là 350$ (không có trợ cấp Kyu vì công việc chẳng dùng j tiếng Nhật).
    Và ngày mai là ngày cuối cùng làm cho Nhật roài... Tạm biệt tiếng Nhật!
  4. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

ặc ặc
    Sao Tiếng Nhật và cty Nhật làm ăn mất điểm thế nhỉ?
    Cty Nhật ở Nhật trả lương rất khá, thậm chí cả người Ireland, Châu Âu đều muốn sang Nhật làm việc, vậy mà ở các nước Châu Á, sao nó keo thế nhỉ?
  5. tuantv830627

tuantv830627 Thành viên mới

6. lysann

lysann Thành viên mới

Các bác ơi cho em hỏi chút, cũng còn có hơnn năm nữa thôi về rồi nên cũng nhiều phân vân quá các bác ạ. Chẳng hạn như trình độ tương đương 1kyu nhưng không có bằng, tức là không thi 1 kyu thì có vấn đề không các bác nhỉ? hay nhất định phải thi hả các bác
    Trong này có bác nào biết lương làm cho các tổ chức phi chính phủ là khoảng bao nhiêu không các bác? có bao giờ học ở Nhật về làm cho các tổ chức phi chính phủ của các nước khác mà ại ứ biết tiếng Anh không các bác nhỉ?
    em xin lỗi vì hỏi quá ngu , có bác nào rỗi trả lời em với nhé
  7. kienjapan

kienjapan Thành viên mới

Theo mình thì nếu số người dự tuyển quá đông thì họ sẽ phải lọc hồ sơ, lúc đấy người ta chỉ dựa trên bằng cấp, kinh nghiệm để lọc .
    Thực tế trình độ mình đến đâu thì qua thi tuyển và người Nhật phỏng vấn là người ta sẽ đánh giá được thôi.
    Về mức lương làm việc trong các cơ quan NGO thì bạn có thể vào vietnamworks để tham khảo thêm mức lương đăng trong đấy.Theo mình biết thì cũng không phải là cao lắm đâu.
  8. Tieu_Kieu

Tieu_Kieu Thành viên mới

Điệp vụ bất khả thi. Không biết tiếng Anh thì làm sao giao tiếp trong tổ chức?
    Còn vụ bằng cấp. Tớ đi pvấn nhiều tớ thấy quan trọng là trình độ thể hiện thế nào, chứ bằng cấp Tiếng Nhật thì họ ko care ( cũng có thể do những nơi tớ đi pvấn ko chú trọng nhiều đến TN chăng?)
  9. lysann

lysann Thành viên mới

Cám ơn hai bác trả lời em nhé. Em đang học về NPO của Nhật các bác ạ. Mình thì cũng chả quá quan trọng lương lắm đâu, nhưng đi học mấy năm tiêu tiền của bố mẹ, nghĩ bụng về không làm ăn gì được cũng buồn các bác nhỉ. Tình hình thế này có khi phải đi thi lấy bằng mới được.
    cám ơn 2 bác lần nữa nhé.
  10. tuantv830627

tuantv830627 Thành viên mới

Nếu đã ko quan trọng vụ tiền nong thì cứ tiền bố mẹ tiêu tiếp đi thôi, lo nghĩ làm gì