1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lương trung bình của thần dân box Nhật?

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi crazyrpgfan, 20/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DJs

DJs Thành viên quen thuộc

@ ajisai82 : bác xem lại bài trước của E , chắc Bác có 1 chút nhầm lẫn , E có nói đến "cục xuất nhập cảnh đồng ý cấp giấy phép cư trú " , giấy phép cư trú hay giấy chứng nhận tư cách lưu trú ( có giấy này thì Đại Sứ Quán mới xem xét đến việc có cấp visa - thị thực cho hay không )
    - về Cục QLXNC thì : nhưfng ngươ?i đaf được cấp phép va? cư trú hợp pháp ơ? Nhật thi? họ tạo điê?u kiện giưf lại va? thường gây khó khăn với nhưfng ngươ?i xin nhập tư? ngoài va?o
    nên những người đang làm việc , học tập ở Nhật xin gia hạn Visa hay thay đổi tư cách lưu trú luôn đc tạo điều kiện ,
    bác ajsai82 lương 15 Man , vẫn đc chấp nhận và xong trong vòng 6 ngày cũng là bình thường ( E đoán là bác gia hạn VISA ) , có bác lương 12 Man cũng vẫn đc chấp nhận ( các chi phí còn lại như tiền Nhà , Thuế , Bảo Hiểm ... Cty bạn ý nhận chi trả ) .

Còn việc lương lậu đem ra so sánh cũng ko hay , tuy nhiên biết đc mức lương trung bình để có quyết định gắn bó với cty cũ hay chuyển đến chỗ mới cũng là cần thiết , hài lòng với công việc hiện tại hay chưa hài lòng ? cái này mỗi người có một chí hướng riêng ạ
    bài lạc đề các bác đừng trách E tội spam ạ
  2. belady

belady Thành viên mới

Nhiều bác ca thán lương tại Nhật thấp hơn Mĩ hay Châu Âu gì đó . Không hiểu muốn nói đến giá trị tuyệt đối hay lương thực sự nhỉ , bởi vì lương thực sự phải tính so với tương quan giá thành của hàng hoá dịch vụ .Mà hàng hoá dịch vụ ở Anh hay Ý tôi thấy đắt hơn Nhật không ít đâu .
    Lại ngồi ngẵm xem sao bạn mình ở Mẽo nhận mức lương gấp 2.5 mình . Tôi mới tính thử GDP bình quân đầu người của Mĩ với Nhật , thì thấy hoá ra Mẽo cũng chỉ hơn Nhật có 1.13 lần . Tôi đành tự ý suy đoán là tiền ở Nhật đã chảy vào rất nhiều phúc lợi xã hội , và vì thế, tuy mức lương thấp hơn, người Nhật vẫn được hưởng những dịch vụ ngang như người Mĩ . Có nghĩa là chênh lệch về tiền lương chứ không phải về chất lượng cuộc sống .
    Ở Nhật vẫn có những công ty sẵn sàng offer một sinh viên mới ra trường mức lương tầm 5000USD, nhưng không phải ai cũng đủ IQ và thể lực để được lựa chọn .
    Ở Việt Nam thấy hay có so sánh lương cty Nhật với Mẽo và Châu Âu, không hiểu so sánh giữa cty trong cùng ngành (tài chính, luật , sản xuất ...) hay là nói chung nhỉ ?Tại Nhật, tôi thấy giữa loại công ty khác nhau (dịch vụ , sản xuất ) thì mức lương cũng đã khác nhau, trong đó đặc biệt là syosya, bảo hiềm và truyền thông thì ung dung ở chiếu trên, còn công ty sản xuất thi cứ việc xách dép đứng hàng cuối cùng (trừ mấy cty to bự đặc biệt). Cùng cty,nhưng công việc khác nhau ( sales, kĩ sư, tài vụ ) thì số tiền nhận được ( lương cơ bản + overtime+bonus) cũng sẽ khác nhau. Thậm chí cùng một loại công việc nhưng khác phòng thì cũng khác nhau cả cây số.
  3. bluewater09

bluewater09 Thành viên mới

Tokyo va Osaka là hai thành phố có mức sống đắt đỏ nhất thế giới đấy bác à. Lương của mỗi cá nhân phụ thuộc vào khả năng cống hiến, đóng góp của họ nhưng ở đây đang bàn đến mức lương trung bình cơ mà
  4. hangmit

hangmit Thành viên mới

Dự án Phát triển nguồn nhân lực An toàn giao thông tại Hà Nội là một dự án của JICA. Hiện dự án đang cần tuyển phiên dịch tiếng Nhật, bạn nào quan tâm và muốn biết thêm thông tin xin vui lòng liên lạc với:
    Ms.Vũ Thúy Hằng
    Mobile: 0983.272.979
  5. crazyrpgfan

crazyrpgfan Thành viên mới

Ặc, topic đã dài thế này rồi cơ à?
    Nói đi nói lại thì mức trung bình của dân Nhật mới ra trường cũng phải tầm 250-300$ nhỉ. Mức 170$ của e đúng là k0 chấp nhận đc.
    Nghe lời các bác, em đã bỏ việc cũ và mới được nhận vào làm ở 1 cty mới với mức lương 6tr.
    Thanks các bác.
  6. Asha_dethuong

Asha_dethuong Thành viên quen thuộc

Ko biết song ngữ Anh - Nhật thì lương lậu ra sao nhỉ. Em đang học thêm tiếng Nhật để có song ngữ về sau kiếm công việc nào ổn định thì làm. Bằng học là diploma ngành IT thôi.
    Nhưng nếu mức lương 250$/tháng tiếng Nhật thì có lẽ em sang dịch Anh - Việt còn hơn. Tiền dịch Anh - Việt 1 tháng cũng kiếm được minimum là 400$ rùi >"<
  7. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Lâu lắm mới thấy cái nick này
  8. truong_chi_buon

truong_chi_buon Thành viên mới

mod mà xì xì pam thế này à? Lương mod bao nhiu ?
  9. shimohara

shimohara Thành viên quen thuộc

Ông này nói chiện chán toàn tập. Nông cạn, hời hợt và trẻ con đứt đuôi. Nho còn xanh lắm, nho ơi..