1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lượt phượt ở Đài Loan

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi dumdum, 12/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

......ôi, ước mơ 2 năm của em, chỉ còn 8 tháng nữa thôi là được thỏa lòng......tính từ lâu là box này có khi có mỗi mình ngó nghiêng ĐLoan thì đã thấy anh Hoankiem với chị Dum2 đi zồi......đi ĐLoan nói đẹp cũng đúng mà ko đẹp cũng đúng......quan trọng là được đến một nơi mới thôi......còn thì xấu đẹp là tùy cảm nhận của từng người......
    ......đi Đài ko đắt, có chăng thì đắt ở tiền vé máy bay, chiếm đến hơn 1/2 chi phí zồi ạ......nên rình mua hàng ko giá rẻ, mà rẻ nhất là đi vé của Cebu Pacific như ở trên có ai nói ấy ạ......
    .....vụ visa đi ĐLoan thì nói chung nếu có quen biết vẫn cứ ok......các bác ĐLoan mí Tàu giống VN cả ấy mà :D......
    .....chị Dum2 ơi cho em hỏi, nếu thuê scooter với xe đạp thì cái nào tiện hơn ạ ?......với đường xá, tình hình bên đó thì thuê cái nào để đi lại cho tối ưu & giá cả thì như nào ạ??......
  2. heylla123

heylla123 Thành viên mới

Tớ đi Đài Loan, cũng chụp được một số ảnh nhưng 1 lần máy tính hỏng nên mất hết. Chán không cơ chứ . Dumdum trông xinh nhỉ, trông giống gái Đài phết. Thế hoá ra là đang ở bên đấy rồi à, thế thì chắc khám phá Đài Loan kỹ lắm, biết chỗ nào hay ho. Tớ thì chỉ lượn lờ vật vờ trên đường đi công tác thôi. Tớ đã tới Taipei, Taoyuan, Taichung, nhưng toàn đi ôtô nên kg tận hưởng được nhiều thứ như dumdum.
    Đi lại, ăn uống ở TW thì tiện bỏ xừ, chả lo đâu, kể cả khi ấy kg biết tẹo tiếng Trung nào (tớ đấy!). Tớ choáng nhất là xe buýt ở đây, tớ bắt xe buýt Taipei - Taichung, giá thì có khoảng 150K tiền mình mà ghế như salon nhà mình, vừa êm vừa to dã man, phục vụ tận nơi. À, mà scooter ở đây thấy toàn màu đen, chả xanh đỏ tím vàng dán hoa dán **** như nhà mình . Nhớ nhá, ai có kế hoạch phượt HN - TW thì ới mình nhá.
  3. dumdum

dumdum Thành viên mới

@itnc: Em ko quan tâm lắm nên ko rõ anh ạ. Với lại anh đừng spam về đt trong topic này nhé
    @bigbang: Bạn ở trên núi là ở chỗ nào nhỉ? Trường tớ cũng trên núi :D
    @Sobek: Em có thời gian đi xe đạp thì tuyệt nhất rồi. Xe đạp ở đây đi thích kinh khủng. Nếu mua xe cũ cũng ko đắt lắm, tầm 1tr thôi, mà đi lại thoải mái, đến khi về thì bán đi :).
    Thuê xe đạp thường 100-150 đài tệ/ ngày; thuê scooter loại 125cc là 400-500 đài tệ/ ngày, khá đắt nếu chuyến đi dài. Nếu thuê thì nên đi 2 người còn share chi phí.
    Hoặc em mua lấy 1 con scooter cũ ấy, khi về bán lại được mà, mà nó phục vụ cho mình 2 năm ở đây cũng tốt
    @heylla: Đúng rồi đó bạn, phương tiện giao thông công cộng ở đây rất đa dạng, xe bus 2 tầng to đùng, sạch sẽ, chỗ ngồi rộng rãi, phục vụ chu đáo, thậm chí có cả LCD để giải trí trước mỗi ghế ngồi nữa. Hầu hết có xe chạy đều giữa các tp lớn và các điểm tham quan. Tàu hoả cũng là 1 sự lựa chọn tốt.
    Tuy nhiên tớ có cái tật lên xe, lên tàu là buồn ngủ, thế nên chả ngắm nghía được gì cả. Với lại tớ thích vi vu bằng phương tiện cá nhân hơn, thích đâu tạt đấy, chụp ảnh thoải mái, chủ động và tự do về thời gian.
    Đây là 2 bức ảnh đi mượn cũng chụp trên South Cross Island Highway, ngày này năm ngoái
  4. dumdum

dumdum Thành viên mới

South Cross Island Highway (cont)
    Thực sự con đèo này rất rất dài, đi mãi không hết, chỗ nào cảnh cũng đẹp nên chụp hoài phát chán :D
  5. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

@ chị Dum: ......ặc, em sang chơi có 10 ngày đến tối đa nửa tháng thôi ạ......mua xe rồi thì vội về bán chác kiểu chi ?? :D.....thank chị, em sẽ từ từ ngâm cứu & ngó hết đống ảnh của chị......
  6. bigbang227

bigbang227 Thành viên mới

mình học ở i shou , trên núi quan âm . trên này cũng nhiều cảnh đẹp , chùa quan âm cũng đẹp lắm .
    trường mình cũng đang diễn ra the 53rd world artistic roller skating championships http://tw.youtube.com/watch?v=vTJlyavkooQ
    ban rosy lên xem
  7. dumdum

dumdum Thành viên mới

@sobek: Thế mà chị tưởng em cũng sang đây học. Với chừng đó ngày thì nên tự thuê xe nếu có 2 người :)
    @bigbang: Vậy hôm nào tớ sang trường bạn chơi nhé. Pm cho tớ cái số đt của bạn nhé
    Ảnh tiếp :)
  8. dumdum

dumdum Thành viên mới

Hoa ở Wulu - South Cross Island Highway
    Thế rồi ngay gần đấy là những khóm cúc quỳ rực rỡ. Mình rú lên, cảm giác thân quen ngỡ như ở nhà :). Tây Bắc mùa này cũng ngập tràn cúc quỳ vàng hai bên đường. Từ lúc đó vừa đi vừa lâng lâng những cảm xúc của 1 thời lang thang Tây Bắc
    Có rất nhiều các ngôi làng của người dân tộc dọc đường đi. Một số điểm được quy hoạch khá tốt làm nơi tham quan du lịch cho khách nước ngoài. Và trước mỗi ngôi làng đó đều có những bức tượng rất bắt mắt, ví dụ thế này
    hoặc thế này
    Cái ảnh trên không có người để so sánh chứ bên ngoài nó rất to :)
  9. bigbang227

bigbang227 Thành viên mới

sdt mình là 0983 248 783 , tuần này lên luôn đi, chủ nhật cuộc thi đó kết thúc rồi
  10. dumdum

dumdum Thành viên mới

Đài Loan còn nổi tiếng về những con đường xuyên núi. Đường hầm và những con đường như thế này khắp nơi. Nhiều nhất phải kể đến Taroko Gorge (cái này shâu sau)
    Còn con đường này vẫn nằm trên South Cross Island hwy, phía dưới là sông Beinan
    Mùa nước lớn hơn chút, có tour rafting chạy dọc con sông Beinan nghe nói cũng phê lòi. Hy vọng mình sẽ dành dụm đi được 1 chuyến. Ở đây cũng không chơi trò đấy vào mùa nước to, và cũng không chơi cả con sông. Họ nghiên cứu rất kỹ địa hình, dòng nước và chỉ chọn 1 đoạn sông với các tiêu chí: cảnh đẹp, độ khó vừa phải, cả thời gian đi về mất độ 7-8 tiếng. Tất nhiên đấy là dành cho đại trà, còn chuyên nghiệp thì không nói làm gì rồi . Thế nhưng xem ảnh thấy phê lòi chẹp
    Đài Loan có nhiều sông suối, nên khá phổ biến loại hình này. To'' thấy họ khai thác rất tốt. Ở VN 1 vài đoạn của sông Đà hoặc Nho Quế mà làm được thì tuyệt
    Được dumdum sửa chữa / chuyển vào 08:26 ngày 20/11/2008