1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lượt phượt ở Đài Loan

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi dumdum, 12/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dumdum

dumdum Thành viên mới

Chinh phục Lisong Hot Spring
    Như đã nói, giống như Nhật Bản, Đài Loan có 1 nguồn tài nguyên nước suối nóng (hot spring) vô cùng phong phú do cũng thường xuyên bị động đất . Trong danh sách best hot springs in the world thì Đài Loan cũng có vài bạn thò mặt vào. Thậm chí Đài Loan còn có suối nước nóng mặn ở đảo Greensland - trên thế giới chỉ có 3 cái như vậy. Nói chung đến Đài Loan là phải đi tắm suối nước nóng, kiểu như đến Việt Nam thì phải ăn phở vậy
    Suối nước nóng được các bạn Đài tận dụng rất tốt. Có rất nhiều spa mở cạnh nguồn nước, và là địa chỉ để mọi người thư giãn cuối tuần. Tùy vào độ hoành tráng của spa mà giá cả chênh nhau, trung bình khoảng 200-300 Đài tệ/ lần vô thời hạn. Ngoài ra thì cũng có nhiều điểm tắm lộ thiên, lý tưởng nhất là ở những nơi núi non trập trùng bao quanh, thư giãn tuyệt đối. Những nơi này thường sẽ có 1 đơn vị nào đó đứng ra khai thác, thu phí. Cái này to chưa đi được nhiều nên chưa có cái nhìn bao quát lắm, sẽ viết kỹ hơn sau này
    Ngoài những điểm phải trả tiền (thường là do dễ tiếp cận), thì Đài Loan còn vô số những suối nước nóng hoang dã mà không mất xu nào . Tất nhiên đó là do việc đi đến những nơi này khá vất vả, khó khăn. Và một điều làm các suối nước nóng hoang dã này hấp dẫn hơn là vì nước của nó pure hoàn toàn, khoáng chất cứ tràn trề. Đọc trong LP thấy bảo nhiều suối nước nóng đang khai thác cho khách ở Đài bây giờ không được tốt như trước do nhiều nơi recycle nguồn nước.
    Và Lisong Hot spring là một trong số những suối nước nóng hoang dã không tốn xu ấy. Hơn thế nữa, LP lại liệt nó vào "best hot spring" ở Đài Loan, cũng như nhấn mạnh " a must-see". Tiện làm sao từ South Cross Island hwy có thể tiếp cận được, thế là đi thôi.
    Có đi mới thấy vì sao các bạn Đài lại "bỏ qua" con suối đẹp tuyệt vời này, vì đường đi đến đó thật sự là gian nan.
    Đường vào Lisong hot spring, bắt đầu 2km đường offroad, trời xanh mây trắng như bông thế này, không ai ngờ cuộc "hành xác" sắp bắt đầu
    Cuối con đường có thể đi scooter vào là 1 ngôi nhà tuyềnh toàng, sơ sài. Bọn tớ mới vào đó hỏi đường. Cũng may lần này mình lôi được 1 bạn Đài đi để bạn í xủng xoẻng, chứ tớ đi 1 mình chắc không "chinh phục" được mất. Trước khi bọn tớ đi, ông chủ nhà còn đưa theo 1 cuộn dây thừng. Mình nhìn không biết để làm gì
    Rừng núi bao la mênh mông trước mắt, tớ nhận ra mình đang đứng ở đỉnh núi, rất cao. Nghĩ bụng, hay là đi lạc đường vì suối nước nóng phải ở dưới đất cơ mà
    Thế nhưng đây chính xác là đường đi xuống Lisong. Con đường mòn khuất sau ngôi nhà, ven theo bờ ruộng, và từ từ tớ nhận ra mình đang đi từ đỉnh xuống chân núi. Mặt trời còn chói chang trên đầu, thoắt một cái, mọi thứ âm u và lạnh. Bắt đầu đi trong rừng.
    LP có nói đường dốc, nhưng thực tế nó dốc hơn mình tưởng tượng gấp mấy lần. Chân chồn vì xuống dốc hoài vẫn chỉ nghe tiếng nước văng vẳng từ xa. Ngày càng khó đi hơn, thậm chí nhiều đoạn một vài người đã đi trước có làm dây thừng để dễ dàng leo trèo hơn. Dốc khủng hoảng, bạn Đài toát mồ hôi, cứ khi nào xuống dốc là quay đít ra bên ngoài để cho đỡ sợ
    Ví dụ thế này
    Còn đa số đường xuống nó thế này
    Ảnh đi mượn từ hồi chưa có dây thừng
  2. dumdum

dumdum Thành viên mới

Chinh phục Lisong Hot Spring (cont)
    Thời gian chậm chạp trôi trong buổi trưa hè nắng gắt. Hai đứa chủ quan tưởng ngon ăn nên không thèm đem đồ ăn theo, nước uống cũng dần cạn. Càng gần đến suối, đường càng dốc hơn, nhiều nơi tớ ném vèo phát túi xuống trước, rồi dần dần rón rén bò theo, vừa bò vừa nam mô niệm Phật cho khỏi tuột tay hay trượt chân, chứ không nằm chắc là tèo.
    Hơn một tiếng rưỡi qua đi, khi bắt đầu rất nản với dốc với đá, dòng suối đột ngột hiện ra sau 1 khúc quanh. Ánh nắng mặt trời chói chang chiếu xuống dòng suối lấp lánh, núi non sừng sững vây quanh, đá cuội rải trắng bờ suối. Đã quá, tớ hú hét lấy khí thế cho bạn Đài giờ này vẫn đang mò mẫm phía trên. Khổ thân bạn Đài lần đầu tiên bị mình dẫn vào con đường ?olượt phượt? thế này, lần đầu tiên đi xa bằng xe máy, công tử quen ăn sung mặc sướng mà toàn phải ở dorm chật chội với cả trèo đèo lội suối, mệt vãi, chắc lần sau bạn ý chạy mất dép
    Chờ khoảng mười lăm phút sau thì bạn Đài cũng lò dò xuống đến nơi, có vẻ đã kiệt sức. Mặt mày đỏ gay gắt, thở hồng hộc. Tớ cười hì hì rồi sốt sắng múc nước suối cho uống. Cu cậu nhăn mặt (chắc chưa bao h uống nước suối), lưỡng lự một lúc nhưng rồi chắc khát quá đành nhắm mắt uống, xong nằm vật ra chả thèm thưởng thức cảnh đẹp gì. Mình ngồi bên cạnh bồi thêm: Thế nào, vui chứ? - bạn Đài gật gù: Ừ. Mình tiếp: mày cả đời quanh quẩn ở thành phố, ngày ngày đi học, tao thấy nhạt nhẽo lắm, phải thỉnh thoảng thay đổi một tí, phiêu lưu một tí mới thú chứ. Bạn Đài quay lại phều phào: tao cũng biết thế, nhưng đi thế này mệt quá
    Xong bạn Đài chợt nhớ ra, vội hỏi: Thế cái Lisong hot spring nó nằm ở đâu?
    Tớ mới thiểu não chỉ cho bạn ý, nó ở tít phía kia kìa. Suối nước nóng Lisong nằm khuất sau vách núi, những mảng màu sắc tuyệt đẹp của đá ánh lên trong nắng, nhưng để đến được đó là cả dòng suối trước mặt chắn ngang đường, rồi cả 1 vách đá
    Hai đứa mặt mày méo xệch
  3. daisylexie

daisylexie Thành viên mới

Ngày nào cũng lượn vào đây xem dumdum viết được bao nhiêu rồi, dài dài thì tớ mới đọc, vì đang đọc mà lại phải đợi là ức lắm
  4. chieucongvien_nho

chieucongvien_nho Thành viên quen thuộc

Phong cảnh cũng chưa thấy thu hút lắm, nhưng chủ topic xinh nhỉ, giá được gặp :D
  5. vanhoivanbinh

vanhoivanbinh Thành viên tích cực

Hi hi mình đang học trên TAIPEI
    Không biết tiếng Trung nên chọn phương án đi tàu cho nó lành. Ảnh thì có nhiều nhưng bị FLICKR nó xoá hết rồi :D
    ĐI vòng quanh đảo nều bạn mua vé tàu ƯU đãi thì rẻ lắm đấy, có 1000 tệ trong 10 ngày thích bắt tầu nàu cũng được
  6. vanhoivanbinh

vanhoivanbinh Thành viên tích cực

hiiiii nhin bạn đoán không nhầm thì hoc ở SHUTE dưới KAOHSIUNG à??
  7. dumdum

dumdum Thành viên mới

@chị Thuỷ: Chẹp cưới rồi sướng nhờ, em thì cứ lông bông mãi ko biết đâu là bờ đây
    @vanhoivanbinh: Không tớ học Trung Sơn ấy ạ. Tớ cũng biết cái vé tàu kiểu đấy, nhưng nó cho khoảng 1 tháng thì tốt chứ 10 ngày ít quá, vừa đi tàu vừa trek không kịp :)
    @bigbang: Chủ nhật tuần này tớ đi Sun Moon lake rồi , hẹn gặp bạn lần sau vậy nhé
    --
    (tiếp tục)
    Chinh phục Lisong Hotspring (cont)
    Suối nước nóng Lisong thật ra nằm trong dòng suối to này. Nước suối thì lạnh ngắt, nhưng tự dưng có 1 phần thì nóng giãy lên, thú thực là tớ cũng chưa ra tận nơi xem xem nó như thế nào, nghe sách bảo thì vậy
    Điều làm cho nó trở nên đặc biệt và là a must-see vì những màu sắc rực rỡ trên vách đá, được cho là do hàng thế kỷ các chất khoáng tạo thành. Đứng từ xa chỉ dòm được thế này, còn sách miêu tả thì nó có màu xanh, trắng, đỏ , nâu và đen.
    "Steam rises from the rocks, and hot-spring water bubbles, spits and streams from fissures and cracks in the canyon walls" - sách miêu tả vậy, xin lỗi là tớ ko dịch nó ra
    Nhìn từ xa mê đắm, mặt bạn Đài thì dài thượt. Bạn Đài hỏi: Mày định thế nào?, hay là quay về. Tớ hít một hơi dài: không, đã khó nhọc xuống được đến đây, thì tao phải tắm suối nước nóng bằng được, không thì phí quá
    Tớ bảo: Tao sẽ qua suối, sang bờ bên kia. Mặt bạn Đài hốt hoảng: mày bơi giỏi không, tao bơi ko tốt đâu. Tớ cũng lưỡng lự, rồi chợt nhớ ra điều gì, chạy bổ tới đám ba lô và lôi ra cuộn dây thừng đã được ông già trên núi đưa cho. Chắc là cho việc qua suối đây, tớ bảo bạn Đài
    Tớ mới buộc dây thật chắc vào 1 tảng đá to bên bờ suối, rồi rón rén bước xuống nước. Ôi chao sao mà lạnh. Trời thì nắng chói chang, mà sao nước lạnh dã man. Bạn Đài ở trên bờ nói với theo: Đi từ từ thôi, bám chắc dây vào, nếu sâu quá thì quay lại ngay
    Đến giữa suối nhưng nước chưa đến hông, có vẻ không quá khó. Thế nhưng, bắt đầu từ đây màu nước xanh thẫm, và tớ ko nhìn thấy đáy nữa.
    Hít một hơi, tớ bước tiếp. Hụt ngay xuống. Nước đến gần cổ (mình lùn nữa hix). Vẫn tiếp tục bước, may mà nó chỉ ở mức này, ko sâu hơn. Mùa mưa chắc không qua nổi
    Thế mà cuối cùng cũng sang được bờ bên kia . Tớ hét sang, your turn. Thế là bạn Đài cũng rón rén bước sang
    Nhưng cũng chả ngon ăn, men theo bờ suối một đoạn để đến với "thiên đường", một vách đá cao chắn ngang lối. Bên cạnh là dòng nước xiết, và rất sâu, ko thể qua được
    Thế nhưng, có 1 sợi dây thừng người trước để lại để trèo qua vách núi (cái màu mè sau vách là Lisong đấy)
    Bạn Đài lắc đầu: Quay lại thôi, tao chịu. Mình vẫn ngoan cố: Không, mày thích thì ở nguyên đấy, tao thử
    Tớ lội nước ra đến đầu đoạn dây, rồi hì hục leo lên. Dốc và trơn vãi, tìm mãi mới có chỗ bấu chân vào.
    Thế nhưng leo được đến hết sợi dây thì tí ngất vì đoạn đường phải bò tiếp quá dốc và bé. Đúng ra liều thì cũng thử được, nhưng phủi phui ngã 1 phát là đi luôn, vì đá ngầm dưới suối lô nhô cả đống. Tớ cứ nằm ở cái đỉnh kia một lúc, suy tính mãi, cuối cùng ngậm ngùi bò về. Quay đầu là bờ hixx
    Nghĩ bụng, lần sau quay lại chắc phải mang theo áo phao, mũ bảo hiểm nữa. Đến gần sát rồi mà không xơ múi được gì ức chế kinh
  8. dumdum

dumdum Thành viên mới

"Chinh phục" Lisong Hot spring (cont và hết)
    Nói chung ngẫm lại, cái gì đã đẹp mà lại còn free là không tưởng , và cũng thắc mắc sao mấy bạn Tây to như bò mộng lại bò qua được cái chỗ bé xíu ấy
    Bạn Đài thấy mình quay đầu thì mừng lắm, bảo là lần sau mày rủ đông đông thì có lẽ sẽ sang được
    Đồng hồ chỉ quá 1 rưỡi trưa. Cả hai đứa bắt đầu thấy đói. Tớ lục hết các túi lôi ra được có 1 dúm ô mai , nhưng đành phải ăn tạm, xong múc nước suối uống cho kềnh bụng ra
    Công cuộc leo lên thật sự là khổ sở, một phần vì dốc quá, một phần vì đói, một phần vì ức chế không tắm được bạn Lisong kia.
    Cứ vài mét lại nghỉ một lần, đồng hồ chỉ đã 2 rưỡi mà vẫn mịt mùng. Bạn Đài có lẽ đã kiệt thật, đi rất chậm. Có những đoạn tớ ngồi chờ mãi mà vẫn chưa thấy mặt đâu. Sốt ruột, tớ mới bảo mày đưa ba lô mày đây tao vác hộ, rồi mày đi nhanh lên, ko tao đói lắm rồi. Bạn Đài ban đầu còn lưỡng lự, vì ai đời để gái vác hộ đồ thì xấu mặt quá , nhưng chắc mệt quá rồi nên đành chặc lưỡi đưa cho mình.
    Thế nhưng bạn Đài vẫn ì ạch phía sau. Tớ thì cắm mặt đi, chỉ mong sao lên được đến nơi tọng được hớp sữa với bánh hôm qua được cho ở Meikou. Được 1 lúc, xung quanh im ắng quá, tớ mới thấy có vẻ mình đi lạc đường
    Vì đi mãi ko thấy những dấu hiệu chỉ đường mà người đi trước đã để lại, như vạch phấn, găng tay, hay ruy băng buộc trên cây. Tớ hốt thật sự, mk, đã đói lả ra rồi còn lạc đường thế này thì chết. Tớ gọi bạn Đài nhưng ko nghe thấy tiếng đáp lại. Khổ một cái hôm trước lại còn đọc truyện ma trong rừng của 1 bạn, thế là vừa đi vừa sợ vãi, đầu óc nghĩ ngợi lung tung. Cuối cùng may mắn mò mẫm 1 hồi thế nào lại thấy ra được con đường rõ - ràng - là - đường - mòn. Và đi 1 đoạn tiếp thì thấy cái ruy băng vàng. Hết vía
    Từ đây ngồi chờ đến khi gặp bạn Đài, sợ ko dám đi 1 mình nữa :D. Bạn Đài lả lắm rồi, mặt mày nhợt nhạt, trông tội nghiệp quá. Hai đứa đi một đoạn nữa thì thấy ánh mặt trời chói chang trên đầu. Hai chú chó của nhà ông già mừng rỡ chạy ra đón
    Đồng hồ chỉ gần 3 rưỡi. Vậy là 2 tiếng leo lên
    Tối hôm đó khi nhắc lại, mình hỏi: Lần tiếp đi lại nhé; bạn Đài giờ đã tươi: Được thôi, sợ gì
  9. sysing

sysing Thành viên mới

Post ảnh Sẹc xi đề nghị Mod Lock nick đê nhá
  10. tubeocuchuoi06

tubeocuchuoi06 Thành viên mới

bạn ý là mod mà,trong tai tồ đã là ***y rồi, giá mà zum zum gần tý nữa cái ảnh cầm dây thừng dưới suối kia nhỉ???