1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lưu học sinh Việt Nam tại Ấn Độ xin hay lên tiếng!

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi Mahabharata, 09/11/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ruouvangTL

ruouvangTL Thành viên mới

chào mọi người
  2. vtthuynt

vtthuynt Thành viên mới

Hi cả nhà,

Mình đang có ý định tìm việc và sinh sống ở New Delhi, nhưng mình không biết mấy về thành phố này (kinh tế, văn hoá, con người ...).
    Mình muốn tìm việc về Finance/Accounting. Không biết để xin được việc tốt ở đây thì cần điều kiện gì, có khó khăn không?
    Cả nhà cho mình lời khuyên nhá. Tks
  3. Lilka

Lilka Thành viên mới

mình cũng xác định nếu có đi Ấn thì ở ND. bao h thì bạn sang đó hả vtthuynt ?
  4. vtthuynt

vtthuynt Thành viên mới

@Lika
    Mình định tháng 3 sang năm. Nhưng muốn kiếm được việc rồi mới sang nên mình định gửi CV trước, khi nào ng ta gọi đi phỏng vấn thì mới sang. Có điều Ấn Độ cũng chỉ là nước đang phát triển, dân của nó còn đầy ng thất nghiệp, lương thấp nên ko biết mình có cơ hội ở đó ko nữa. Với lại cũng nghe nói ở Ấn toàn thấy đàn ông làm việc thì mình là con gái e là cũng khó xin việc. Bạn có sáng kiến gì ko
  5. Lilka

Lilka Thành viên mới

uh. mình nghĩ cơ hội việc làm ở đó ko phải là cao. nhưng nếu thực sự có trình độ thì ko phải lo.
    ở New Delhi thì bạn đừng lo về mấy hủ tục của Ấn. TP ý cũng khá hiện đại mà :)
    sang năm mình sang thì cũng chỉ là đi học thôi. chưa tính chiện đi làm :D
  6. Bharat

Bharat Thành viên mới

Chào các bạn đang có ý định sống và làm việc ở New Delhi, Ấn Độ,

Trước tiên, chúc các bạn thật nhiều sức khoẻ và thành công

Quả thực, các bạn có một ước mơ táo bạo là sống và làm việc ở Ấn Độ. Nhưng quả thực theo mình ước mơ đó thật khó thành hiện thực. Mình đã sống ở Ấn Độ được gần 8 năm (chủ yếu là học tập và nghiên cứu). Mình sống ở Delhi gần 6 năm và về nước công tác. Mình cũng mới sang đây lại để tiếp tục công việc nghiên cứu. Nhưng khi đặt chân đến sân bay, mình cũng tự hỏi mình là tại sao lai quay lại Ấn Độ. Rất nhiều điều dở khóc dở cười lại diễn ra... Nhưng quả thực với mình thì mình đã quen với điều đó và dễ có thể chấp nhận được vì ĐÓ LÀ ẤN ĐỘ.

Ấn Độ cái nôi của văn minh Phương Đông, là nước đang phát triển, dân số đứng thứ 2 trên thế giới. Một đất nước mà tôn giáo chi phối khá nhiều các hoạt động kinh tế, chính trị và xã hội nên sẽ có những hạn chế nhất định. Điều đáng nhận thấy là sự chênh lệch giầu nghèo rất rất kinh khủng...Các bạn nhìn thấy rất nhiều tỉ phú Ấn Độ trên thế giới chỉ sau Trung Quốc, nhưng tổng tài sản của các tỉ phú Ấn Độ lại vượt xa tổng tài sản của các tỉ phú Trung Quốc cộng lại

Delhi là thành phố nhưng cũng không hẳn là không có những điều lạc hậu các bạn nhé. Rồi còn rất nhiều các vấn đề liên quan như khi hậu, ăn ở, môi trường sinh hoạt và con người nữa. Các bạn phải cân nhắc rất nhiều đó.

Theo quan điểm của mình, không đâu bằng Việt Nam mình. Các bạn có trình độ các bạn không cần phải bon chen ở đất nước này làm gì cả. Mình cũng chỉ nói trên phương diện cá nhân để các bạn tham khảo thôi. Nếu có dịp, chung ta se trao đổi thêm các bạn nhé.
    Chúc các bạn thành công
  7. lawson0209

lawson0209 Thành viên mới

Chào các bạn. Mình hiện đang làm việc ở Mumbai, khu Goregaon. Có bạn nào cùng Mumbai thì hô lên một tiếng nhé!
  8. rose_24111983

rose_24111983 Thành viên mới

9. Aasthaa

Aasthaa Thành viên mới Đang bị khóa

Người Ấn có trình độ cũng nhiều lắm Lilka ơi, người Ấn họ cạnh tranh với nhau để có cviệc tốt cũng khốc liệt lắm.
    Ở DEL k fai chỗ nào cũng hiện đại cả đâu bạn, khu phía Nam hoặc center thì nhìn ra dáng city hơn vì là khu của dân nhà giàu và khu thương mại, còn đi xa xa ra khỏi trung tâm thì nhìn phố xá nhà cửa cũng bình thường lắm, nhiều chỗ còn k bằng thành phố của VN. Người Ấn vốn conservative với phong tục truyền thống của họ bởi vậy dù sống ở TP thì họ cũng vẫn phải tuân thủ nhiều phong tục tôn giáo lắm. Nếu sống ở Ấn thì chắc phải hi sinh sở thích mặc váy ngắn quần sọc áo 2 dây vào mùa hè vì như vậy là k decent mà lại còn bị thiên hạ dòm ngó và cũng k an toàn nữa...thật là phũ phàng :))
  10. Lilka

Lilka Thành viên mới

nơi nào chả có khu dân trí cao/thấp. mình cũng đã xem nhiều hình ảnh về khu trung tâm, New Delhi và Old Delhi.
    trở ngại lớn nhất khi sang đây là thời tiết (chênh lệch nhiệt độ trong ngày thật kinh khủng). tầm này chênh những 11 độ @@ thật dã man. HN cũng nóng lạnh rõ rệt, nhưng theo là theo MÙA. ko biết sang đấy có cách nào để khắc phục trong thời gian đầu ở đó nhỉ?
    ban đầu đến đấy chắc sẽ không tránh đc những cú shock. nhưng mình cũng tìm hiểu đc kha khá rồi. cài sẵn bộ chống shock cho tinh thần rồi. chác sẽ okay cả. có gì cứ nhìn dân bản xứ mà làm theo thôi :D tuy nhiên văn hóa là phải chấp nhận sự khác biệt. không tránh được. Ấn Độ là nơi chấp nhận sự đa dạng mà :D mình là dân từ nơi khác đến. chác chắn khác họ. nhưng mình sẽ khác trong khuôn khổ của họ :)