1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Luyện nghe tiếng Hàn, bạn đã biết cách chưa?

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi nhutrangg, 31/05/2017.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. nhutrangg

nhutrangg Thành viên mới

Để luyện nghe tiếng Hàn hiệu quả, cần có phương pháp tốt, bài viết dưới đây trung tâm tiếng Hàn SOFL xin giới thiệu đến các bạn một phương pháp học hay:

Luyện nghe tiếng Hàn
    Xác định được trình độ của bản thân để chọn lựa những khóa học và tài liệu luyện nghe tiếng Hàn phù hợp

Để việc học tiếng Hàn đạt hiệu quả cao nhất trước hết bạn cần xác định để biết được trình độ mình đang ở mức nào, chỉ khi biết được điều này bạn mới có thể chọn lọc cho mình khóa học và lớp học phù hợp. Bên cạnh khóa học, việc xác định trình độ còn giúp bạn có thể tuyển lựa được tài liệu học nghe tiếng Hàn tương ứng, như vậy quá trình học nghe của bạn mới đạt được kết quả okie nhất.

Luyện nghe tiếng Hàn theo phương pháp ngược

Trước giờ chúng ta đã gặp và nghe nói rất nhiều đến biện pháp là nghe trước, chữa sau nghĩa là sinh viên bật file nghe bài trước, nghe đi nghe lại sau đó mở phần file đánh chữ ra so sánh đối chiếu. hiện giờ bạn hãy thử làm điều ngược lại. Đầu tiên, hãy đọc và dịch file văn bản của bài nghe, học từ vựng, xem ngữ pháp tiếng hàn bảo đảm rằng bạn hiểu bài đủ tốt rồi mới chuyển sang nghe. Tất nhiên, khi ấy bạn đã hiểu được nội dung của bài nghe, dù vậy, hãy cứ nghe một cách chăm chú. Nếu trình độ nghe của bạn đang ở tầm trung, bạn sẽ nhận thấy mình thường chỉ nghe được lõm bõm vài ba từ. Nhưng do đã đọc văn bản nên bạn có thể nghe được dồi dào từ hơn.

Bạn hãy cứ nghe tiếp như vậy vài lần. Sau đó, bạn hãy nghe phối hợp đối chiếu với file chữ, để ý đến những từ mình đọc trong văn bản nhưng trong file nghe lại chưa nghe tốt được, hãy bật đi bật lại các đoạn xung quanh những từ đó, nghe đi nghe lại phong phú lần để xuất hiện phản xạ và vùng âm thanh. Đừng sợ rằng cách làm ngược này sẽ không phát huy tác dụng. Hãy làm thử trong một thời gian đều đặn, bạn sẽ nhận chức năng nghe cũng như giao tiếp tiếng Hàn tiến bộ rõ rệt

Luyện phát âm tiếng Hàn chuẩn

Chắc hẳn có phong phú bạn thắc mắc: Tại sao luyện nghe tiếng Hàn lại cần phải luyện phát âm chuẩn? khá đơn giản ví dụ như bạn sống ở Hà Nội nhưng khi bạn nào Sài Gòn, cùng là tiếng Việt Nam nhưng bạn lại cảm thấy rất khó nghe, đó là bởi vì cách họ phát âm khác người Hà Nội. tương ứng như vậy, nếu bạn cẩu thả trong phát âm tiếng Hàn thì bạn sẽ gặp đa dạng khó khăn khi nghe chính bởi vì cách phát âm khác nhau đó.

Hãy thật tập kết khi nghe tiếng Hàn

Khi nghe đề xuất quan trọng là bạn phải thực sự hội tụ, hãy đảm bảo rằng đầu bạn đang làm việc. Khi tai nghe được từ vựng tiếng hàn nào thì đầu cũng tiếp nhận và dịch ra từng đấy.

Điều sợ nhất khi luyện nghe tiếng Hàn là để tiếng đi qua “rửa tai” còn cái đầu bạn không hoạt động, không chú ý và không tập kết, nghe mà không biết mình đang nghe cái gì. Nếu thế cho dù bạn có nghe bao lâu thì cũng không mang lại kết quả tốt.

Để luyện nghe tiếng Hàn tốt và đạt tác dụng là khó nhưng không phải là điều không thể làm được nếu bạn có đủ quyết tâm, và nỗ lực phấn đấu hết sức mình