1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Luyện Solo Ghita

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi LongNhim, 01/07/2002.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. royalgia

royalgia Thành viên mới

Em biết loại dành cho nữ thì khoảng cách giữa các dây có ngắn hơn. Cái đấy có thể khắc phục được. Nhưng khoảng cách giữa các phím thì là bất di bất dịch rồi cơ mà. Tóm lại là vẫn phải đi rạch tay thôi. Mai em đi luôn.
  2. FloraAtDawn

FloraAtDawn Thành viên rất tích cực

vậy chuyển sang đánh keyboards như Flora đi, sẽ gần hơn, ko fải rạch tay
    mà có rạch thì nhớ khử trùng cẩn thận
  3. FloraAtDawn

FloraAtDawn Thành viên rất tích cực

vậy chuyển sang đánh keyboards như Flora đi, sẽ gần hơn, ko fải rạch tay
    mà có rạch thì nhớ khử trùng cẩn thận
  4. Mrjackal

Mrjackal Thành viên quen thuộc

Anh Thành Đà Nẵng chứ ai. Nhưng lão làm thế để đánh được piano chứ ko phải guitar, hồi đấy lão đang học khoa "lý sáng chỉ" nhạc viện Hà Nội.
    Chẳng thấy ai nói làm thế nào để thực hành các kỹ thuật palm mute, alternate picking, sweeping, tapping, pinch harmonic... nhỉ
  5. Mrjackal

Mrjackal Thành viên quen thuộc

Anh Thành Đà Nẵng chứ ai. Nhưng lão làm thế để đánh được piano chứ ko phải guitar, hồi đấy lão đang học khoa "lý sáng chỉ" nhạc viện Hà Nội.
    Chẳng thấy ai nói làm thế nào để thực hành các kỹ thuật palm mute, alternate picking, sweeping, tapping, pinch harmonic... nhỉ
  6. royalgia

royalgia Thành viên mới

Em hỏi các bác cao thủ tí, nhất là guitar. Bây giờ đưa 1 bản cổ điển lạ hoắc cho các bác, các bác có vừa nhìn vừa đánh được không?
  7. royalgia

royalgia Thành viên mới

Em hỏi các bác cao thủ tí, nhất là guitar. Bây giờ đưa 1 bản cổ điển lạ hoắc cho các bác, các bác có vừa nhìn vừa đánh được không?
  8. nothinglastz

nothinglastz Thành viên quen thuộc

Tớ ko phải cao thủ nhưng cũng trả lời được câu này. Chẳng ai có khả năng ghê gớm đến mức nhìn một bản nhạc lần đầu mà đánh được ngay cả. Tất cả còn phải tập. Chưa kể là nhạc cổ điển chùm đơn chùm kép, bè này bè kia.
    Kể cả cứ cho là khả năng có người đọc nhạc và thuộc nốt nhanh đến mức đánh kịp thì chắc chắn cũng chỉ như một cái máy thôi.
  9. royalgia

royalgia Thành viên mới

Cho em hỏi các bác chuyên nghiệp ghita tí
    Các bác để móng tay dài cỡ nào ạ
    Cám ơn các bác.
  10. st2forget

st2forget Thành viên mới

Hôm nay em mới vừa tò mò bước vào forum này thấy khá là hay, em cũng đang tập tành học đàn guitar, đọc bài của mấy anh thấy có chỗ lạ, ở chỗ cách xác định hợp âm cho các bài hát, thông thường thì người ta học thuộc (đối với những người học bên ngoài), tức là thí dụ như không thăng không giáng thì là C hoặc Am, nhưng thí dụ thăng ở F thì là G hoặc Em, dựa theo sách mà nói, nếu đếm từ trái sang phải, nốt thăng cuối cùng là nốt gì thì mình +1 và -1 sẽ ra hợp âm chính của bài hát. Ví dụ: thăng ở F, F + 1 là G, - 1 là Em, có vẻ như nó theo nguyên tắc ba mẹ con, con dứng giữa, ba phải và mẹ trái. Nhưng khi đọc bài ở đây em lại thấy cũng là nốt cuối cùng (không biết từ trái qua phải hay từ trên xuống dưới) mà nguyên tắc lại là + 5 và -3... Có lẽ là các anh đếm từ trên xuống thì phải... Nhưng xin đừng vội bảo em chẳng biết gì, bởi vì thực tế là như vậy, em chỉ mới học guitar 1 tuần thôi, đã đệm được hầu hết các bài, biết hầu hết các điệu và có thể tự điền hợp âm cho một vài bài, dĩ nhiên là gà con thì điền hợp âm có dở...
    Rất vui được biết đến diễn đàn này, mong các anh hướng dẫn. Em rất thích học solo nhưng phải rèn thêm 1 thời gian nữa đã. Dù sao đi nữa, mọi cái các anh nói em sẽ tiếp thu, vì học trước dẫu sao đến lục thầy giảng vẫn dễ hiểu hơn ^_^.