1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Luyện tập Pháp ngữ !( Mục lục trang 1) - Học 3000 từ tiếng Pháp thông dụng nhất ? (p.39)

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi batmanforever, 13/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. luton

luton Thành viên mới

Trong trường hợp này "que" là đúng vì chủ ngữ của vế sau nằm ở cuối câu (le rectorat). Trong tiếng pháp có rất nhiều câu nếu dài thì chủ ngữ có thể đặt ở cuối câu. Để dễ hiểu hơn nữa bạn đảo lại là thấy ngay liền "que le rectorat lui a adressée ". Như vậy chủ ngữ là "le rectorat" và thành phần phụ là "la convention".
    còn nếu dùng "qui" thì phải chia động từ lại ở thể bị động "qui lui a été adressée par le rectorat" (câu trở thành phrase passive)
  2. luton

luton Thành viên mới

3. emlevent

emlevent Thành viên mới

that ra thi ko qua phuc tap the! âm mũi chỉ cần đọc tròn môi là được mà! vd "măng", TV thi nhành cái mồm ra, Tp thì tròn cái mồm lại! là được mà!
  4. MUs

MUs Thành viên quen thuộc

Chả thế mà cô M bảo là người Pháp nói nhìn yêu lắm, vì miệng cứ chúm chím... :P
  5. dieulinh

dieulinh Thành viên quen thuộc

bác Mus có vẻ thích môi chúm chím nhỉ nhìn avatar của bác là biết . Tiếng pháp thì mình nhận thấy chỉ có vài âm khó và dễ nhầm là âm "t" (người việt mình phát âm thường nặng âm t quá trong khi đó thì tây nó đọc nằm giữa khoảng t với th). Âm "un" mình phát âm méo cả mồm mà cũng không đúng, "anh" cũng không đúng mà "ăng" cũng sai nốt. Âm "r" thì phát âm cũng ko đến mức tệ nhưng không thể nào nói nhẹ như chúng nó được. À còn âm "sol" với "saule" nữa cũng khác nhau và cũng dễ nhầm. Mình rất thích nghe tiếng pháp chuẩn xịn của paris nghe rất thanh thoát, chúng nó nói như chim hót ấy
  6. dieulinh

À các bác cho em hỏi chút, em có thắc mắc tẹo về cách phát âm của mấy từ này : Saint Ouen, Jean Bouin .
    Em thì em đoán là cứ phát âm đầy đủ thôi, "OU" sau đấy là "EN" phát âm liền hai nguyên âm vào thật nhanh là được, cái Bouin cũng thế không biết có đúng không?
  7. emlevent

emlevent Thành viên mới

môi chúm chím! kết cái từ này!
    Sau khi miêt-mài-học-tập (nói thế cho cô đỡ đau lòng và hối tiếc vì trót cho em qua môn phonetique), em thấy rằng các bác cứ nhìn phiên âm ý, âm mũi nó có cái dấu ngã trên đầu. thế. Co o, a voi e! muôn đọc "un" thì cứ e mà môi chúm chím. Bình thường chúng mình đọc e thì mồm bẹp dí! bi h mình đọc e nhưng mà mồm tròn xoe! em thấy nó cũng ra-1-cái-j-đấy
    còn mấy cái từ kia, hok nhìn thấy bao h, mà đã là tên riêng nữa thì càng tê, em ngu đần lắm! em chỉ có kinh nghiệm xương máu là cứ tự động phiên âm, lần học Taon hay pharaon j đấy, (âm này đọc là a~ thì phải ) thấy mình đọc sai toe toét nhoe nhoét mới khiếp sợ (thì cũng 2 âm đọc liền "a" roi "on"! tóm lại những từ quái quái thì nên tra từ điển!
  8. MUs

M thấy khoai nhất cái âm "r" ý. Đọc cả từ thì thấy cũng giống giống, nhưng nếu chỉ "r r r..." thôi thì không thể nào giôóg trong băng đc... :(( Cô bảo là dần dần sẽ luyện đc, mà M mới luyện có 2 tháng... Chắc sẽ đc thật nhờ! :D Sau này môi lại chúm chím thì bỏ xừ! :D M quen là đứa mồm to mộm rộng roài... :D :"> :)
  9. dieulinh

Âm "r" theo em bác cứ tập thế này này, bác há mồm ra giống kiểu bị bóp cổ, nhưng đừng lè lưỡi , kẻo người ta tưởng bị bóp cổ thật, rồi bác cứ khè khè giống mấy con mèo nó khà ấy, là chuẩn lol buồn cười quá. Bác đừng nghĩ em đùa nhé em nói thật đấy. Phát âm sao cho âm từ cổ họng ra là chuẩn chứ đừng phát âm từ lưỡi là ok. Còn vụ mồm chúm chím em có thấy thế đâu nhỉ, nhưng hình như nói tiếng pháp nhiều thì nhân trung có vẻ sâu hơn các thứ tiếng khác thì phải hì hì.
  10. MUs

Hi hi, M cảm ơn bác ạ. M cũng có tập như thế roài, cơ mà chả hiểu sao cô giáo cứ bảo chưa đc... Cơ mà nói chung là M học tiếng Pháp thấy vui lắm nên chắc học cũng vô. Chỉ tội lười học nên dạy đến đâu biết đến đấy thôi, không biết trước hay biết nhiều quá... :D :"> :)