1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Luyện tập Pháp ngữ !( Mục lục trang 1) - Học 3000 từ tiếng Pháp thông dụng nhất ? (p.39)

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi batmanforever, 13/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. muadong9

muadong9 Thành viên mới

vậy à? thế mà mình cứ tưởng... Thôi thì hai lần mình viết sai thì thành một lần viết đúng nhá! hihi!
  2. MUs

MUs Thành viên quen thuộc

:D tuyệt quá! M làm đc roài... Cảm ơn bác! :D :)
  3. cogaichandat

cogaichandat Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn Phương Nga thân mến có thể gửi cho mình nữa được không?
    Cảm ơn bạn lắm lắm!!!
    Email của mình: phanthilanhuong1181@yahoo.com

4. vickypham

vickypham Thành viên mới

Em vẫn thấy mọi người hay viết là Bonne Anniversaire. Nhưng em thắc mắc đây là nom masculin, sao lại dùng bonne nhỉ Ai giải thik giúp em với! Merci d''avance
  5. soloiste

soloiste Thành viên mới

Theo em thì mọi người viết sai đấy
  6. emlevent

emlevent Thành viên mới

Uh. Bon Anniversaire. Viết là thế nhưng mà nói thì lại là Bonne. Cái này đã nghe láng máng ở đâu đó (cô giáo mình nói chăng??????????? xin lỗi cô quá, chẳng nhơ cô đã dạy những gì và ko dạy những gì nữa), thì nếu là đứng trước danh từ giống đực bắt đầu bằng nguyên âm, kiểu như anniversaire hay état (người ta vẫn nói là bonne etat) thì cái bọn tính từ đọc thành giống cái hết, cho nó vần, nối âm, nối iếc gì ý!
    Phải không nhỉ?!!!
  7. greenfield08

greenfield08 Thành viên mới

E chào các pác, e là "dân" Pháp mới toe, e mới học tiếng P được mấy buổi, thấy nó khó điên đảo, xã e nói là thôi bỏ k học nữa, e quay ngoắt đầu lại lườm lão rách cả mắt. Tính e nó vậy, càng khó càng thích đâm đầu vào nhưng không giấu gì các pác, nhiều lúc thấy cũng mệt mỏi (đấy là iem nói chung chứ mới học Pháp có mấy buổi mà thế thì các pác lại...mắng iem chít). E lên đây cầu khẩn các pác chỉ giúp e cách gõ tiếng Pháp trên bàn phím tiếng Anh với. Em đã thử các cách mà các Pác chỉ nhưng không được ạ. Còn nữa, các pác chỉ dùm e cái từ điển mà có cả Pháp - Việt và Việt - Pháp (giống như từ điển tiếng Anh). Mới đầu chỉ dám làm phiền các pác thế thui ạ, sau này sẽ quấy rầy nhiều hơn. Tks các pác, chúc các pác mau khẻo....quên mạnh khoẻ....
    mail của e là: nmphuc2002@gmail.com
  8. greenfield08

greenfield08 Thành viên mới

Ôi chả ai giúp e à, huhuhu...............h..uuuuuuuuuuuuuuuuuuu, khóc nè...........khóc nè............................khóc nhè chè thiu.....
  9. cogaichandat

cogaichandat Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn có thể vào vdict.com hoặc baamboo, ở đó có cả từ điển Việt - Pháp, Pháp Việt. Hình như Lạcviệt cũng có từ điển như vậy thì phải?!!
  10. redsea20986

redsea20986 Thành viên quen thuộc

Bon anniversaire ko phai doc thanh bonne anniversaire dau. Ma vi 2 chu lien nhau, anniversaire bdau = nguyen am nen nguoi ta se tach cac am tiet nhu sau:
    Bo/na/ni/ver/saire.
    Vay ban se doc la [bo na ni...]. cai chu "bo" doc rat nhe nen ban tuong nham ng ta doc thanh "bonne".
    Ko co ki hieu phien am o day, hoi kho cho ban hinh dung. Hi, nhung ma tin minh di, minh la giao vien tieng phap ma :D