1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lý Sơn - Nàng công chúa vẫn cần thẩm mỹ viện

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi cu_ty_hamchoi, 14/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cu_ty_hamchoi

cu_ty_hamchoi Thành viên mới

Lý Sơn - Nàng công chúa vẫn cần thẩm mỹ viện

Dạo này thấy trên box anh em bàn tán về Lý Sơn cũng nhiều. Đúng theo dòng thời sự. Mình cũng đã balo - bala một chuyến và cũng rút ra nhiều điều. Hy vọng có ích cho các bạn nào đang thích đi
    Thứ nhất là cũng như các đảo khác của nước ta, Lý Sơn đẹp và lạ so với những thứ mà người đất liền vẫn thấy. Có biển (tất nhiên), có không khí nông thôn, có nắng gió...

Lý Sơn cũng có các di tích, thắng cảnh (cái này thì hầu như đâu cũng có), Lý Sơn thì đặc biệt hơn vì có gắn với Hoàng Sa, chủ đề nóng vài năm gần đây

2. nickcuchuoi

nickcuchuoi Thành viên mới

Bạn nên sử dụng trang up ảnh khác _ đừng dùng của bọn sieuthinhanh _ ảnh bị chèn cái dòng đen đen kia vào xấu ảnh lắm.
  3. cu_ty_hamchoi

Nhắc đến Lý Sơn, mọi người thường nghĩ đến Hoàng Sa - với các di tích nghe rất kêu như đình làng An Vĩnh, đình An Hải, di tích mộ gió... Thế nhưng những di tích này hiện nay đang như vậy:
    Hoang tàn và đổ nát, đóng cửa kín mít. Nơi nào sạch sẽ hơn chút thì thành sân phơi cá.
    Bên cạnh các di tích chính thì Lý Sơn chỗ nào cũng có đền thờ, nhà thờ họ... với màu sắc chi tiết, kết cấu gần giống nhau. Và điều quan trọng là đều xuống cấp, vắng vẻ ko ai trông nom.
    Một điều đáng buồn hơn nữa là sau 1 buổi lang thang xe máy, thì đến 80% người dân mình hỏi ko biết rõ được địa điểm của đình làng, của nhà trưng bày, của khu mộ gió chứ chưa nói đến lịch sử hình thành, nguồn gốc các di tích này.
  4. cu_ty_hamchoi

Lý Sơn là một hòn đảo gắn với lịch sử của dân tộc với những chuyến đi bảo vệ Hoàng Sa. Chính vì vậy Lý Sơn phù hợp với những ai muốn du lịch kết hợp tìm hiểu văn hóa chứ nếu chỉ du lịch đơn thuần cùng với tăm biển có lẽ ko nên đi một đoạn đường dài đến.
    Nếu bạn muốn tìm hiểu Lý Sơn, cần tìm hiểu thông tin kĩ càng vì theo mình, có đến 80% người dân đảo không biết bạn hỏi về cái gì? bạn định đi đâu? để có thể chỉ đường cho bạn.
    Và chắc bạn cũng cần tham khảo thêm tiếng Trung để có thể hiều được các di tích vì có đến 99% di tích ko có người hướng dẫn và tiếng Việt ghi chú.
    Chưa kể Lý Sơn còn cần phải có nhiều hơn nữa những cố gắng về cơ sở hạ tầng (điện - nước) để có thể phù hợp hơn với khách du lịch.
    Nói tóm lại, nếu là một nhóm bạn đi chơi, mong muốn có nhưng ngày nghỉ ngắn ngày (dưới 4 ngày), thư giãn về tinh thần, tắm biển và ngắm cảnh quan, xuất phát từ HN thì nên chọn Cô tô hoặc Bạch Long Vĩ, Quan Lạn. Biển trên đảo chắc chắn đẹp hơn Lý Sơn, cơ sở hạ tầng tốt hơn và không phải mất gần 1,5 ngày đi về.
    Còn nếu bạn muốn thử hào khí Hoàng Sa (Lý Sơn thực chất không phải là nơi xuất phát của những chuyến tàu ra HS) theo dòng thời sự thì cũng thử 1 chuyến Lý Sơn. Tuy nhiên nên bớt chút thời gian thăm Quảng Ngãi với Sơn Mỹ, Dung Quất, Đức Phổ, Chu Lai, Thiên Ấn. Như vậy chuyến đi mới đỡ phí phạm.
    Sơn Mỹ - nơi ghi dấu tội ác của lính Mỹ
    Khu mộ đồng chí Huynh Thúc Kháng trên đỉnh núi Thiên Ấn
  5. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Em thấy các bác đi cứ như có phong trào mà không xác định là mình đi với mục đích gì. Đi để tìm hiểu văn hóa và lối sống. Đi để tìm hiểu một vùng đất ít người biết đến.Đi để an dưỡng... Hay đi để chứng tỏ mình đã tới đó..
    Mặt khác, các bác chơi ở đây thì toàn những người đi du lịch nhiều. Trước khi đi cũng phải tìm hiểu thật kỹ nơi đó có phù hợp với mục đích đi của mình hay không...
  6. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Lý Sơn hiện nay không phải (chưa phải) là đảo du lịch. Bạn đi bạn sẽ thấy nó chẳng có các dịch vụ hỗ trợ du lịch gì cả ngoài mấy nhà nghỉ tạm bợ (mấy nhà nghỉ này phục vụ dân buôn bán trên đảo là chủ yếu không phải khách du lịch. Nhà nghỉ có số phòng lớn nhất là khoảng 10 phòng bé tí. Số lượng nhà nghỉ chỉ có 06 cái). Nhà em có ở đó 5 đêm, nghịch ngợm đi ra các nhà nghỉ hỏi han thì số lượng khách du lịch hầu như đếm trên đầu một bàn tay..
    Còn việc 80% người dân hỏi không biết được các địa điểm của đình làng, nhà trưng bày và khu mộ gió. Một là, ở đó có 2 cái làng gồm đình làng An Vĩnh với An Hải. Hai là nhà trương bày mới được khánh thành cách đây được có 2 tháng. Mộ gió thì nằm zải zác khắp đảo, nó chẳng tập trung theo khu cho nên bác hỏi nhiều người không thể nói cho bác được. Thứ nữa là cái accent (khẩu âm) của bác, bác có nghĩ là bác nói người ta có thể nghe được không?. Bác cũng thử làm cái survey hỏi 1,000 người đang sống ở Hà Nội xem họ có biết núi Nùng ở đâu không?, chùa Non Nước nó ở chỗ nào không?
    Nhà em thì vẫn thích Lý Sơn bởi nó chưa bị bàn tay của ngành du lịch Việt Nam mò vào, vẫn rất hoang sơ và thuần phát [Em cũng có cảm giác này cách đâu 5-7 năm khi mà đặt chân lên Quan Lạn. Vừa rồi mới đi Quan Lạn, một cảm giác buồn khó tả]. Em cũng vẫn thích Lý Sơn bởi nó rất phù hợp với cách đi du lịch của em. Đi để khám phá vẻ đẹp về văn hóa và con người của một vùng đất. Nếu chỉ đến mà nghỉ ngơi, nhìn một cái đình, một cái giếng nước đổ nát tiêu điều mà không biết về các câu chuyện đằng sau nó, liên quan tới nó thì đúng là chạy ra Thiên Đường Bảo Sơn còn đẹp hơn nhiều. Em thích nhất Lý Sơn là con người. Rất hiền hòa và rất hiếu khách. Ngồi uống cốc bia, ăn miếng thịt gà nước ở trước cửa đình, ở trong hang núi chỗ chùa Hang nghe những câu chuyện về nghề đi biển về ?oluật? của biển?

7. 0988693333

0988693333 Thành viên mới

Theo NGU ý của em thì bác chủ topic và mod nên dồn topic này vào topic Lý Sơn của bác Xtran cho đỡ loãng box và quan trọng là để anh em tiện theo dõi, thông tin được tập trung.
  8. Alo_TongDaiDay

Alo_TongDaiDay Thành viên rất tích cực

gộp là gộp thế nào bác , gộp vào thì cái topic kia thành cái chợ à ...
  9. ElLula

ElLula Thành viên mới

;)) hoá ra là nhà báo đã có topic này... ;))
    Theo NGU Ý của em thì cứ để topic này lại, ;)) chứ topic của anh Thanh đang đẹp thế kia mà tự dưng để các bác mới về thả 1 đống ảnh đầy rác và Ứt vào thì ô nhiễm mất... ;))
    ........
    Còn theo em,ra đấy chỉ được mỗi cái điểm biển xanh,mông trắng,nắng vàng,lặn xuống ngắm rắn biển rồi chạy toé khói là vui ;)) ... Dưa và Dừa thì ăn tẹt ga, ;)) và cái chính chuyến này với riêng em thì đáng để đi lắm :"> :">

10. thuz

thuz Thành viên mới

Cu tý mới đi LS về à? may quá, tớ cúng đang định cuối tháng 7 này đi , hix, có bao nhiêu ảnh cho xem hết đi, xem những ảnh trước ở topic trước thì đúng là đẹp thật, he he, lại giống đợt tớ đi QL cũng vì mấy bức ảnh đẹp đây này, tớ bắt đầu thấy giống kiểu lừa tình rồi đấy nhớ,