1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lý Sơn - Nàng công chúa vẫn cần thẩm mỹ viện

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi cu_ty_hamchoi, 14/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. doankhucthangtu

doankhucthangtu Thành viên mới

Hị hị, bác chủ top chỉ than thở là: " Hoang tàn và đổ nát, đóng cửa kín mít. Nơi nào sạch sẽ hơn chút thì thành sân phơi cá.
    Bên cạnh các di tích chính thì Lý Sơn chỗ nào cũng có đền thờ, nhà thờ họ... với màu sắc chi tiết, kết cấu gần giống nhau. Và điều quan trọng là đều xuống cấp, vắng vẻ ko ai trông nom.
    Một điều đáng buồn hơn nữa là sau 1 buổi lang thang xe máy, thì đến 80% người dân mình hỏi ko biết rõ được địa điểm của đình làng, của nhà trưng bày, của khu mộ gió chứ chưa nói đến lịch sử hình thành, nguồn gốc các di tích này."
    Mà các anh em chiến hữu cứ nhảy bổ vào mắng bác ấy là sao. Giời ạ, có ai bảo rằng Bảo tồn văn hóa truyền thống của dân tộc bằng cách thờ ơ bỏ hoang cho nó hỏng dần đi đâu ạ.
  2. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Với bản thân tôi, với cái mindset của tôi, tôi vẫn cho Lý Sơn là một nàng công chúa đang NGỦ giữa biển Đông. Nói một lần nữa là nó vẫn đang ngủ và chưa được đánh thức ở phương diện du lịch.
    Tôi vẫn thấy LÝ SƠN đẹp từ tình người cho đến những dải san hô, những sân cá những sân rong phơi khôi dọc bờ biển hay trên đường.
    LÝ SƠN với tôi nó đẹp từ cái lịch sự gắn liền với Hoàng Sa, một trong một số vấn đề mà tôi bỏ gần 02 năm tìm hiểu qua những chứng nhân, qua những tài liệu của hệ thống inter-library của US.
    Dù gì thì với tôi nó vẫn đẹp, nó đẹp với riêng tôi. Đơn giản vậy thôi? Tôi không phải là các bạn nên tôi không có cảm nhận của các bạn. Cái thread kia của tôi (1) là đưa ra các thông tin ăn, ngủ, nghỉ, đi lại và một vài nơi nên đến ở LÝ SƠN (2) là nói về những cảm nhận của tôi về con người và vùng đất LÝ SƠN [Một lần nữa nói lại, đó là cảm nhận của riêng tôi]. [3] là để càng nhiều người biết đến LÝ SƠN, càng nhiều người biết đến lịch sử Hoàng Sa, để càng nhiều người biết Hoàng Sa là cương thổ của Việt Nam, không phải của Trung Quốc.
    Cũng như bạn Black_Hands, bạn tới hòn đảo lấy nghề đánh bắt cá, hái rong biển làm kế sinh nhai không phải là du lịch thì mùi tanh nồng của cá hay của rong biển phơi khô. Họ cũng ?okinh? cái mùi đó không phải chỉ có mỗi bạn. Nhưng bạn cứ thử đặt bạn vào hoàn cảnh của họ xem thế nào? Những người phụ nữ phơi lưng ra nhặt từng cọng rong biển, những người đàn ông lặn hụp giữa trưa nắng chang chang để nhặt từng cọng rong biển, rồi phơi khô, rồi bán với cái giá 5,000 VND/kg. Những người đàn ông, nửa đêm thức trắng, lầm lũi trốn như những bóng ma trên biển [vì sợ H/Quân TQ bắt giữ , sợ bị mất hàng trăm triệu tiền chuộc tàu] để đánh bắt những con cá, rồi phơi khô, rồi đem đi bán? Họ chẳng còn lựa chọn nào khác. Họ bươn trải và take risks từ chính mạng sống của họ, để mưu sinh. Với hoàn cảnh vậy mà họ vẫn thân thiện,nhiệt tình, vẫn lạc quan vẫn đối xử với tôi như những người bạn phương xa lâu ngày không gặp...Chính tình người đó làm tôi thấy LÝ SƠN nó đẹp hơn gấp ngàn lần, đẹp hơn Santa Monica, đẹp hơn Santa Catalina, đẹp hơn cả Coronado?, đẹp hơn rất nhiều những bãi biển tôi cho là đẹp mà tôi đã đi qua?
  3. xttran23

Không biết bạn hongngochn1 đi có ngấm được tí I ốt nào vào người không mà phát ngôn cái câu ?oCơ mà ko biết họ cố tình hay vô ýh quên khuấy mất khi mà mọi địa điểm thăm quan đây toàn chữ của bọn Khựa?.
    Thưa bạn là hầu hết các địa điểm thăm quan ở LÝ SƠN toàn là chùa với chiền, lăng với mộ... Bạn thử xem cái Hà Nội của bạn, có cái đền chùa nào cũ, cổ và thậm chí là mới nó không dùng Hán tự không? chưa nói đến LÝ SƠN. Nói như bạn thì chẳng phải có LÝ SƠN mà khắp cái nước Việt Nam, và thậm chỉ cả Nhật Bản và Cao Ly cũng sắp thành đất của tụi khựa như bạn nói rồi?
  4. hongngochn1

hongngochn1 Thành viên mới

Không biết bạn hongngochn1 đi có ngấm được tí I ốt nào vào người không mà phát ngôn cái câu ?oCơ mà ko biết họ cố tình hay vô ýh quên khuấy mất khi mà mọi địa điểm thăm quan đây toàn chữ của bọn Khựa?.
    Thưa bạn là hầu hết các địa điểm thăm quan ở LÝ SƠN toàn là chùa với chiền, lăng với mộ... Bạn thử xem cái Hà Nội của bạn, có cái đền chùa nào cũ, cổ và thậm chí là mới nó không dùng Hán tự không? chưa nói đến LÝ SƠN. Nói như bạn thì chẳng phải có LÝ SƠN mà khắp cái nước Việt Nam, và thậm chỉ cả Nhật Bản và Cao Ly cũng sắp thành đất của tụi khựa như bạn nói rồi?
    [/quote]
    :)) thì theo tớ nghĩ thì đúng là nên quy về một mối là hay nhất :)) .Còn công nhận,tớ viết nhầm, phải viết như bạn cu Tí là học thêm tiếng Trung để có thể hiểu về những nơi tham quan.
    Tớ vẫn bảo vệ quan điểm Lý Sơn đẹp về tình người hơn là đẹp về tình cảnh
  5. 0988693333

0988693333 Thành viên mới

Ứ biết các bác chém như đúng rồi để mần cái gì. Chém tiếp đi để em hóng, bắt đầu thấy gió bão gần như Topic của anh Gió về Hội An rồi đấy
    @xttran23: Với em LS rất ĐẸP bác ạ. Cuộc sống của ng dân nơi đó thực sự vất vả, khốn khó.
    @all: Tranh luận ai đúng, ai không có được gì không bác khi mà nơi ấy hàng ngày vẫn
    Thiếu nước ngọt
    http://baoquangngai.com.vn/channel/2022/201006/Ly-Son-thieu-nuoc-ngot-tram-trong-1948412/
    bị cấm đánh bắt, bị bắt bớ trên chính lãnh hải Việt Nam
    http://*******.org/forum/showthread.php?t=31011
    đọc đoạn đầu các bác sẽ hiểu.
    Nếu có thể xin các bác hãy góp sức cùng ngư dân đưa trẻ đến trường nhé. Mỗi người bớt 1 ly cà fe thôi thì sẽ có bao nhiêu bộ sách giáo khoa sẽ đến tay các em? các bác có sách không dùng nữa có thể quyên góp cho thư viện trên đảo các bác nhé.
    Hãy làm chút gì đó thiết thực hơn đi ạ.
    Được 0988693333 sửa chữa / chuyển vào 00:37 ngày 20/07/2010
  6. yoyoa4482

yoyoa4482 Thành viên quen thuộc

Quả này thì miễn bàn và miễn cãi luôn anh nhỉ. Trời thì xanh thăm thẳm, nước cũng thế. Con người hiền lành, dễ chịu. Lại còn nhiệt tình, thật thà dễ mến nữa chứ
  7. xttran23

Tranh luận được nhiều cái lắm ạ. Em nghĩ tại sao các bác không tranh luận ạ. Em nói là tranh luận nhé, không phải cãi nhau. Vì tranh cãi thường chủ yếu là personal attacks trong khi tranh luận là đưa ra những luận cứ, luận điểm để bảo về quan điểm của mình trên quan điểm tôn trọng sự khác biệt [Respect the differences]. Khi tranh luận, người theo dõi cuộc tranh luận sẽ có nhiều thông tin đa chiều hơn, từ đó sẽ tự mình đưa ra một kết luận nào đó cho chính bản thân mình. Vì vậy, tranh luận là một điều hoàn toàn tốt. Một tổ chức mà không có tranh luận, chỉ thủ dâm tinh thuần thì chẳng có gì để phát triển cả.
    @ YO: Cũng không phải lúc nào trời cũng xanh thăm thẳm đâu em ạ. Đợt anh đi, ngày đầu tiên biển động, trời xầm xì và vô cùng ảm đạm.
    Cũng xin một lần nữa remind các bạn phải suy nghĩ mục đích của các bạn đến LÝ SƠN là gì. Nếu bạn đến tận hưởng sự hượng thụ của những dịch vụ hoàn hảo thì đừng có mò đến LÝ SƠN làm gì vì LÝ SƠN chưa phải đảo du lịch, nó chẳng có cái dịch vụ gì để phục vụ cho du lịch cả [Kể cả mấy cái nhà nghỉ cũng chỉ để phục vụ cho dân buôn trên đảo, không phải là du lịch]. Còn nếu bạn muốn trải nghiệm với một hòn đảo chưa bị bàn tay của du lịch động tới, con người hiền hòa và nhiệt tình, cảnh vật hoang sợ như chính bản thân nó, trải nghiệm với một hòn đảo của lịch sử gắn liền với nỗi đau Hoàng Sa.. thì bạn nên đến với LÝ SƠN...
  8. doankhucthangtu

doankhucthangtu Thành viên mới

Tranh luận thì quả là hay, vì mâu thuẫn mới sinh ra phát triển. Nhưng tranh luận với những người chỉ nói không chịu nghe thì chán thật.
  9. Alo_TongDaiDay

Alo_TongDaiDay Thành viên rất tích cực

cái gì sai thì phải sửa , cái gì đúng là phải nhận á
    thêm cái anh Lý Sơn
    Nghê Mưu Sinh
  10. hoangsaorg

hoangsaorg Thành viên mới

Lý Sơn - Nàng công chúa vẫn cần thẩm mỹ viện và LÝ SƠN - Nàng công chúa đang ngủ giữa biển Đông
    Theo mình thì Lý Sơn vẫn là Công Chúa :D
    Theo mình Lý Sơn là một cuốn tiểu thuyết chứ không là một cuốn truyện tranh mà bác cuty thích đọc đâu.
    Lần đầu tiên ra Lý Sơn mình cũng hơi thất vọng lượn lờ quanh đảo mà chưa thấy chỗ nào thật nổi bật thật đẹp cả. Thế mà sau khi ở đó 2 ngày thì 2 tháng sau mình lại lọ mọ tìm cách ra Lý Sơn.
    Nói về đình làng An Hải một di tích quốc gia trong đó có gì? 3 gian nhà trống, tượng, các đồ chưng bày thì chẳng có gì. Thực sự là mình chưa đi một ngôi chùa nào mà lại ít tượng với đồ như thế. Trước đình có một hàng cây lơ thơ, mấy bức tường đổ, bàn thờ hương khói lạnh tanh. Thế nhưng hôm nay nhìn ảnh bác cu ty chụp mình lại nhớ nó quá. Tại ngôi đình này những thuyền trưởng của An Hải trước khi ra khơi, ra đó đứng hướng ra biển và cầu xin trời biển các bậc tiền nhân phù hộ cho chuyến đi được an bình.
    Sau chuyến đi họ lại ra đây để cảm tạ trời đất cảm tạ thần linh đã phù hộ độ trì cho họ.Không biết đời ngư dân có bao nhiều lần như vậy nhưng mình nghĩ chắc chắn mỗi lần đều in sâu trong tâm trí họ Với những con tầu gỗ nhỏ nhoi trước biển thì quả thực sự linh thiêng của ngôi đình là một điều gì đó có thực.
    Đình An Hải cũng có những ngày vui tươi nô nức khi cả dòng tộc tổ chức lễ khao lề thế lính Hoàng Sa, khi đó nào cờ nào hoa nào lễ nào người kín hết cả sân đình.
    Đây cũng là nơi mỗi khi có bão những người vợ lại ra đây đứng ngóng ra biển, ngóng về Hoàng Sa-nơi người chồng của họ đang vật lộn với biển cả rất có thể sẽ không về nữa để họ cô quạnh với biển. Và có những người vợ rằm mùng một lại ra đây nhớ về những người thân đã về với biển. Có lẽ vì có quá nhiều người ra đây ngóng chờ chồng, con, cha mình đi biển mà ngôi đình mang một vẻ buồn giống một người ngư dân trước biển không có gì nhiều chỉ có tấm thân.
    Tin mới nhất hiện tại vẫn còn hơn 10 ngư dân Lý Sơn mất tích ngoài biển Hoàng Sa do cơn bão số 1 vừa qua. Cầu mong cho họ có ngày được trở về thắp hương tại ngôi đình An Hải này.
    Được *******org sửa chữa / chuyển vào 01:43 ngày 23/07/2010
    Được *******org sửa chữa / chuyển vào 02:21 ngày 23/07/2010