1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lý thuyết Vật lý tổng quát - Thử bàn kỹ thêm?

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi NITARID, 18/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. NITARID

NITARID Thành viên mới

Lý thuyết Vật lý tổng quát - Thử bàn kỹ thêm?

Có một số bạn muốn bàn kỹ hơn về thuyết của bác Hùng NITARID đi trước nhé (đề nghi chú VLV ngồi xem các anh, các chị bàn luận nhé)

+Tên "Lý Thuyết Vật lý Tổng quát" cho thấy là tác giả có tham vọng lớn, cứ nghĩ chuyến này thì các nhà vật lý, thiên văn... chuẩn bị về hưu hàng loạt, thực tế đọc xong thì thấy còn nhiều vấn đề cơ bản của vật lý vẫn còn đó. Theo mình chỉ nên đề tên "Quan điểm mới về ánh sáng và trường hấp dẫn" cũng quá khủng khiếp rồi.

+ Bài viết cho thấy tác giả rất thiếu tôn trọng các nhà khoa học đi trước, tiếp nhận các kết quả nghiên cứu không có trích dẫn tài liệu rõ ràng (mình chưa thấy một tài liệu khoa hoc nào tùy tiện kiểu đó).

+ Nên bắt đầu từ việc định nghĩa lại tất cả các khái niệm vật lý cơ bản cho "Lý Thuyết Vật lý Tổng quát" của mình như: Hạt cơ bản, Phản hạt, Điện tích, khối lượng là gì ...(bác H theo ai hay của riêng mình)

+ Nhiều khái niệm cơ bản cho thuyết của mình còn chưa chặt chẽ. Ví dụ, bác H cho rằng: Kết cấu nguyên tử bảo tồn các hạt khỏi sự tương tác của phản hạt tồn tại trong trường hấp đẫn là không chính xác: Ion H+ vẫn tồn tại ổn định trong dung dịch điện ly đấy chứ có phản hạt nào của nó "vồ" đâu ???... Cần giải thích rõ cơ chế bảo tồn hạt của nguyên tử.

+ Mình rất thích ý tưởng mới mẽ của bác H về ánh sáng. Trường hấp dẫn cũng thấy có nhiều quan điểm có tính cách mạng. Rất tiếc là bác H có ý tránh sự can thiệp của công cụ toán học.
  2. eurika

eurika Thành viên mới

Vâng... Em sẽ ngồi xem các "anh", các "chị"....... "bàn luận"... .
    Em chỉ muốn hỏi các "anh".... các "chị" rằng: các "anh".... các "chị" nằm lòng thuyết tương đối của Einstein đến mức độ nào.? Có biết so sánh qua lại giữa Einstein và bác Hùng không.?
    Ai có thể tự tin vượt qua cả 2 câu hỏi trên thì...... Cứ việc bàn và "luận".
  3. trietgia2006

trietgia2006 Thành viên mới

Hy vọng đây không phải là trò chơi của ngôn ngữ.
    + Nhiều khái niệm cơ bản cho thuyết của mình còn chưa chặt chẽ. Ví dụ, bác H cho rằng: Kết cấu nguyên tử bảo tồn các hạt khỏi sự tương tác của phản hạt tồn tại trong trường hấp dẫn là không chính xác: Ion H+ vẫn tồn tại ổn định trong dung dịch điện ly đấy chứ có phản hạt nào của nó "vồ" đâu ???... Cần giải thích rõ cơ chế bảo tồn hạt của nguyên tử.[/quote]
    Đây là vấn đề Hóa học chăng (khi nói về độ điện ly) ;có thể giải thích sự tồn tại ổn định của H+ trong dung dịch bằng vật lý?
    + Mình rất thích ý tưởng mới mẽ của bác H về ánh sáng. Trường hấp dẫn cũng thấy có nhiều quan điểm có tính cách mạng. Rất tiếc là bác H có ý tránh sự can thiệp của công cụ toán học.
    [/quote]
    Bác H đã đủ các kiến thức cơ bản về toán chưa ? (Đạo hàm tích phân; chuỗi; giới hạn; ma trận; xác xuất ...v....v)
  4. trucoanhchi

trucoanhchi Thành viên mới

Mình chợt có ý tưởng thế này: Giả sử từ năm 1905 đến giờ (2007), chưa có bất kỳ một nhà Vật lý nào đưa ra lý thuyết mới, và đến năm 2007 thì "Lý thuyết Vật lý Tổng quát" của bác Hùng xem như tiếp nối theo. Các bạn thử xem bức tranh về thế giới sẽ như thế nào? và "Lý thuyết Vật lý Tổng quát" có phù hợp với các kết quả thực nghiệm từ trước đến bây giờ hay không? Hoặc đã có những kết quả thực nghiệm nào phủ nhận đối với "Lý thuyết Vật lý Tổng quát" hay chưa?
    Ý tưởng chỉ có vậy thôi, có khôi hài quá không nhỉ???
  5. NITARID

NITARID Thành viên mới

Vàng: Chưa thấy kết quả thực nghiệm nào nói phản hạt tồn tại ở moi nơi mọi lúc cả.
    Vấn đề rất đơn giản để công nhận thuyết nhà nghiên cứu H. là chỉ cần có kết quả thực nghiệm chỉ ra: Phản hạt (ma) tồn tại mọi nơi, mọi lúc.
    trucoanhchi thấy có đúng không ? Rất đơn giản mà
    Àh ! Hình như bạn là người rất ít quan tâm đến Vật lý thì phải ???

6. trucoanhchi

trucoanhchi Thành viên mới

Trích:
    Vấn đề rất đơn giản để công nhận thuyết nhà nghiên cứu H. là chỉ cần có kết quả thực nghiệm chỉ ra: Phản hạt (ma) tồn tại mọi nơi, mọi lúc

Mình thấy trong "Lý thuyết Vật lý Tổng quát" cũng đưa ra thí nghiệm để xác định xem có "phản hạt tồn tại mọi nơi, mọi lúc" không rồi đấy thôi?. Còn nếu bạn bảo, bác H làm thí nghiệm ấy đi thì mình nghĩ....bác ấy không thực hiện được đâu. Chỉ hy vọng các nhà vật lý thực nghiệm làm kiểm chứng hộ thôi.
    Mình cũng nghĩ rằng, theo "Lý thuyết Vật lý Tổng quát" thì thực thể vật lý của Trường hấp chính là các phản hạt. Điều đó có nghĩa giống như bạn NITARID nói: Phản hạt tồn tại "mọi nơi, mọi lúc" và ở ngay xung quanh chúng ta đây thôi. Vậy tại sao với những tiến bộ về khoa học kỹ thuật vượt bậc trong thế kỷ 20-21, mà đến bây giờ thực nghiệm vật lý vẫn chưa tìm ra? Theo mình nghĩ thì nguyên nhân duy nhất có thể hiểu được đó là do các phản hạt nằm ở bên ngoài nguyên tử.
    Và một lý thuyết dù hay đến đâu nhưng nếu không phù hợp với những kết quả thực nghiệm thì là....lý thuyết vớ vẩn.
    Mình mạo muội xin có một vài ý kiến vậy thôi.
  7. The_Dark_Ranger

The_Dark_Ranger Thành viên quen thuộc

Em thấp cỗ bé họng. Chỉ xin nói một câu thôi
    Nói thật là trên thế giới này những người hiểu được thuyết tương đối ít lắm. Em cam đoan là kể cả mấy ông sinh viên chưa chắc đã biết nổi được thuyết tương đối hẹp đâu
    Khuyên bác NITARID một câu: " Đừng nên đi quá giới hạn để trở thành ngộ nhận"
  8. The_Dark_Ranger

The_Dark_Ranger Thành viên quen thuộc

Nói thật là đã có bác Trí, trong có bác VLV, chã nhẽ bác muốn đi theo hai người đó sao
  9. NITARID

NITARID Thành viên mới

Chú Dark đang là PTTH mà đã lên diễn đàn phất biểu linh tinh coi thường các anh, chị Sinh viên ĐH rồi, chú định theo đuôi chú VLV hay sao ?
    Muốn hiểu thuyết tương đối thì cố gắng tim tòi để hiểu chứ !!!
    Chỉ có sinh viên ngành VL mới học sâu về thuyết này, còn SV ngành kỹ thuật học VL đại cương không đi sâu vào thuyết TĐ, Sinh viên các trường Xã hội và trường Y thì hầu như không học Vật lý.
    Thuyết TĐ cũng không đến nỗi khó hiểu như nhiều người lười đọc nghĩ đâu.
  10. hvktqs

hvktqs Thành viên rất tích cực

vấn đê? la? hiê?u đến mức độ na?o