1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mã nguồn mở!

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi changchaithonque, 12/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. changchaithonque

changchaithonque Thành viên mới

Mã nguồn mở!

Em muốn tìm hiểu một chút về mã nguồn mở.Các anh chị nào có kinh nghiệm đi trước thì cho em một chút kinh nghiệm với ạ.Có tài liệu đi kèm thì càng tốt.Cảm ơn anh chị em nhiều!
  2. changchaithonque

changchaithonque Thành viên mới

các cao thủ cho xin ý kiến với ạ!
  3. wings

wings Thành viên rất tích cực

Hi,
    Sorry câu hỏi của bạn không rõ rảng lắm nên không ai biết gì để mà giúp. Bạn muốn tìm hiểu cái gì về Nguồn Mở : nó là gì, hay phần mềm nào, hay làm sao?...v....v...
    Nếu có ai siêng năng thì...cũng chả biết viết cái gì. Mình chi nói sơ qua: nguồn mở thực chất để chỉ những phần mềm, những đoạn code...được viết sơ khai, hay gần hoàn chỉnh,...vv....mà có thể dựa vào nó mà những người sau này có thể viết thêm lên, hay phát triên nó hon. Nó có thể miễn phí, hay phải trả tiền hoặc người sau có dùng thì cũng phải tuân theo "Điều Kiện Sử Dụng" của người viết ra nó đầu tiên. Còn ngoài ra thì nó có thể được viết trên nhiều ngôn ngữ khác nhau mà khi lấy về người lập trình sau này chỉ việc dùng đúng ngôn ngữ, môi trường nó đợc phát triên đầu tiên thôi.
    Ví dụ như: hệ điều hành Linux, nó dược viết bởi 1 nhóm nhiều người trên thế giới. Rồi sau này nhiều cty dùng để phát triên thành hệ điều hành riêng của mình như: RedHat, Ubuntu, Slax,...Mà bản thân chính bạn là người sử dụng cũng có thể viết thêm vào đó những tính năng nếu bạn có kiến thức về nó.
    Thân.
    WINGS