1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ma ? Sự thật hay chỉ là mê tín dị đoan

Chủ đề trong 'Đại học Bách Khoa TpHCM' bởi shadowlesssc, 23/07/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. shadowlesssc

shadowlesssc Thành viên mới

Ma ? Sự thật hay chỉ là mê tín dị đoan

Hic,bên F-69 đang có 1 bài về cái này,đang hấp dẫn thì mod lock ko hỉu lý do gì .Qua bên box nhà mình cùng bàn luận chút chút về vấn đề này .
    Ma có thật hay chỉ là trí trưởng tượng của mỗi con người ? Dĩ nhiên,về khía cạnh khoa học,thì nó chưa được thừa nhận hay phủ nhận,và nó được liệt vào dạng hiện tượng sự vật kỳ bí chưa được khám phá , do đó nếu đem câu hỏi này hỏi thì câu trả lời sẽ khác nhau,nhưng qua khảo sát sơ bộ thì số người tin là ma có thật chiểm tỷ lệ nhiều hơn ko tin ( ở VN mình ) ,tỷ lệ khoảng 65:35.
    em cũng ko dám phủ định bởi từng được nghe nhìu người kể lại những câu chuyện do chính họ trải qua,và thái độ biểu hiện lúc đó của họ ko hề có 1 chi tiết nào cho thấy là lừa bịp . Nhưng cách suy nghĩ của em thì là do họ đã nghe và bị ám ảnh bởi quá nhiều truyện ma ( truyền miệng ),do đó khi gặp 1 sự vật hiện tượng nào đó trong 1 khung cảnh u ám,họ dễ dàng liên tưởng đến ma,và khi đó tinh thần càng bấn loạn,do đó sẽ lại gây ra 1 vài hiệu ứng nho nhỏ như nghe gió thổi tưởng là oan hồn hú ,quýn quánh tay chân thì suy ra là bị ma bắt ...
    Anh chị em trường mình ko bít có hứng thú với việc này ko nhỉ ?? Có thì cùng phân tích mổ xẻ cho vui nào
    P/S : nghe nhìu chuyện ma nhưng chưa nghe chuyện nào ở trường mình ,mặc dù theo mấy đứa yếu tim thì trường mình buổi tối khá âm u --> có nhìu ma .ai bít chuyện nào hay về trường mình thì kể luôn hen
  2. bluesss_mizu

bluesss_mizu Thành viên mới

tớ chả biết
    dưng mà nhà tớ có cái đĩa VCD, mô tả cảnh 1 con nhỏ lên đồng, nói chuyện với mấy ông bộ đội thời kháng chiến dưới mộ đó, hỏi tên tuổi quê quán, để đem hài cốt về an táng ở nghĩa trang liệt sĩ đó.
    người ta gọi là gì nhỉ? à, nhà ngoại cảm
    nếu như có cái nhà ngoại cảm đấy thật thì tức là có ma đấy, có người ở thế giới bên kia nói chuyện với mình mà
    bao giờ bạn sha chết thì biết thôi có gì mà lo lắng
    sống lương thiện như ...tớ thì chẳng sợ ma, và cũng chẳng cần quan tâm đến ma hehe
    tớ cũng hi vọng là có thế giới bên kia thật, thế thì mai mốt tớ sẽ được gặp ông bà tớ ở đó ==> sướng vả lại có cầu xin gì thì cũng đến được tai ông bà mình, ông bà tớ thì rất thương tớ nên sẽ phù hộ cho tớ hí hí
  3. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Chuyện ma số 1: do cô bạn ở KTX kể. Cô bạn 94 kể là trong KTX cầu cơ linh lắm, vì hồi xưa ở đó nhiều người chết. Cô ấy kể tham gia 1 lần, hồn lên thiệt. Mà trúng hồn một ông lính người Mỹ chết ở khu vực KTX, cầu cơ hỏi gì, ổng toàn trả lời bằng tiếng Anh. Hỏi ổng sao không về, ổng bảo ở Mỹ ông ko có gia đình, ko ai gọi ổng về. Hỏi ổng thích ăn cái gì, tụi này mua cúng cho, ổng bảo thích ăn... chôm chôm
    Chuyện ma số 2: do 1 anh bạn K93 kể. Ảnh kể hồi làm luận văn ở lại đêm ở trung tâm silicat. Có lần nửa đêm rủ nhau ra bụi chuối hay gốc xoài gì đấy ở khu C6 để cầu cơ vì nghe linh lắm. Lần đó cầu, cơ bắt đầu chạy. vừa hỏi: ma hay quỷ? Cơ hiện lên: QUỶ. cả đám vứt cả đồ nghề chạy thục mạng về lab, đếm lại thấy thiếu 1 em. Lấy hết can đảm quay lại tìm, em kia ngồi yên một chỗ, đi không nổi khiêng về thấy mặt mày xanh lét, tưởng đâu chết luôn rồi.
    Lúc nào rảnh kể chuyện ma cho sha nghe nữa.
  4. bluesss_mizu

bluesss_mizu Thành viên mới

Chị Mèo làm sống lại "1 thời máu lửa" chơi cầu cơ của em đấy hĩ hĩ [​IMG] Em chơi trò này hồi đi học quân sự ở Thủ Đức, ở chỗ đó bao quanh là rừng, có nhiều bụi rậm, lăng mộ, có cả xác xe tăng, hầm trú ẩn, các hào giao thông..v..v chơi ở đó mới thú vị [​IMG]
    Tối nào cũng vậy, cứ tới giờ đi ngủ [ 21h30 đúng theo quân lệnh [​IMG]], là kế hoạch tác chiến lại được thực thi. [​IMG]Quân ta tìm mọi cách tập hợp lực lượng đông đảo để chuồn ra khỏi fòng đi chơi cầu cơ. Còn quân địch [tức các chú bộ đội] thì cầm đèn pin đi lùng sục khắp nơi để bắt những đứa ko ngủ hay tụ tập wậy fá, rượt chạy như vịt.[​IMG]
    Thông thường thì quân ta ko tụ tập 1 chỗ mà phải đánh du kích, chứ ko bị bắt là dính cả đám [​IMG] Nên thường 1 đêm có khoảng gần trăm đứa trốn ra thì chia làm 7 tốp [​IMG] Phải thám thính địa hình, liên lạc bằng máy bộ đàm [tức dtdđ [​IMG]]bằng mọi con đường phải tập hợp lực lượng ở 1 chỗ bí mật đã được định sẵn để chơi cầu cơ [thường là gần mấy cái mộ [​IMG]] Trò trốn tìm, ẩn nấp, rượt bắt đó vui lắm [​IMG] Phải thực tập lăn lê bò trườn các kiểu [​IMG] Tưởng tượng xem 1h đêm mà phải lăn qua 1 bãi lau sậy, rồi nhảy tùm xuống 1 cái hố trong địa đạo tối thui, "quân địch" thì cầm đèn pha cỡ bự rọi loang loáng, rầm rập chạy sát trên đầu [​IMG] Cảm giác rất Yomost [​IMG]
    Sau khi tới đc "ngôi mộ cổ" thì ngồi quây tròn lại, ai muốn bói gì thì nêu câu hỏi, sẽ có 1 đứa cầm đồng tiền xu hoặc cái nhẫn rê rê trên 1 tờ giấy có ghi các chữ cái và con số, miệng lẩm bẩm đọc các câu thần chú, kiểu như :"con lạy thần nhẫn, con xin thần nhẫn, con tên là...blah blah " [​IMG] Nếu như mà thần hiển linh thì đồng xu sẽ tự nó chạy đến các chữ cái, tự nó nhé, như có lực nam châm hút vào tay người rê đồng xu đó [​IMG] Nhưng mà em chả tin lắm, vì bạn em làm thì thần hiển linh, nhưng mà lúc em thử rê rê đồng xu thì chả thấy quái gì cả, tụi nó bảo là chị "vía nặng nên thần ko hiện" [​IMG]
    Em còn nhớ là em đã hỏi :"Chồng con sau này tên gì hả thần" thì thần chạy chạy 1 hồi, rồi lần lượt chỉ vào các chữ cái "h, i, ê, n" rồi chỉ vào dấu huyền, theo đúng thứ tự đàng hoàng nhé, li kì chưa [​IMG] Vì cái đứa bói cho em chả quen biết gì em, nên em cũng...hơi tin tin hic [​IMG] Còn bạn em mất đt ở khu quân sự nên nó hỏi thần :"ai lấy đt của con? " thì thần hông trả lời, chắc là thần...kiêng nể mấy người ở khu quân sự há há [​IMG]
    Ai học quân sự mà xin về hàng ngày thì thực là uồng cả 1 đời, phải ở lại KTX mới dzui hihi [​IMG] Mặc dù ăn cơm bụi ko ngon cho lắm, ngủ thì giường tầng, nó chỉ phát chiếu, mùng màn tự đem, mấy bộ đồ quân sự thì xấu xí dzà...dơ dáy hic, nhưng mà ...dzui  [​IMG] Vì ngoài mấy chuyện ăn uống tắm giặt hơi thiếu thốn thì toàn chơi là chơi, hát hò giao lưu này nọ, chỉ có đêm trước hôm thi thì cả mấy trăm mạng thức trắng đêm học bài thôi [​IMG] Cuộc đời Sv chắc chỉ có 1 tháng học quân sự dzà đi mùa hè xanh là dzui nhất thôi, còn thì ngày ngày leo lên lớp học xong đi về, chả quen bít ai, chán lắm chị nhờ [​IMG]
    Nhưng mà chơi mấy cái này thì cũng gian nan [​IMG] Em dzà mấy đứa bạn suýt bị bắt khi đang chơi cầu cơ đó, may mà chạy lẹ vào 1 phòng của tụi khoa khác, nhảy lên giường 1 con nhỏ trùm chăn kín mít, ông thầy ko dám khám xét kĩ mới thoát, may mà đc tụi nó bao che hĩ hĩ [​IMG] Còn 1 lần em dzới nguyên băng Bách Khoa 3h sáng đi thắp nến nhát ma mấy đứa con gái trường Luật cũng học ở đó, thì bị 1 anh bộ đội trẻ măng bắt đc, năn nỉ gãy lưỡi anh ý mới tha, chẹp [​IMG]
    Nếu bị bắt thì sẽ phải đứng trước cờ vào buổi chào cờ sáng thứ 2 tuần sau, và có thể bị cấm thi hic [​IMG] Ngoài ra còn có thể bị cấm thi vì các lí do sau : nhảy vào bề nước...bơi, rủ bạn gái qua phòng chơi cầu cơ như mấy thằng bạn em hị hị [​IMG]
    Hồi đó dzui thiệt là dzui, mãi mãi kô thể nào quên hehe
  5. shadowlesssc

làm nhớ lại thời huy hoàng hồi quân sự quá ,có lẽ đó là đợt mà quen thân được nhìu bạn nhất
    Hồi học quân sự cũng có nhìu chuyện vui ,nhưng quên gần hết rồi ,chỉ nhớ là nhóm của em rất khoái tắm khuya,chừng 8 h gì đấy,xong 1 thằng ra thám thính tình hình rồi 6 cái mạng lăn hết xuống bể nước thi thằng nào lặn " máu " hơn,may mà chưa bị bắt lần nào
    Rồi có lần mấy thằng khùng khùng bày trò,nửa đêm mở cửa sau,chạy qua cửa sổ phòng con gái gào thét hú ầm ỹ,xong chạy về làm mấy ông thầy đi truy tìm thủ phạm hết hơi,còn đám con gái thì mất ngủ cả đêm .Trò câu cơ thì không tham gia vì khogn6 tin ,tại trước giờ chưa lần nào mình cầm nhẫn mà nó chạy cả .
    Hồi đó vì ở trong nội trú nên ko đủ đồ nghề,chứ không thì bọn tớ đã làm cái khinh khí cầu hình đầu lâu cho bà con khóc thét
  6. forzet

forzet Thành viên quen thuộc

He he, Fz này là kẻ vô thần, ko có khái niệm về ma quỷ, ko có khái niệm về oan hồn mặc dù xem phim ma vẫn sợ vãi Bản thân Fz này rất ko tin vào mọi thứ, chỉ tin khi mọi thứ được tận mắt nhìn thấy, chưa đủ, phải tự mình giải thích được. Fz có thể nói: Chủ nghĩa Duy Vật là tuyệt đối, ko hiểu các bác nhà ta chế ra cái của khỉ CN DV Biện chứng là gì nữa, chắc cũng same same, khái niệm cơ bản của CN DV => Vật chất hình thành qua tương tác hóa học tạo nên sự sống, trải qua thời gian tiến hóa tạo ra bản năng và đỉnh cao của tiến hóa là khả năng "giao tiếp" => Con người được hình thành từ "Giao tiếp" của 1 vài chủng tộc Khỉ nguyên thủy.
    Ko tin và God, ko tin vào Heaven/Hell, ko tin vào bất kỳ tôn giáo nào, sr nhưng cả Đạo Phật Fz cũng chả tin, Fz chỉ tin vào thứ gọi là Luật Nhân Quả => cái này do Con người tạo ra chứ ko phải do Phật hay cái của nợ nào đó.
    Do vậy với Fz, ghost/devil has already been absolutely nothing. Trí tưởng tượng của con người thật phong phú, nhiều người bảo nhiều hiện tượng ko thể giải thích đươc => qui đổi cho ma quỷ, ok chấp nhận nhưng người ta đã nói sai, chính xác phải là: "Các hiện tượng chưa thể giải thích" Khác 1 chữ là khác nghĩa của cả 1 câu nói.
    Trở lại những chuyện kỳ lạ, mọi người có nhớ chuỵên cái bàn Tự xoay ở Đà Lạt ko, thằng bạn thân của Fz ở DL cỡ 1 năm, nó khẳng định là cái bàn đó tự xoay, ko cần chạm tay, chỉ cần đặt tay cách mặt bàn 1 cm rồi nói hướng nào bàn sẽ quay hướng đó. Fz đã lên Đà Lạt, đã tới chùa Tàu, đã test cả 2 cái bàn Xoay ở gần đó => kết luận, ko chạm tay vào bàn thì ko bao giờ cái bàn đó quay được => Cho dù chủ cái bàn bảo phải thành tâm rồi thằng bạn cũng bảo mày ko tin sao nó quay, hỏi lại sao cái bàn nó chọn đúng người thế :)) Vâng, cái bàn đó quay do lực tác động của người đặt tay lên bàn, khi bạn tới nơi, họ sẽ yêu cầu bạn đặt bàn tay cách mặt bàn 1cm, rồi vừa đặt tay như thế, vừa đi xung quanh cái bàn, trong suốt quá trình đi quanh cái bàn, nếu ko chạm tay thì cái bàn sẽ ko quay, nhưng chỉ cần chạm nhẹ tay (1cm nhỏ lắm, đi 1 hồi kiểu gì cũng chạm, mà khi chạm thì theo bản năng sẽ nhấc bàn tay lên khỏi mặt bàn), lực tác động sẽ làm cái bàn quay theo đúng chiều chuyển động của người đi.
    Sau đợt đó, thằng bạn vẫn cứ tin dù Fz đã chứng minh cho nó thấy là cái bàn never self-rolling, chỉ là con người tác động.
    Do vậy, kết luận gì sau khi post 1 đống ở trên? Tin hay ko là ở "tâm linh" tức "tư duy" và "quan niệm" của mỗi người, ko thể ép buộc ý mình vào ý người khác, nếu ép buộc có thể gây ra phản tác dụng... => người ta nói gì thì mình cứ nghe, còn tin hay ko thì tùy bạn ;)
  7. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Cái này giống chị mèo. Hình như do ảnh hưởng gia đình, chị mèo cũng là kẻ vô thần. Không có đạo, không tin có ma nhưng hơi yếu bóng vía nên sợ đủ thứ. Đại lọai sợ bóng đêm, thanh vắng có cái gì ghê ghê xuất hiện bất thình lình, sợ cái gì máu me, rùng rợn,... chứ có biết con ma ra sao mà sợ.
    Bên này, nửa đêm mà nghe chị rú lên là biết thấy phim diễn viên xinh xinh ngồi xem một hồi mới biết là phim kinh dị. Mấy thằng bạn bảo về nhà sớm, đừng ở lab khuya, về coi chừng ma bắt. Nói thật là chẳng sợ ma bắt mà sợ về đường tắt vắng vẻ, đột ngột có anh da đen nào nhe hàm răng trắng ra mà chào Hi thì chắc chết tại chỗ. Cái lần đi chơi, mua vé vào xem nhà ma. mới vào tối thui, túm chặt áo tên Vnese đi trước... mấy em ma thình lình tung cửa xuất hiện hay bay trên đầu xuống... chị la đến mức thằng bạn nó bảo: bà la vừa vừa thôi . Đi qua chừng 2 phòng, mắt quen bóng tối rồi thì hết la, tòan ngắm các em. Mấy em ma đủ kiểu, diễn đủ màn, gào thét đọc bùa chú, kể chuyện, hăm dọa gì đấy. hơ hơ,mà nói tiếng anh tòan thuật ngữ chuyên ngành ma bằng cái giọng địa phương đặc sệt, lại còn méo giọng nhừa nhựa ra... nghe hiểu được gì đâu mà sợ, lúc đấy nói tiếng việt còn chưa chắc sợ. Tốn 10 bảng cho hon 15 phút mà gào thét chỉ được một chút.
  8. shadowlesssc

chuyện nguyên cái bàn gỗ quay thực sự em cũng chả tin,nhưng chuyện 1 vật nhẹ hơn tự quay thì em đã test thử
    dùng 1 cái tô nhỏ,vành miệng thuộc loại trơn bóng ,thấm ít nước cho nó trơn. Sau đó lấy 1 cái mâm nhôm nho nhỏ,cung4 bôi trơn bằng nước mặt dưới rồi đặt lên cái tô,sau đó đóng hết cửa lại để tránh bị ảnh hưởng của gió.Sau đó đặt bàn tay lên phía trên cái mâm,cách khoàng 2-3cm ,để yên vậy,1 lúc thấy cái mâm nó quay
    khi em test thì nó quay khá chậm,do đó em chưa tin vào kết quả lắm ,vì em nghĩ còn nguyên nhân do đất rung,bàn rung ,nhung cái này đã từng nghe 1 người ( nhà vật lý,giáo sư tiến sĩ gì đấy ) giải thích trên 1 chuong trình khoa học ,đó là do hiện tượng đối lưu,do khi thấm nước xong ,mâm nhôm lạnh đi,hơi nước bốc lên từ từ,gặp nhiệt do tay người sinh ta tạo đối lưu...còn việc sao quay hình tròn thì chắc là do ngẫu lực
    ai rảnh hứng thú tét thử coi
  9. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Sha đâu rồi? vào bình lựng chuyện ma đi.
    Mà cầu cơ nói thiệt là tòan nghe kể, chưa bao giờ coi nên không biết. Nghe nói là phải dùng miếng gỗ từ ván hòm, sao em Zu nói đồng xu hay chiếc nhẫn nhỉ?
  10. shadowlesssc

cầu cơ nó có nhìu phiên bản lắm.Em nói sơ 1 cái mà em biết :
    1 tờ giấy trên đó kẻ các ô chữ,số,1 ô xuất,1 ô nhập ,4 ô ghi Thần,Quỷ,Thánh,Ma.Người chơi gồm 1 năm 1 nữ,đặt tay vào 1 cái vòng (hoặc nhẫn ) má não ,rồi đọc bài thần chú,sau đó là cái nhẫn chạy lòng vòng ,ko biết là do quỷ thật hay là do mấy bạn ý kéo,nhưng em chả tin lắm,trừ 1 lần....Chuyện là vào 1 đêm không trăng,trời ko sao,vào ,cái thời học phổ thông trên Đà Lạt, gần chỗ em ở trọ thì có mấy ngôi mọ ,nghe nói là mộ lính thời Mỹ,tối hôm đó ra chỗ ngôi mộ chơi trò cầu cơ,2 người ngồi cầu là những người trong xóm,và đều ko biết về tình hình gia đình của em...Khi em hỏi câu là vào gè năm em lớp 8,trong dòng họ em người bị chết tên gì,cái vòng nó đi 1 hồi ra chữ Hưng,đúng là tên bác em thật...Chưa tin hẵn,chỉ nghĩ là do trùng hợp,em hỏi tiếp 1 câu ,quê em là xã gì ?? nó trả lời là Liên Bão -->đúng chóc ...Cho nên em cũng ngờ ngợ,nữa muốn ,nữa ko muốn tin
    À,và nghe chủ nhà kể,nhìu đêm nghe tiếng có người múc nước giếng ( cách cài mộ chục bước ),nhưng ra thì ko thấy ai cả,mà cứ nghe tiếng gàu nước kêu,rồi tiếng tay quay

Và cả chuyện lên đồng nữa,thực sự bác em đã từng đi 1 lần ,gọi hồn bà nội,điều kỳ quái là đoạn băng thu âm ( do bác em thu khi nói chuyện với cô đồng ) là giọng sệt xứ Nghệ,và nghe các bác bảo là đúng y chang giọng bà,rồi nghe bà hỏi rất nhiều chuyện về con cháu,rồi chuyện sửa mộ vì mộ ko vuông,ko đúng phong thủy .Mà ko có chuyện người ta hỏi dò vì hôm đó bác em chẳng tiếp chuyện ai hết ...Qua đó có thể tạm coi là có chuyện Linh Hồn
    Em cũng từng được chứng kiến 1 vài "hình ảnh " của ma ,1 lần là đám lửa ma trơi ngoài nghĩa địa,1 lần là 1 đốm sáng to cỡ trái cam lơ lửng trong không trung,sau này được biết đó là hiện tượng phot61pho phân hủy.còn đốm sáng kia thì có thể là cầu sét
    Nói túm lại là em ko tin là có ma vì chưa gặp,nhưng cũng ko phú nhận vì chưa biết ,nhưng Linh Hồn thì em tin là có thật