1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mạch nạp 8051 (EZ downloader) củ chuối

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi seu_gab, 05/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. seu_gab

seu_gab Thành viên mới

Mạch nạp 8051 (EZ downloader) củ chuối

Theo lời các sư huynh trong box, đệ có làm một mạch nạp 8051 (EZ download) của một sư phụ người Thái. Tuy nhiên, mạch nạp của đệ ko chạy được. Khi chạy, chương trình trên PC (đệ dùng ezdl4) chỉ hiển thị 'Identify your chip...' liên tục. Đệ nghĩ nó ko xác định được chip cắm vào. Các nguồn 12V và 5V đều chính xác (đệ đã đo cẩn thận).
    Sư huynh nào đã làm thành công mạch này rồi thì chỉ bảo đệ chút xíu, share tí kinh nghiệm cho anh em đi.
    Hiện tại, đệ đang nghi file ez*.bin load trên mạng về có thể ko dùng được. Chắc sư phụ người Thái đó muốn ai làm thì tự compile lại chương trình.
    Một lần nữa, đệ xin các sư huynh share thông tin cho anh em nhờ chút.

CHUỐI QUÁ CHUỐI QUÁ
  2. enti

enti Thành viên quen thuộc

Xin chúc mùng đã làm, cho hỏi bạn làm mạch nào version bao nhiêu. Tôi cũng làm một cái EZdownloader 1.3 dùng EZ52.bin nạp cho master. Chương trình EZ 4.0, EZ 3.0 và cả EZ 3.1 ( chạy trên PC) kết nối qua cổng COM, tôi làm thì chương trình nhận diện được chip slave trên board nhưng không nạp vào chip được dù xoá được, tôi chưa có thời gian để kiểm tra lại, nhưng với trường hợp của bạn có nhiều lí do lắm, bạn phải nói rõ là bạn làm board nào. Bạn kiểm tra lại Cầu diod coi có đúng cực không. các tụ có đúng cực không nhất là tụ tó nhất trong board. ngoài ra còn một lí do nữa mà thường không nhận ra được đó là hai con không ăn chân với board (có chân hở) chỉ cần một chân thôi thì mạch cũng không nhận diện được đâu. Bạn thử kiểm tra lại xem thường thì con master hàn luôn cho chắc ăn, còn con slave thì hay bị hở chân.
    Ai them nho anh ...
  3. nguyenvubao

nguyenvubao Thành viên mới

Mình đã làm mạch này chạy rất tốt,với chương trình EZ 3.1.
    Bạn hãy xem lại con slave xem có bị hở chân không,Và xem con slave có còn tốt không,dùng một mạch nạp khác để kiểm tra,
    Chú ý khi làm mạch này là :Trị số và cực tính của các tụ hóa của phần mạch giao tiếp với máy tính(IC Max232),trong sơ đồ trên mạng là không chính xác.
    Bao
  4. hoang_aut

hoang_aut Thành viên quen thuộc

Chú cần kiểm tra lại các mối hàn xem có bị chập không? cái mạch này dễ chạy lắm nhưng chỉ khó khi hàn thôi
    kinh kiện cần kiểm tra lại
    Học không chơi đánh rơi tuổi trẻ,
    Chơi không học bán rẻ tương lai
  5. cd_hoang

cd_hoang Thành viên mới

Mình cũng làm mạch đó, chạy ngon lành, tuy nhiên phaỉ thiết kế lại mạch 1 chút. Mình phải để cho hệ thống đi dây to hơn 1 chút.
  6. bonheur

bonheur Thành viên mới

Mạch này không có củ chuối đâu bạn seu_gab à. Tiếc là bạn ở HN nên phải chịu khó vẽ lại mạch từ sơ đồ nguyên lý của nó rồi đi làm mạch in. Bạn nào ở TPHCM muốn làm mạch này thì dễ òm à. Tới Kim Sơn mua mạch in 1 mặt có phủ xanh chỉ có 10.000đ (có người làm rồi & Kim Sơn giữ lại bản gốc làm tiếp nên giá mới rẻ như vậy), về mua linh kiện hàn vô là OK. Tui làm mấy cái rồi đâu có bị gì đâu.
    Have fun. Bye.
  7. seu_gab

seu_gab Thành viên mới

Đệ đã làm ko phải 1 mà là 3 board rồi. 1 board của đệ vẽ (2 mặt, đặt mất 20K), 1 board thằng bạn nhờ test hộ (1 mặt), 1 board download của sư phụ Puiu gì gì đó (1 mặt, nhờ in lưới). Tất cả đều ver2.0 và tất cả đều cùng một hiện tượng như đệ nêu (wá chuối).
    Đệ đã kiểm tra chân cẳng của chúng rồi, test cổng COM rồi. Mọi việc đều binh thường. Có lẽ đệ sẽ tiếp tục test thêm (đang rỗi rãi mà). Cảm ơn các sư huynh đã có lời. Cảm ơn nhiều nhiều....
    To cd_hoang và hoang_aut : cả 2 bác đều tên Hoàng đang học Tự động hóa Bách Khoa HN phải ko ? Có khi cùng lớp với tôi cũng nên. Cho biết địa chỉ nhé.
  8. seu_gab

seu_gab Thành viên mới

Mạch của đệ đã xác định được loại chip cắm vào. Bác enti bắt bệnh tài thật. Tuy nhiên, sau khi ghi vào chip, chuong trình hiển thị lỗi "verify error" (bản 3.1) hay "verify failed"(bản 4.0). Chương trình vừa ghi trên chip ko giống với bản gốc. Có phải bác enti gặp lỗi này ko nhỉ ?
  9. nguyenvubao

nguyenvubao Thành viên mới

Do chương trình của bạn có kích thưóc quá nhỏ,Bạn đánh dấu check vào mục có trên giao diện của chương trình,Mình không nhớ rõ tên chính xác của mục này bỡi vì mình ko sài c/tr này ,nhưng trong chương trình này chỉ có một mục có dấu check duy nhất.
    Bao
  10. cd_hoang

cd_hoang Thành viên mới

Mình học ĐTVT BK cơ, chứ ko phải học tự động hoá. Làm mạch nạp bọn mình đã làm lâu lắm rồi. Dùng công nghệ in lưới 1 mặt.
    Bạn có mạch nào hay, cần làm mạch in thì share cho mình đi, Mình sẽ làm mạch in cho bạn
    Hoàng
    5631683