1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Make Money Online.... Hồi ức

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi sjieken4, 28/01/2022.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sjieken4

sjieken4 Thành viên quen thuộc

CON ĐƯỜNG MMO NGÀY ẤY, BÂY GIỜ CÒN BAO NHIÊU NGƯỜI LÀM....
    Bài này thực sự muốn viết từ rất lâu rồi, nay có dịp, ngồi tĩnh tâm lại, hồi tưởng về những gì mình đã làm và trải qua. Chia sẻ với các bạn, các anh em cũng từng đi chung con đường ngày ấy..

''Pro hay cao thủ cỡ nào thì cũng phải bắt đầu từ những con gà con mà thôi''.

Mình làm MMO từ 2015, bắt đầu là 1 chú gà con không biết gì ngoài tí kiến thức về cài win, sửa lỗi unikey, cài office cho gái lấy le. Tất nhiên là cái thời sinh viên đó (sinh viên IT đàng hoàng nha), thì khái niệm kiếm tiền Online nó có 1 ma lực hết sức mãnh liệt, ngồi nhà gõ phím mà có tiền thì ai mà không khoái.
    Thời đó tư liệu còn ít, các khái niệm cơ bản cũng không có nên cũng chả biết đường nào mà search google, tất cả hầu như đều lan truyền theo dạng “rỉ tai” và trong các hội nhóm siêu kín. Nó cũng tương tự như các tut/trick fb bây giờ, nhưng mà thời đó mỗi “mánh” nó kiếm được hàng trăm hàng tỉ, nên tất cả đều kín như bưng và hầu như không thể nào tìm thấy trên bất kì diễn đàn hay trang web nào.
    MỚI BẮT ĐẦU, GẦN NHƯ AI CŨNG SẼ BỊ LỪA
    Quả lừa đầu tiên và dễ thấy nhất đó là cái hội tuyển dụng gõ capcha, click quảng cáo, làm survey.. để kiếm tiền. Nhưng với newbie chả biết gì thì cái gì càng dễ càng ham. Tiền ít tiền nhiều không quan trọng, căn bản ai cũng muốn trải nghiệm qua cái cảm giác “ở nhà gõ phím kiếm tiền”.
    Mình có làm cái job gõ capcha này được ít bữa nhưng khi hỏi về cách thanh toán cũng như phương thức hoạt động thì đa số đều không được phản hồi. Sau này mới biết cái gõ capchat này nó cũng tuyển gà giống như đại lý, thằng lead sẽ lãnh về 1 cục xong nó đem chia lại cho đám bên dưới, số tiền ít nên đem chia cũng chả được bao nhiêu, nhưng “vì nó dễ” nên ai cũng đâm đầu vào làm, ít bữa lại nghỉ, cho tới cuối cùng thì mình cũng chưa nhận đc đồng nào từ mấy cái này.
    CŨNG THỬ REUP YOUTUBE KIẾM TIỀN
    Thời điểm đó thì Youtube nó chưa siết bản quyền ngặt ngèo như bây giờ, số người sáng tạo nội dung ở VN cũng rất ít. Đa số chọn con đường đơn giản và ít tốn kém hơn đó là reup. Chỉ việc lấy video về xoay ngược lại là xong. Có thời điểm mình tạo mười mấy channel 1 ngày, upload liên tục, thuê cả mấy đứa sinh viên nó up dù. Cái nào lên thì ăn, xịt thì bỏ luôn. Cứ lặp đi lặp lại như vậy, tháng đỉnh cao thì kiếm được tầm 3-4K. Thời điểm đó hầu như chưa có khóa học nào về Youtube, ai ăn được thì cứ ăn thôi, chủ yếu là anh em truyền tai nhau và truyền nghề theo dạng "sư phụ, đệ tử".
    Sau này, cùng với sự phát triển của vấn đề bản quyền, Reup gần như chết hẳn, không có cửa dành cho dân ăn xổi như mình.
    LÀM DROPSHIP VỚI SHOPIFY
    Cái này do 1 lần vô tình đọc được series của 1 bác gì đó trên diễn đàn warrior. Đại loại là bác ấy làm website, bán đồ về thế giới phù thủy Harry Potter cho khách hàng tại Mỹ, hàng thì lấy từ Trung Quốc. Mô hình Dropship nói đơn giản là bạn bán hàng tại Mỹ, khi có khách đặt hàng thì bạn order trực tiếp từ Trung Quốc (chủ yếu là Aliexpress) nó sẽ ship qua tận nay khách hàng. Giá từ Aliexpress là 1 thì bạn có thể bán lên 5 hoặc 10. Lúc ship thì nó vẫn ghi địa chỉ công ty của bạn chứ ko ghi gì liên quan tới Trung Quốc hay kho hàng cả.
    Mình cũng thử bắt đầu với các ý tưởng, và cuối cùng lựa chọn mảng đồ dùng cho thú cưng (Bên Mỹ thì thú cưng xếp trên cả đàn ông). Đăng ký tài khoản Shopify, setup themes, payment các kiểu. Hầu hết các bước này đều có các plugin tự động để làm, cả tốn phí và miễn phí. Bạn import mặt hàng cần bán trực tiếp từ Aliexpress vào website của bạn. Khách mua sẽ thanh toán trực tiếp bằng paypal hoặc visa (bên Mỹ nó trả trước, chứ ko có ship COD như ở Việt Nam).
    Sẽ có bạn hỏi, tại sao Aliexpresss bán cái vòng cổ cho chó 2 usd mà bán qua Mỹ 10 usd vẫn có người mua, vấn đề ở đây là ai tiếp cận khách hàng trước, khách thấy hàng của bạn trước thì sẽ đặt hàng luôn chứ ko có chuyện đi dò giá, căn bản thì 10 usd với Mỹ nó bé, nhưng *23K tiền việt nó thành 230K lại nhiều.
    Vấn đề tiếp theo là kéo traffic, bây giờ biết bán cho ai đây. Thời đó thì vít ads FB là cách ngon lành nhất, content thì hết sức đơn giản, chủ yếu là 1 cái ảnh, 1 2 dòng caption rồi cái link tới web, xong vít ads tẹt ga (không như content ads vn dài loằng ngoằng rồi AIDA các kiểu). Lúc đó mỗi ngày tính ra các chi phí thì lời mỗi ngày được tầm 50-70 usd. Sau này nghĩ lại, lúc đó mà liều hơn, có lẽ ăn được nhiều hơn. Một thời gian sau thì fb nó update hầm bà lằng, chạy toàn lỗ, tut trick cũng bị fix cả, ko kiếm ăn được nữa nên bỏ.
    VẪN LÀM DROPSHIP NHƯNG LÀ TỪ VIỆT NAM SHIP QUA MỸ
    Kèo bán hàng chó mèo fail thì mình lại tìm được 1 sản phẩm mới, đặc biệt kênh kéo traffic lần này nó hoàn toàn là free traffic. Vốn là công ty cũ của mình có 1 sản phẩm điện tử, sản phẩm này nó sử dụng cho các máy CNC đời cũ, rất khó để mua. Bên mình là 1 trong 2 công ty ở VN còn sản xuất, mình có deal với công ty là bây giờ nếu có order, mình sẽ tự mua lại của công ty để đem đi bán. Công ty lấy cứng 2tr 1 sản phẩm còn mình thì bán lên 3tr5 ^^. Toàn bộ info về công ty, nơi sản xuất, đều là dán nhãn của mình hết.
    2 kênh bán chính là Website, Ebay. Kênh kéo traffic là Forum và Youtube. Tất nhiên cũng phải cần 1 trình tiếng anh kha khá. Tự mình làm web, làm các video hướng dẫn có Engsub, dù ko chuẩn lắm nhưng nhìn chung thì đọc vẫn hiểu. Vẫn phải nói là ko hiểu sao đám Mỹ nó rất hào sảng, ví dụ người Việt mình mua hàng thì cân đo đong đếm, đòi test rồi đòi đổi trả hằm bà lằng. Mẽo nó thấy thích là chuyển tiền luôn, ship 1 tuần nó cũng chờ. À vấn đề ship tưởng như phức tạp nhưng nó eazy lắm, mình lấy hàng + địa chỉ giao cho mấy công ty ship, ko phải trực tiếp với DHL hay các dịch vụ khác, nhưng nó đảm bảo hàng sẽ đi và tới, thế là đủ. Tiền ship thì bên mua hàng trả luôn.
    Cái bài post trên forum của mình vẫn còn, thỉnh thoảng vẫn có email tới đòi mua, mà rất tiếc mình ngừng bán rồi. Mấy cái video youtube vẫn còn đó, view vẫn tăng đều.
    Lý do mình drop vụ này là bị 1 vố thằng Ấn Độ nó chơi, nó mua 20 cái trên Ebay, ship hàng xong xuôi nó report sản phẩm hư, ko sử dụng được và đòi hoàn tiền, mặc dù mình đã test+ kiểm tra rất kĩ. Paypal+Ebay thì đa số nó đứng về phía người mua nên mình thua kiện, vụ đó bỏ luôn acc Paypal, hiện tại vẫn còn nợ tiền, xù luôn. Lúc đó cũng hơi sợ paypal nó làm đơn kiện lên công an, ơn giời 5 6 năm rồi ko thấy gì. .
    LÀM WEB KIẾM TIỀN GOOGLE ADSENSE
    Cái này thì mình cũng có 1 bài chia sẻ sâu rồi, ai muốn có thể vào để đọc. Thời đỉnh cao cũng có thể kiếm được 300-500usd 1 ngày, tuy nhiên cũng rất hiếm. Có 1 cái mình chưa nói trong bài viết trước đó là tên miền mua thực ra là tên miền cũ, mình đã theo dõi nó 1 thời gian khá lâu. Chỉ chờ ngày chủ cũ bỏ là mình bay vào đớp ngay, tên miền cũ với toàn bộ sức mạnh từ thời gian và backlink nó vẫn còn đó. Còn về content web, có 1 trick nữa là là dùng way back machine để kiếm các content trên các website đã chết, đỡ tốn thời gian viết bài. Khi 1 site chết thì toàn bộ các content trên site cũng chết theo, google cũng sẽ bỏ index, bạn có thể sử dụng lại và nó lại tươi mới như từ đầu.
    Hiện tại thì web vẫn còn đó, tiền adsense thì cũng đủ café thuốc lá đỡ phải xin tiền vợ. Thỉnh thoảng muốn bày tỏ quan điểm thì lại vào web viết bài, dù sao cũng là ẩn danh, muốn nói gì viết gì mà chả được.
    THẤT BẠI VỚI MẢNG BÁN ÁO THUN TEESPRING
    Mảng này có thể nói là đã có rất nhiều ae kiếm được bạc tỉ, ngay từ lúc còn sinh viên, thằng bạn hay đánh Dota cùng hồi xưa nó đã show tài khoản kiếm hơn 1 tỉ 1 tháng.
    Công thức chung là thuê designer + vít ads bùng tiền. Không biết hiện tại các anh em đó còn làm không, còn mình cũng thử nhưng có lẽ vô sau quá nên fail, tốn vài chục củ setup rồi chạy ads nhưng xịt cả. Rồi cảm thấy mình cũng ko quá đam mê nên bỏ.
    LÀM THỬ DROPSHIP SHOPEE VỚI THỊ TRƯỜNG VIỆT NAM
    Mặt hàng lựa chọn lần này là túi xách. Lúc này trải nghiệm, kinh nghiệm nhiều nên cũng khá tự tin. Việc setup store, tìm nguồn hàng không quá khó, nhưng để thành công, cuối cùng vẫn quy về bài toán cơ bản nhất – Traffic từ đâu mà ra.
    Đối với Shopee hiện tại, khi bạn bán 1 mặt hàng gì đó mà thị trường đã có quá nhiều sản phẩm tương tự với lượt bán tương tự thì cơ hội thành công gần như không có. Với mặt hàng túi xách của mình, khi người dùng search các keyword như túi xách nữ, túi xách nữ công sở, túi xách bigsize thì sẽ có hàng ngàn sản phẩm tương tự xuất hiện. Với tâm lý thông thường, khách sẽ chỉ mua các sản phẩm có lượt mua cao nhất (tin tưởng hơn), 1 shop mới cho dù có quảng cáo lên top 1 thì vẫn sẽ không có lượt mua (không đủ tin tưởng). Nên đối với mình, để bán được 1 sản phẩm nào đó trên shopee, thì phải buff lượt mua + lượt đánh giá trước. Mặc dù điều này vi phạm chính sách shopee nhưng gần như 99% tất cả các shop đều làm cái này. Không làm thì ko bán được hàng.
    Có thể nhờ đặt hàng dùm, nhờ bạn bè đặt hộ.. Nhưng với số lượng phải lớn, vài trăm, vài nghìn, chứ có mười mấy lượt mua vẫn không ăn thua lắm.
    Tóm lại là fail, cũng học đủ khóa học, mua đâu 3 4 khóa trên KT City, nhưng vẫn ko ăn thua. Nhiều khi mình biết tại sao mình fail nhưng mà ko thể cải thiện được. Nó giống như việc các thầy đang dạy về Shopee, giờ kêu thầy start lại từ đầu 1 shop mới, thì khả năng xịt vẫn cao hơn khả năng thành. Trong quá thứ thầy có case stuty thành công ko có nghĩa là làm lại 1 cái y chang sẽ thành công tiếp.
    Những người làm MMO hồi ấy, giờ thế nào?
    Thực sự những anh em đời đầu ấy, giờ mình thấy ai cũng giàu cả. 1 số thì chuyển qua crypto, 1 số thì đi đào tạo, 1 số thì có bussiness riêng. Năm hết tết đến ( còn có 2 ngày nữa thôi haha ), ngẫm lại tuổi 26 cùng với những thăng trầm ngót ngét 10 năm "kiếm tiền online", nó vừa là đam mê vừa là cái nghiệp .Bạn bè ae giờ có nhà có xe cả, riêng mình vẫn lận đận, vẫn phải quay cuồng với cơm áo gạo tiền, thấy cũng hơi bùi ngùi.
  2. sjieken4

sjieken4 Thành viên quen thuộc

up