1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

MANG LUOI NUOC CAP

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi tomoe, 26/09/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Jeno

Jeno Thành viên rất tích cực

Một bài đồ án hoàn chỉnh và có chất lượng cao cần sự đầu tư suy nghĩ và khối lượng công việc đủ lớn. Quá trình tìm thông số của nước phải làm nhanh. Nếu là nước cấp thì thường bạn sẽ được nhận một tờ chỉ tiêu phân tích của viện Pastuer của một loại nước bất kì. (Trong khuôn khổ đồ án không yêu cầu nhiều về khâu này, khi làm luận văn tốt nghiệp bạn mới phải tự làm khâu này - tôi thấy bên tôi là vậy.)
    Bạn cũng nên lập ra kế hoạch các công việc cần làm thì sẽ thấy nhẹ nhàng hơn, đừng ngồi tưởng tượng rồi thấy biết bao là việc.
    Thật ra chỉ có:
    - Viết tổng quan (dài dài một tí - chừng 10-20 trang)
    - Viết đặc tính nước và các phương pháp xử lý, các dây chuyền xử lý, chọn lựa dây chuyền. Cái này chép trong các sách ra và cững được khoảng 20 trang.
    - Tình toán thiết kế: khoảng 10 trang.
    - Vẽ ACAD. Vẽ xong thì nhanh (khoảng 2-3 ngày chuyên tâm) nhưng để bạn vừa ý thì phải mất 1 tuần, có khi 2 tuần nếu bạn không ưng ý, in rồi lại sửa, lại vẽ vì nhiều khi nghe giáo viên hướng dẫn chỉ cho sai sót. Cái này tôi nghĩ nên vẽ sớm.
    Bạn nên biết một điều rằng đồ án thường giáo viên không đọc nên những phần nào cần thì nên viết kĩ, không cần thì nên sơ lược nhưng phải đảm bảo số trang và mục lục (tức bảo đảm cái sườn bài của bạn đủ chi tiết, trong từng phần thì không lo, chẳng ai đọc đâu).
    VD phần tổng quan thì thề rằng không ai đọc! Nhưng bạn phải có trong mục lục là:
    - Tính chất nước.
    - Các chỉ tiêu.
    - Tình hình nguồn nước.
    ...
    Khi xem những phần không quan trọng người ta thường xem mục lục. (Đó là trong khuôn khổ đồ án). Thử hình dung các thầy không có thời gian ngồi xem bạn viết nhăng cuộc về tổng quan đâu.
    Những phần tính toán thì phải nghiêm túc vì nó còn là bước đệm để bạn làm luận văn sau này. Phần này cũng hay bị chiếu kĩ.
    Phần bản ACAD là quan trọng nhất. Khi bảo vệ đồ án bạn phải ngồi trước hội đồng (không biết bên trường các bạn có yêu cầu bảo vệ hay chỉ nộp bài???) và chỉ bản vẽ diễn thuyết. Bản vẽ càng chi tiết, càng đẹp, càng đúng thì điểm càng cao. Sẽ có thêm một vài câu hỏi nhưng chỉ là để cho thêm điểm. Do vậy nên chú ý vẽ ACAD sớm và sửa thường xuyên theo sự hướng dẫn của giáo viên.
    Chúc các bạn may mắn! Nếu có thắc mắc thêm gì về đồ án các bạn cứ post lên và mọi người sẽ cùng chia sẻ kinh nghiệm.
    Đồ án mạng lưới cấp nước bên tui không làm nên không biết cần gì.
    Jeno
  2. tomoe

tomoe Thành viên mới

hi
  3. tomoe

tomoe Thành viên mới

hi
  4. tomoe

tomoe Thành viên mới

Hi...
    Công nhận học trò thầy Việt tập họp trong đây cũng đông đủ wa....
    Hiện nay Tomoe đang làm 2 đồ án là MLCN và Xử Lí Nước Cấp (cho lò hơi)....ai có thể giúp Tomoe cách tìm số liệu về các chỉ tiêu cho ngồn nước cấp cho lò hơi nhanh nhất ko? và tìm ở đâu là đầy đủ nhất...
  5. tomoe

tomoe Thành viên mới

Hi...
    Công nhận học trò thầy Việt tập họp trong đây cũng đông đủ wa....
    Hiện nay Tomoe đang làm 2 đồ án là MLCN và Xử Lí Nước Cấp (cho lò hơi)....ai có thể giúp Tomoe cách tìm số liệu về các chỉ tiêu cho ngồn nước cấp cho lò hơi nhanh nhất ko? và tìm ở đâu là đầy đủ nhất...
  6. tomoe

tomoe Thành viên mới

hic..sao minh tra loi ma ko post len duoc the nay...?
  7. tomoe

tomoe Thành viên mới

hic..sao minh tra loi ma ko post len duoc the nay...?
  8. Jeno

Mình không phải học trò thầy Việt nhưng cũng nghe nói nhiều về thầy Việt, đặc biệt về chuyên môn UASB của thầy làm về nước thải cao su.
    >>19 cũng làm đồ án he...
    >> Bạn gì định làm đồ án mà đi tận Gia Lai thì hơi nguy vì khâu tìm số liệu phải làm thật nhanh. Bạn mà cứ lần lựa chờ ngày tìm được số liệu ở Gia Lai thì hơi trễ... Vì có thể bạn có khả năng xin nhưng không chắc sẽ có ngay. Sớm ngày nào hay ngày đó, làm trước ngày nào tốt ngày đó, để về cuối vừa chạy lại vừa không chất lượng.
    Nước nồi hơi hở? Tui có thằng bạn làm luận văn nước nồi hơi, để tui hỏi thử coi sao. Được thì post lên cho, không được thì thui he!
    Jeno
  9. Jeno

Mình không phải học trò thầy Việt nhưng cũng nghe nói nhiều về thầy Việt, đặc biệt về chuyên môn UASB của thầy làm về nước thải cao su.
    >>19 cũng làm đồ án he...
    >> Bạn gì định làm đồ án mà đi tận Gia Lai thì hơi nguy vì khâu tìm số liệu phải làm thật nhanh. Bạn mà cứ lần lựa chờ ngày tìm được số liệu ở Gia Lai thì hơi trễ... Vì có thể bạn có khả năng xin nhưng không chắc sẽ có ngay. Sớm ngày nào hay ngày đó, làm trước ngày nào tốt ngày đó, để về cuối vừa chạy lại vừa không chất lượng.
    Nước nồi hơi hở? Tui có thằng bạn làm luận văn nước nồi hơi, để tui hỏi thử coi sao. Được thì post lên cho, không được thì thui he!
    Jeno
  10. NTA

NTA Thành viên quen thuộc

Dạo này mình khá nhiều việc nên không trả lời các bạn nhanh được. Cảm ơn Jeno đã trả lời giúp mình nhé !
    Chào mừng các bạn đến với diễn đàn KHCN&MT
    www.gree-vn.com
    Lần cập nhật cuối: 23/03/2014