1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Măng tiết luộc...đê.

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi cobehanoi84, 07/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cobehanoi84

cobehanoi84 Thành viên rất tích cực

Măng tiết luộc...đê.

Lần đầu tiên ghé quán là sinh nhật con bạn thân(cũng gọi là thân)...măng tiết được đưa ra đầu tiên:một bát không fải là to cũng không fải là nhỏ(vừa đủ!),bên trên là những lát ớt mỏng và màu xanh của hành,pha chút trắng của tỏi(nghe sao giống cái kiểu sóng vỗ mặt biển thế)...Những lát măng mỏng xen lẫn màu nâu nâu của tiết được luộc vừa chín tới.Những lát tiết cũng mỏnh mang,không cục mịch,chẹp....(thèm quá!).Sập,đôi đũa ngang miếng tiết vẫn còn tràn đẫm nước dùng đang ngấm vào đó...nhúng miếng tiết nóng hổi còn bốc khói vào bát nước chấm bên cạnh,vị nước chấm pha vừa miệng,còn loang loáng chút mỡ bên trên(không gây cảm giác béo).Đưa miếng tiết vào miệng rồi thì......xuýt....sao mà nó mềm mại thế,uyển chuyển trên đầu lưỡi,mỏng manh đến dễ tan...Mỗi bát chỉ có khoảng 3-4 miếng tiết nên ăn cũng nhanh.Quay sang mấy món ngan luộc bên cạnh,lại bát bún nữa nhưng không có cảm giác,chẹp....Ăn xong tiết không còn ăn được mấy cái món kia(chợt nghĩ ra ở nhà đã chén 2 bát cơm rồi).

Lần thứ 2 ghé quán ăn với chú và thèng em rể,3 người chỉ gọi tiết luộc(theo thiển ý của mình).Gọi thêm ít son bóng(trà đá)...trước mặt chú nên hiền lành một chút.Chợt chú làm cho sững sờ "có uống bia không"...2 chị em cũng mừng rơn nhưng mà cố giả nai(nhìn nhau cười)...roài thì lại fát hiện ra một điều,nếu tiết luộc mà có thêm một chút vị cay cay vào thì nó càng thú vị hơn nhiều...dạng cay cay làm cho sảng khoái sau cái nóng và mong manh của tiết,chẹp...

Thế đấy,tiết luộc đến nhẹ nhàng như những lát mỏng manh của nó...nhưng nó làm cho trong lòng người hâm mộ những điều khó có thể quên

Tất cả chỉ vì ăn [​IMG]
  2. c4c

c4c Thành viên mới

Tui cũng khoái cái món đó lắm. Dùng uống bia, vừa đã vừa mát, lại tương đối rẻ. Có điều món này cũng có nhiều người không ăn được và không phải quán nào cũng có
  3. pc82genetic

pc82genetic Thành viên rất tích cực

Hic, hôm qua rõ ràng có bài viết, thế mà hôm nay chả thấy đâu. Đành phải viết lại vậy.
    Tớ cũng thích ăn tiết luộc lắm. Khi viết bài này là vừa đi ăn tiết luộc ở Bạch Mai về xong đấy. Tiết luộc ăn vừa mát, vừa bổ, lại rất ngon miệng nữa. Lần đầu tiên ăn tiết luộc là ở tận bên Ninh Hiệp cơ. Hôm đấy đi chợ vải, con bạn cứ rủ vào ăn, đành ngồi vậy, thế mà ăn rồi lại thấy mê. Tiết luộc ở đó được chấm với nước như nước chấm ốc, còn được ăn cả với quả sung muối. Còn ở bên này thì toàn ăn ở hàng cháo lòng chỗ Bạch Mai (gần phía đường Đại Cồ Việt ý). Tiết ở đây thì lại được chấm với mắm tôm pha chua ngọt, cũng rất ngon là. Còn thấy bảo ở chợ Nguyễn Cao (Lò Đúc) cũng có món tiết luộc rất ngon, nhưng chưa ăn thử bao giờ. Ko hiểu sao tiết luộc ở ngoài hàng vừa thơm vừa chắc, chứ ở nhà luộc thì toàn bị tanh và lỏng toẹt. Chắc là do nó cho nhiều nước quá hay sao ý. Bao giờ họp, rủ nhau đi ăn tiết luộc nhá. Ai có địa điểm nào thú vị, thì up lên cái nào.
  4. cdv

cdv Thành viên rất tích cực

Mình cũng thích ăn tiết luộc nhưng ko biết ăn cháo lòng tiết canh..Đi ăn tiết canh với bạn toàn ngồi nhìn hichichic
    Nothing to lose
  5. cobehanoi84

cobehanoi84 Thành viên rất tích cực

Những địa điểm ấy kể lại không fải cái chỗ mà tớ hay ăn rồiDưng mà ấy biết nhiều hàng hơn tớ nhỉ?ghi cho tớ địa chỉ cụ tỉ đi để tớ đi khảo dần
  6. thienbinh_libria83

thienbinh_libria83 Thành viên mới

Tiết luộc với giấm phải kô ạ ....món đó mình cũng khoái lắm .... nhưng chỉ ăn kô thôi , chứ kô biết uống bia ... đi nhậu với mọi người mà mình chỉ chén mồi nhậu thôi ,,,còn thì kô uống được ....
    Mình hay ăn của một bác gánh rong cơ ...chứ chưa ăn ở một hàng quán nào cả.....Thơm lắm ....giấm pha vừa ăn ....có vị chua cay ..chẹp chẹp ....
    Hi` , mình chỉ thích ăn cháo lòng thôi , chứ tiết canh thì cung biết ăn nhưng ko thích ..

Goodbye's the saddnest word I 've ever hear .
    Goodbye's the last time I'll hold you near
    Someday you say this word and I'll cry
    In break my heart to hear you say goodbye .
  7. tigerfire86

tigerfire86 Thành viên rất tích cực

Oài nghe các bác nói mà em thấy thèm ăn tiết quá đi mất.Hầu như ngày nào em cùng mẹ đi ăn bún ngan ở HBT,mà thứ em hay đòi mua thêm nhất là tiết luộc và măng luộc.Mà ko phải tiết ở đâu cũng ngon đâu nhé.Muốn tiết xốp và có mầu nâu bóng đặc trưng trước khi luộc phải cho thêm ít nước.Chỉ thế thôi mà làm cho tiết ngon đến lạ lùn,vì xôm xốp ngòn ngọt của nước luộc ngan thấm đều vào măng và tiết làm người ăn mất hết cảm giác mệt mỏi mà bình tĩnh thưởng thức xua tan đi nhưng ngày oi bức mùa hè.Thêm 1 ly trà đá thì thấy đời ko có gì phải bàn cả!
    No thing gonna change my love for you!

Minh Ngoc---->Gem in Stone!
  8. blessthechild

blessthechild Thành viên rất tích cực

Sao mà cái món này mà mình lại chưa được ăn nhỉ , kô biết có ai muốn lôi kéo mình kô đây ( bless tự nguyện ) ? , nếu được thì thanx rất nhiều , chờ tin đó
  9. phanxipang

phanxipang Thành viên mới

Giới thiệu cho blessthechild đứa em gái mình, nhà nó ở Tầng 3 ,92 HBT, mua tiết luộc chỉ cần đưa xiền buộc vào dây và kéo lên. Trò này nó nghĩ ra vì nhà văng bố mẹ 16/24 giờ, nó lại là cao thủ choi Game, hay lượn lờ ở Box 83
    hai bạn chơi Game rồi ăn tiết luộc cho ngon nhé, nhớ hỏi thêm nhiều măng và rau húng ăn cho đã, còn rượu bố đã để sẵn trong tủ kính.Nhưng chỉ cậu được uống thôi nhé, nó thì 1 giọt cũng say
    Tay Bac
  10. blessthechild

blessthechild Thành viên rất tích cực

Nó bao tuổi rồi hả phanxipang ? nó bị nhốt ở đấy để luyện games hả , đừng lừa nhau đi tù đấy nhá , bless chỉ muốn ăn tiết luộc thôi . kiểu này phải xem thế nào đã