1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Master IT thì học ở đâu tốt các bạn nhỉ

Chủ đề trong 'Du học' bởi nobodyknows1, 19/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nobodyknows1

nobodyknows1 Thành viên mới

Master IT thì học ở đâu tốt các bạn nhỉ

Trừ US ra thì còn những nước nào good các bạn nhỉ, mà lại có học bổng ấy Mình mới biết có Hà Lan với Úc, Úc thì cái Endeavour năm nay không mấy hi vọng . Còn Hà Lan thì học master IT ở đó có được không các bạn nhỉ
  2. nbthang_bk

nbthang_bk Thành viên mới

Nếu xét là tốt hơn việt nam thì nhiều nước lắm bạn .
    Châu Á: SIng, Thái, Malay, Phi, Trung Quốc, Đài Loan, Nhật Bản, hàn quốc, Úc, New Zealand ...
    Châu Âu: Anh, Hà Lan, Thụy Điển, Pháp, Đức, Ý, ...
    Châu Mỹ: Mỹ, Canada, ...
  3. nobodyknows1

Hic thì tớ cũng vẫn biết là nhiều nước học hơn VN nhà ta , nhưng tớ muốn hỏi xem học ở đâu tốt để còn phấn đấu Tớ hỏi cụ thể là Hà Lan thì thế nào, vì thực ra là tại cuối năm có cái học bổng HSB của Hà Lan
  4. vqhvietnam

vqhvietnam Thành viên mới

Nói về master ở EU, mình CẢM THẤY thế này: Nếu bạn muốn dừng sau khi có master để đi làm thì nên qua Pháp, Anh, Ý, TBN, BĐN.
    Còn nếu muốn tiếp tục làm PhD, nghiên cứu thì qua Đức, Áo, Anh (maybe), HL,...
    Còn ở châu Á, mình thấy Nhật, Hàn, Sing đều rất tốt cho cả 2 hướng.
    Châu Úc, châu Mĩ mình ko quen ai làm master nên ko biết.
    Châu Phi thì có Nam Phi làm về lý thuyết cũng đc.
  5. challenge_everything

challenge_everything Thành viên mới

US = number ONE.
  6. haichit

haichit Thành viên mới

Biết thì trả lời, không biết thì để người khác trả lời, không nói người ta cũng không bảo mình...đâu
    Bạn chủ topic hỏi khó quá, "tốt" là tốt so với cái gì, tiêu chuản nào thì ngưòi ta mới trả lời bạn được chứ. Nếu muốn tốt hơn VN thì theo bạn bk cũng ok đấy. Còn "tốt" để sau khi học xong mà kiếm được việc thì học BK hay KHTN HN cũng tốt.
    Được haichit sửa chữa / chuyển vào 09:18 ngày 23/06/2008
  7. challenge_everything

challenge_everything Thành viên mới

@haichit: (dân IT hở ?)
    Nếu cậu biết thì trả lời giúp chủ topic, ko cần thiết phải sủa như cún giữ nhà thế đâu. Mà ngay cả bản thân mình
    cũng có đưa ra được cái thông tin gì hữu ích cho người khác đâu cơ chứ ?!
    ----
    Trở lại chủ đề chính: chủ topic hỏi học ở đâu là tốt, vậy cậu đang có phân vân giữa việc chọn nước/ trường đi học.
    Trả lời cho một người đang cần thăm dò ý kiến nếu thông tin đưa ra không phù hợp không những ko giúp được người ta mà con có những ảnh hưởng xấu đến lựa chọn của họ. Nếu chỉ đơn giản nói là "ở Anh, Đức, Mỹ" là tốt thì ko vấn đề gì.
    Còn nói thêm, "ở Anh, Mỹ, Đức, Nam Phi*, Sing*, Malay*" thì cần phải cân nhắc trước khi trả lời. Vì với các nước có nền giáo dục hàng đầu TG như "Anh, Mỹ, Đức" thì chất lượng đã được khẳng định (mặc dù ở Mỹ cũng có rất nhiều trường ở dạng làm tiền, nhưng hoàn toàn
    có thể nhận biết được). Còn với một số nước khác (vd: Nam Phi, Sing, Malay...) tốt nhất là nên hỏi trực tiếp được những người đang học tại một trường nào đó ở đấy là rõ nhất.
    Tôi chỉ trả lời bạn "Ở US là tốt nhất" cho chất lượng đào tạo IT, vì điều đó đã được khẳng định. Tôi cũng có thể trả lời thêm cho bạn một số nước khác với hiểu biết của tôi, nhưng để nêu ra một nước nằm giữa ranh giới của "tốt- không tốt lắm" và thêm các thông tin chứng thực kèm theo (cần thiết) thì tôi cũng chẳng có thời gian mà làm thế.
    Là dân IT, tốt nhất bạn nên google trước, phân loại ra một số nước phù hợp tình hình tài chính/khả năng apply học bổng, mà quan trọng hơn là các trường cụ thể rồi đi hỏi; chắc chắn mọi người ở đây sẽ có nhiều thông tin giá trị cho bạn hơn đấy.
    Được challenge_everything sửa chữa / chuyển vào 10:09 ngày 23/06/2008
  8. nbthang_bk

nbthang_bk Thành viên mới

Bạn phải cho bít là bạn muốn tốt cỡ nào. Còn gọi là học tốt thì học đại học việt nam cũng tốt. Hà Lan về giáo dục cũng là nước mạnh. Về IT Hà Lan có các trường Leiden, TUDelft, TUE, twente là mạnh.
  9. nobodyknows1

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình Thực ra mình biết sức mình đi US thì hơi khó nên đã tìm hiểu Úc và ở châu Âu. Bên Châu Âu thì có một vài học bổng VD như Chavening của Anh, thì IT lại không nằm trong target của họ, mình lại muốn đi nước nào mà tiếng Anh OK một chút, tới giờ mới để ý có Úc và Hà Lan.
    Các bạn cho mình hỏi là nếu có điều kiện thì đi nước nào tốt hơn, Úc hay Hà Lan (Úc thì mình thấy có Queensland và Swinbourne là OK về IT, không biết có đúng ko nữa)
  10. haichit

haichit Thành viên mới

Mới vào đọc được "cậu", cứ tưởng thân thiện lắm, thế hóa ra người như ấy cũng chỉ biết dùng từ "sủa" thôi hả? Dân IT đâu có được dạy như thế? Chả lẽ nhớn rồi lại để người khác dạy nói thế nào cho phải hả. Chú có chưởi người khác thì chưởi tinh tế một chút, chứ ai lại "sủa" như chú nói.
    Nếu có ý muốn trả lời người ta thì xem lại người ta hỏi gì rồi hẵng trả lời nhé.
    Còn anh đã trả lời bạn chủ topic rồi đó thôi, confirm lại idea của bạn thangbk, nhắc nhở bạn chủ topic narrow câu hỏi một chút. Thế còn chú?
    Ở Mỹ có hơn 4 nghìn trường đại học, không phải trường nào cũng có chất luợng tốt cả, nên Mỹ cũng đâu phải là lựa chọn tốt nhất? Ai khẳng định các trường đều tốt? Cậu?
    Đọc kỹ lại thì thấy cậu cũng chỉ đưa ra phướng hướng để bạn chủ topic tìm và hỏi cụ thể hơn, thế khác haichti ở chỗ nào vậy. Vì bạn...go go hay là vì haichit không dám "sủa".
    Được haichit sửa chữa / chuyển vào 10:51 ngày 25/06/2008