1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Matiz được không?

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi gunglish, 16/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gunglish

gunglish Thành viên mới

Matiz được không?

Chào các bác, em chỉ là rookie trong vấn đề xe cộ, sau bao năm chắt bóp thì giờ cũng muốn có một chiếc ô tô ở HN. Tiền không nhiều nên chỉ dám mua cái rẻ rẻ thôi (dưới $15K), rồi sau nhờ nó mà có thêm tiền thì lại mua cái mới. Vì thế em dự định sẽ xuất phát từ con Matiz. Em thì chẳng biết gì về xe cộ nên các bác có thể tư vấn giùm được không?

Ưu và khuyết điểm của loại xe này thế nào và giá bán ở HN thì bao nhiêu? Nên mua xe mới hay second hand?

Tiêu chí của em: xe rẻ, chạy ít nhiên liệu, đi trong thành phố, là đồ để đi làm hàng ngày (em là công chức nhà nước) chứ không phải đồ chơi.

Kính các bác vài chén!
  2. hola

hola Thành viên rất tích cực

Theo tôi loại này cũng tạm nhưng so ra giá tiền hơi đắt.Xe HQ thì chất lượng còn phải bàn nhiều.Tui mà có chừng đấy tiền làm con terios của Daihatsu cũng ổn (công suất nhỏ 1,3 phù hợp đi trong thành phố).
    Fiat siena cũng được giá tầm 13.000(giá vậy nên có nhiều hạn chế)
    Loại Matiz này chừng hơn 9000( hình như bên Châu Âu chỉ có tầm 6000USD thui).Bác cứ để ý các xe taxi thì biết chạy một thời gian bắt đầu tã ....
    Có thể mua xe cũ giá tầm tầm như corolla ý
  3. Masan_1

Masan_1 Thành viên rất tích cực

Chắc là phải hơn đi xe máy chứ nhĩ, nắng mưa ko đến mặt ... chỉ tội đường VN lái chắc hơi khổ.
  4. taodichoi

taodichoi Thành viên mới Đang bị khóa

Theo em bác cứ đợi khi nào đủ tiền thì chơi con toyta loại trung bình ấy chạy nó yên tâm về chất lượng vả lại đường xá ở việt nam bây giờ oto đi lại là rất bất tiện không có điểm đỗ điểm dừng theo em đằng nào cũng 1 công đi oto thì bác nên mua loại xe tốt mà đi
  5. gunglish

gunglish Thành viên mới

Cảm ơn các bác đã góp ý. Như em đã nói là cũng không muốn chi tiêu quá nhiều vào xe bởi còn nhiều khoản đầu tư khác nữa. Cũng biết là tiền nào của nấy nhưng nếu theo bác taodichoi thì lại phải đợi, thế rồi khi có thể chi thêm cho xe thì lại muốn xe đẹp hơn thế nên cứ phải bằng lòng từ cái xe không được tốt như thiên hạ rồi nhờ nó mà đẻ thêm tiền, ta đổi xe mới cũng chưa muộn. Bố mẹ giờ già cả rồi, sống chẳng mấy nỗi, giờ được nuôi nấng nên người, lại khi chưa có gia đình thì cũng muốn cho bố mẹ sướng một tí, cứ mơ đi Mercedes thì song thân không đợi được.
    Cũng có nhiều người bảo đừng mua Matiz nhưng họ là người có tiền, rõ ràng là chê xe ấy rồi. Em là đang muốn họ nằm ở hoàn cảnh em mà xét việc nên mua nó hay không hay mua loại khác. Như bác hola tính thì nó tuy rẻ nhưng mà đắt nếu chia cho chất lượng, có lẽ cũng đúng.
    Em đi làm từ nhà đến cơ quan đường sá rộng rãi, hàng ngày thì không vấn đề gì và không lo tắc đường. Còn đi trong nội thành thì phải chịu thôi, đợi giao thông VN khá lên như các nước phát triển thì đợi đến mùa quýt. Đi xe thì phải chịu cảnh như vậy.
    Con corolla mới/cũ giá tầm bao nhiêu hở bác hola?
  6. hola

Đúng rùi chơi corrola là được đấy ,ngoài ra còn có mazda 323,ford laser deluxe 1.6..(cũng khá chỉ kém corrola về tiếng thôi-Cái này chắc là do dân Vn chuộng xe Nhật nhất là toyota???)
    XE corrola cũ còn tuỳ vào xe Nhập khẩu hay sx trong nước (cái này tui không nắm được giá bác có thể hỏi chợ ô tô cũ ở phố Dã Tượng-Hoàn Kiếm-Hà Nội)
    Xe Ford laser cũng có khá nhiều ở HN(có người chê nó ồn khi chạy).Tuy nhiên theo tui đấy cũng là một lựa chọn khác cho bác.
    Xe mazda 323 (kém tiếng hơn) Tôi có người quen đang chạy con này thấy bảo là khá lắm
    Xe fiat siena (thằng em họ tui đang chạy) thấy nó bảo cũng được hơn xe daewoo đấy.
    Đây chỉ là chút hiểu biết và kinh nghiệm của riêng tôi thôi !
    Chúc bác mua được con xe như ý
  7. tugia

tugia Thành viên mới

Có tiền mua xe là tốt rồi, cứ mua đi ..Matiz, KIA CD5 hoặc xe Nhật đời cũ như Toyota hay Honda đời từ 1992 trở về trước thì chỉ cần $ 10.000 thôi, không thích thỉ đổi con khác, lỗ cũng ít, nói như bác Masan-1 là mưa nắng không đến mặt.miễn là đừng có lúc mưa thì nó dột từ trên nóc xuống ( lúc đó thì bác Masan nói sai rồi..hi`hi`)đổi lại có cái thú của lái xe hơi không đã sao ..nói vậy chứ phải xem coi garage trong nhà hoặc sân cơ quan bao lớn , có đủ để đậu xe không nữa , rồi trong gia đình thường đi chơi là mấy người, 5 người lớn kèm trẻ em mà nhồi vào con Matiz thì chít, không lẽ thuê thêm một chiếc taxi chạy kèm à????
  8. gunglish

gunglish Thành viên mới

Quý hoá quá, các bác cho khá nhiều thông tin cho một kẻ newbie, em sẽ tìm hiểu dần dần từng loại xe rẻ mà các bác nêu ra.
    Thưa bác tugia, em cũng đã lo việc garage và chỗ đậu ở cơ quan, nói chung là khá thoải mái. Nhà có 3 người, sau này lấy vợ đẻ thêm thằng cu nữa thì thành 5, em cầm tay lái nữa thì vừa vì thằng cu sẽ ngồi với mẹ ở phía trước, 2 người còn lại ngồi sau thì rộng rãi chán.
    Cũng có nguyên nhân khiến em phải mua xe nữa là do HN bụi quá, rồi mưa gió rất khổ sở. Đi trong xe, thấy bà con đi xe máy mồ hôi nhễ nhại, cho dù có đi Spacy đi nữa thì cũng vẫn là "phong trần", cảm thấy phải phấn đấu lên nữa thôi. Em bán chất xám cho tụi Tây, vài năm nữa mới đến 30 tuổi, nếu tính tiền Việt thì cũng có thể gọi là tỉ phú nhưng tiền còn để làm những việc khác như mua đất, xây nhà riêng, cưới vợ chứ nếu em bằng lòng ở nhà bố mẹ thì có lẽ cũng kiếm cái xe tốt để đi. Tính em là tự sắm hết mọi thứ cho mình, Đại học vẫn đạp xe và khi đủ tiền tự mua một chiếc xe máy second hand tòng tọc thì thấy đời rất vui, giống như uống cà phê thì phải nhâm nhi cái vị đắng của nó rồi sau mới thấy ngọt ngào. Cho nên, khi có ý định mua ô tô thì em sẽ bắt đầu từ cái bé nhất vừa với túi tiền của mình.
    Hê hê, tự dưng lại biến cái mục mua xe thành mục tâm sự. Nhưng nói thế để các bác đừng trách mắng rằng mua xe thì tội gì mà mua những xe kém, mua xe xịn chạy có phải là sướng không. Thì ai mà chẳng muốn thế nhưng....tình hình là vậy
  9. hola

Nói như bác tugia thì matiz và kia price CD-5 cũng tốt à.Theo tui biết thì đừng mua 2 loại ấy .Bác bảo xe Nhật cũa cũng tốt thế còn xe Mỹ , xe Đức thì vứt đi đâu.
    Tui mà đi kiếm xe cũ thì cứ tính tìm xe Đức trước( chẳng qua là ở VN ít các loại này nên lựa chọn chính vẫn là xe Nhật và HQ, có lẽ là thêm cả phần giá cả nữa )
    Mấy loại tui nói lần trước chỉ là loại sx trong nước dễ tìm chứ còn bac gunglish mà đi chọn xe thì nhiều lắm
    Nói tóm lại chất lượng thì chon Đức( VW-Audi-BMW...) Mỹ (GM-Ford) và Nhật (Toyota-Honda-Nissan)
    Còn nếu tiết kiệm và nhìn vào túi tiền của mình mà mua xe cũ thì xe HQ là lựa chọn
  10. Mr.perfect

Mr.perfect Thành viên quen thuộc

em thấy bác này hay vật , đúng là bác đi làm rồi có khác
    Em cũng xin góp ý : bác hãy tính đến Matiz với Terios , hay Lanos cũng được , con Lanos ko trợ lực thì khoảng12 nghìn bác ah