1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Matiz được không?

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi gunglish, 16/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Masan_1

Masan_1 Thành viên rất tích cực

Tôi không ở VN, nhưng nếu U định bỏ ra 15K mua xe thì theo tôi không nên mua con matiz, hơi yếu và bé (trông hơi phụ nữ - xe này ở Châu Âu là con gái đi thôi), đi trong TP thì còn đỡ ... ra xa lộ buồn lắm, với lại nếu cả nhà có việc đi đâu chơi thì không tiện vì ngăn hành lý bé quá. Xe Matiz thực sự chỉ dành cho những gia đình nào chỉ có hai vợ chồng hoặc một cô gái thôi, mà nói chung theo tiêu chuẩn Châu Âu ko thể nào là chiếc xe thứ nhất trong nhà, chắc phải là thứ 3 hay 4gì gì đó , tất nhiên chưa thể áp dụng vào VN được.
    Tôi thấy bảng giá xe lắp tại VN dưới 15K có mấy loại như lanos, Fiat Siena, con Terios thì trên 15K giá cấu hình chuẩn có lẽ khi mua phải lắp thêm ít đồ (tôi ko biết cấu hình xe ở VN) nó sẽ cao hơn 15K của U kha khá đấy.
    KIA Pride ở VN tôi nhìn thấy hồi về phép trông xấu hơn xe Nga .. công nghệ có lẽ là của những năm 80 ... nhìn cái vỏ hết muốn mua.
    Tất cả những nhận xét này là bề ngoài vì trừ con Matiz và Lanos thấy có ở Nga, những xe khác tôi ko thấy, mà dân Nga họ đi xe HQ cũng ít.
    Được Masan_1 sửa chữa / chuyển vào 22:57 ngày 22/07/2003
  2. tugia

tugia Thành viên mới

nhà bác hola chắc nói chơi ..chứ xe cũ của Mỹ,Đức ở VN kiếm phụ tùng thay thế cực khó, nhà cháu có anh bạn đi chiếc Mẹc đời 1989 nhưng..gá máy Toyota vì máy cũ hư không có đồ thay, ngay cả Nissan Maxima có người hư con IC phải nhờ ngơời qua Thái kiếm dùm thì xe mới chạy được( xem trên tạp chí Ôtô-xe máy)..chưa kể mấy xe đó uống xăng như uống nước. Bác Gunglish muốn đi xe mới với giá dưới 15k thì xe Nhật chỉ có Suzuki wagon R+ thôi, vì ngoài tiền xe ra còn bảo hiểm, mấy món option này nọ mà không thể không có..các bác cứ so Matiz , KIA CD5 với xe Nhật thì giống như so Dream tầu với Dream Thái rồi còn gì..Nhà cháu chỉ muốn bác Gunglish sớm có xe đi mà thôi ..Chúc bác Gunglish sớm có niềm vui mới
  3. NUISDAIF

NUISDAIF Thành viên mới

Theo tôi bác Gunglish nên suy nghĩ kỹ trước khi quyết định mua con matịt. Bác nên tìm xem ai đã đi con này mà hỏi ý kiến, xem kỹ một con nào đã đi được hơn 3vạn thì tường tận về nó.
    Tôi đã từng chạy xe này rồi, lúc bán lỗ 3k USD( không đâm, đụng gì, đi 1,5 vạn) mà sướng rơn. Bệnh đầu tiên thường gặp là chết dàn lạnh( phải thay ngay không thể sửa), nội thất nhanh xuống, chất lượng lắp ráp kém nên đi một thời gian là nhiều nơi tự động lên tiếng, tôn mỏng nên tự động lượn sóng nhất là ở cánh của, ghế : đệm xẹp nhanh, vặn vẹo. Khó chịu nhất là cánh cửa đóng mở loạc xoạc, kót két khi đi vào đường gồ gề. Hệ thống phanh thì không thể đem lại cảm giác an toàn sau khi chạy một thời gian. Về khoản chạy không đầm, xóc, hệ thống lái không chính xác, ồn thì tất nhiên không bàn vì tiền nào của nấy, nhưng chết cái không phải chỉ có thế.
    Tóm lại tôi thấy ý kiến nói con này giá rẻ so với dòng khác nhưng nếu xét về chất lượng thì là quá đắt là chuẩn xác, bác nên tính đến phương án mua xe Nhật cũ ( Vd:Corolla ) là hợp lý nếu có thể đầu tư khoảng 10k vì đi ổn định hơn dễ tìm phụ tùng, ngồi rộng rãi hơn.
    NUISDAIF
  4. tugia

tugia Thành viên mới

Thôi rồi Ma-tịt !
    Nhà bác NUISDAIF đã viết thế thì có khuyến mãi...mua 2 tặng 1 bác gunglish cũng không dám rớ dzô.
    Chủ đề đến đây coi như xong...
    Mà trên quảng cáo của báo Tuổi Trẻ thì Matịt xe cần hen nhiều thật, giá khoảng 6 nghìn mấy thôi...
  5. Masan_1

Masan_1 Thành viên rất tích cực

Sao lại xong chủ nhân đã thấy có ý kiến gì đâu, gunglish định chi 15K kia mà ... còn mấy loại xe nữa .. ai đi rồi post tiếp nhĩ .... .... sau này tôi về nước có tiền mua xe còn biết đường mà chọn chứ .
  6. hola

hola Thành viên rất tích cực

Ừa chủ nhân đau rùi lên tiếng đi . Bọn suzuki và daihatsu có các loại xe nhỏ ở thị trường Nhật hay lắm hiếm thấy xuất hiện ở VN
  7. gunglish

gunglish Thành viên mới

Ặc ặc, bác Nuisdaif (Núi dài=Trường Sơn?) nói thế thì tụi Daewoo còn làm sao mà chăn em được nữa .
    Em cũng vừa được tin thằng anh họ đã bán tống chiếc xe Matiz đi được 1 năm với giá 100tr (trước mua second hand 120tr). Hôm nọ em đi còn thấy tốt mà bán với giá đấy thì cũng có vẻ rẻ. Với lại 100tr thì mới có 7K trong khi em được phép cho mình mở hầu bao 15K. Tuy thế, em sẽ không mua Matiz nữa mà như một số người ở đây khuyên (đã tham khảo ở một số người khác nữa), em sẽ đi tìm xe Nhật cũ để chạy.
    Đây là con xe đầu tiên nên em phải tìm hiểu cho kỹ, kẻo hối lại mất công đi thay xe.
    Em mới sang châu Âu làm mấy việc, thấy xe second hand rẻ kinh, 3K là chạy tít rồi. Nhà nước mới có quy định được quyền nhập xe nhưng phải công tác trên 3 năm mới được.
    Định cuối hè năm nay về mua nhưng dự án lại kéo thêm vái tháng nữa. Như vậy là thời gian còn khá dài để tìm hiểu. Mong các bác cứ bàn luận về những chiếc xe dưới 15K (bất kể dòng gì, first or second hand) để cho những đứa ít tiền như em còn có xe để chạy.
    Bác hola có thể cho biết nhận xét về mấy thằng Daihatsu hoặc Suzuki hay không? Em cũng thấy ít người đi.
    Bản thân em sẽ chuyển sang tìm hiểu con Toyota Corrola xem nó có chức năng gì hay chứ nghe chung chung thì cũng chẳng biết, cứ phải cụ thể từng con một. Có gì em sẽ báo cáo lại các bác sau.
    Kính các bác một cốc bia 2 quai 3 lít
    Được gunglish sửa chữa / chuyển vào 18:24 ngày 27/07/2003
  8. hola

hola Thành viên rất tích cực

Xe Nhật nói chung là giá phải chăng mà chất lượng tốt.Các loại xe nhỏ đó bác có thể thấy nó giống kiểu matiz nhưng chất lượng tốt hơn nhiều.Tôi đã xem qua trên web các loại này dáng khá đẹp tiện cho gia đình nhỏ giá dưới 10K.Có điều ở VN ít quá nên không thể tìm hiểu thực tế được.Ở Vn có Suzuki wagon R+ (Con này dáng hơi thô nhưng chở được nhiều-tôi cũng chưa tìm hiểu về giá cả và chất lưọng thế nào)>Tôi nghĩ bác có thể cho nó vào danh sách tìm hiểu được đấy
  9. gunglish

gunglish Thành viên mới

Em mới thử lượn qua các web để xem giá cả con Corolla thế nào thì thấy chúng chào hàng xe mới cũng khoảng trên dưới 14K. Nếu thế về VN thì còn đắt nữa do thuế?
    Ở VN, nếu đã tính cả thuế thì là bao nhiêu các bác nhỉ?
    Cũng nhân đây, nhờ bác nào đó làm cái topic về chuyện nuôi một con xe ở HN tốn chừng bao nhiêu. Tất nhiên là tuỳ vào trường hợp, đi nhiều, ít, xa hay gần nhưng các bác hãy dựa vào kinh nghiệm bản thân tính hộ thử cái. Em vừa nói chuyện với một thằng bạn, bạn nó có một con Matiz mua mới, bảo đi làm trong HN chừng 1triệu VNĐ/tháng. Quên mất không hỏi thằng cu có garage riêng hay thuê. Chỗ khu tập thể em thuê chỗ đậu ngoài trời mất 200-250 nghìn VNĐ /tháng, chắc phải kiếm cái bạt để che. Nói như thằng kia thì chi phí gì mà rẻ thế?
    So sánh CE, S và LE Corolla thấy chẳng khác mấy nhỉ?
    http://www.toyota.com/html/shop/vehicles/corolla/specs/corolla_specs.html
  10. yamaha

yamaha Thành viên quen thuộc

Bác gunglish thắc mắc làm gì, trước em cung giống bác chẳng biết mua xe gì, thế rồi đọc báo Rao vặt thấy có chú bán con xe Honda Accord đời 90, em mua đại, vậy mà chạy thích ra phết, xe còn khoảng 85% hồi đó em mua 9500, hơi rẻ nhỉ... chạy đến giờ là gần 1 năm rồi, chỉ phai thay dầu và thay nước lam mát thôi, chẳng phải sửa gì cả hi..hi.. Bác cứ theo em mua xừ một con Accord laọi xuất Mỹ ấy, chạy hay lắm, máy nó là 2.2l, gí ga một tẹo là lên đến 80 dặm/giờ nagy ( laọi này không đo Km/h mà lại là Ml/h hỏi lạ một tí nhưng rồi quen ngay thôi mà)... nên dùng xe Nhật, xe của mấy chú Củ Sâm giá bình dân như Matiz hay Lanos chạy như c... dừn phí tiền