1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Máy chơi đĩa than

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi nguyenanhson, 19/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Audiophile

Audiophile Thành viên mới

Tết bây giờ phổ thông có 2 loại:
    1- loại T4P do Audio Technica phát triển, có 4 chân nhỏ xíu xiu, khi lắp vào cần có 1 con ốc chốt xuyên ngang. Loại này phần đa có chất lưộng bình thường thôi, được cái tiện và rẻ. Cần để gắn tết T4P là loại cần riêng, thường thẳng đơ đơ và nhỏ.
    2 - Loại thứ 2 có 4 chân ra to hơn và ngắn hơn. Muốn gắn vô cần thì phải có cái máng, có 2 con ốc treo Tết vô máng. Rồi cắm máng vô cần, xoay cái khớp vặn thì máng bị hít chặt vào cần. Đây là kiểu tết phổ thông nhất, các tết loại gấu đều ở dạng này.
    Nên chọn loai 2 maf chơi, dễ thay Tết lắm đó.
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Em có mấy cái hình minh hoạ cho bài trả lời của bác Audiophile, không hiểu có đúng không:
    Loại 1: [​IMG]
    Loại 2: [​IMG]
    Ngoài ra còn có loại đa năng tương thích với cả hai loại. Hay nhất là ở trên Internet người ta rao bán một loại máy quay đĩa dùng đầu đọc laze. Nếu mình mua được loại này thì chắc hẳn không bao giờ bị lo mòn kim, mòn đĩa, tăng tuổi thọ từ 20 lên 20 triệu lần nghe... hì hì hì ...
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 18:04 ngày 27/09/2004
  3. battramdao

battramdao Thành viên mới

Chào bác Audiophile,
    Bác có thể giải thích cho em mấy thắc mắc sau được không ạ:
    1. Cái turntable của mấy tay DJ có khác gì máy quay đĩa mình dùng nghe nhạc không ạ?
    2. Em nghe thử âm thanh từ máy quay đĩa thường có tiếng nổ lạch tạch nhỏ nhưng nghe từ turntable của DJ thì âm thanh rất trong và nét (thậm chí còn hơn đĩa CD).
    3. Vậy thì mình có nên mua turntable của DJ về để nghe nhạc không nếu xét về chất lượng âm thanh, độ bền, giá cả.
    4. Em đang rất kết chiếc Technics SL-1200GLD giá 880$, theo bác thì có nên chơi không ạ?
    Rất mong tin bác,
  4. Audiophile

Audiophile Thành viên mới

Chào bác Audiophile,
    Bác có thể giải thích cho em mấy thắc mắc sau được không ạ:
    1. Cái turntable của mấy tay DJ có khác gì máy quay đĩa mình dùng nghe nhạc không ạ?
    - Đồ DJ có mấy cái khác: thường có pitch côntrol đẻ chỉnh tốc độ quay như ý. Có mâm nhẹ để DJ nó còn vần qua vần lại. Cơ khí chắc chắn và ngầm hết bên trong đầu để mang vác dễ dàng.
    2. Em nghe thử âm thanh từ máy quay đĩa thường có tiếng nổ lạch tạch nhỏ nhưng nghe từ turntable của DJ thì âm thanh rất trong và nét (thậm chí còn hơn đĩa CD).
    - Không đúng, thí nghiệm này không đồng chất. Đĩa đã nổ thì đầu nào chả nổ! Nếu đầu dân dụng giá 200USD và đầu DJ 1000 USD thì tất nhiên DJ phải nghe êm hơn rồi.
    3. Vậy thì mình có nên mua turntable của DJ về để nghe nhạc không nếu xét về chất lượng âm thanh, độ bền, giá cả.
    - Nên, nhưng không hơn gì đầu thường, cùng tầm giá mới.
    4. Em đang rất kết chiếc Technics SL-1200GLD giá 880$, theo bác thì có nên chơi không ạ?
    SL-1200 là chiếc LP rất nổi tiếng đó, vành băm, đèn soi, nên chơi nhưng vấn đề là brand new hay secondhand. Giá 880$ thì ta cũng có thể mua 1 con Project Perspertive rồi, cái con mà tay nhà báo dở hơi (bài viết bác nvl dẫn ở trên đó) ca tụng là đầu gấu lắm đó. Buốn cười chết, chính tay tôi khui thùng và ráp 3 con đầu Perspertive đầu tiên ở HN này. Có gì mà nói?
    Rất mong tin bác,
    Đấy , tin bác đấy rồi đấy, còn mong nữa không ...he ...he....

5. battramdao

battramdao Thành viên mới

TECHNICS SL1200GLD DIRECT DRIVE TURNTABLE: The Gold Standard Celebrates 30 Years At The Top
    The original "Wheel Of Steel" is turning 30! And with that, Technics is ready to CELEBRATE with the Limited E***ion SL1200GLD turntable. This glimmering deck sports all the specs of last years standard setting SL1210M5G, but it''s gilded with 24 karat gold. To commemorate over 3 million SL-1200s sold, Technics is producing an extremely limited run of only 3000 SL1200GLDs; only 1500 of which will be available in the USA. But if you want one, you''d better order today, ''cause they''re gonna go FAST!
    Each unit will have a plaque mounted on the deck which reads "Limited E***ion, Product Certificate No._____________". This way, you''ll know exactly which one (or two) you own. You''ll revel in the 24 karat gold-plated tone arm and swivel mechanism, not to mention the stunning gold accents that adorn this world-class turntable.
    Features:
    Quartz synthesizer direct drive turntable
    High grade gold finish
    Highly accurate computerized pitch adjustment up to ±16%
    Very high torque motor for quick start-ups (only 0.07 seconds stop to speed)
    Custom brake speed control
    Stylus kick cancel
    Exchangeable pitch slider
    Super cool blue LED pop-up work light
    Built-in anti-skate adjustment up to 6g
    Arm-end scale for quick weight setting
    Molded aluminum diecast cabinet and heavy rubber base material help absorb unwanted vibrations
    Professional Technics slipmat
    Highly sensitive low-mass tone arm with gimbaled suspension
    Includes hinge for dust cover (dust cover not included)
    Size: 17-13/16"w x 6-3/8"h x 13-7/8"h.
    Em xin cám ơn bác Audiophile vì những giải thích rất nhanh và bổ ích.
    Đúng là em nghe thử hai cái đĩa khác nhau ở hai cái máy khác nhau nên so sánh bị khập khiễng. Nhưng phải nói là em rất ấn tượng cái âm thanh từ cái DJ turbtable của một anh DJ Mẽo (không phải nghe ở vũ trường đâu ạ mà là nghe qua bộ dàn của anh ấy).
    Em TECHNICS SL1200GLD là hàng số lượng hạn chế và được mạ vàng nên đắt hơn Technics SL1210M5G (580$) còn chất lượng âm thanh chắc giống nhau. Em thì kết cái mạ vàng quá, nhìn đã thấy sướng rồi.
    Hàng này em phải nhờ một anh bạn bên Mỹ mua hộ rồi gửi về (brand new) chứ chắc bên mình không có đâu ạ.
    Một lần nữa xin cám ơn bác Audiophile ạ,
  6. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Em có điều này hơi băn khoăn: Cái đầu đĩa của DJ dùng ở chỗ sàn nhẩy, ồn ào như thế, chắc phải đánh bằng ampli bán dẫn mới đủ công suất. Thêm vào đó, ở chỗ đông người thì nghe đĩa than với cả băng cát xét có khi còn khó phân biệt. Thế tại sao người ta không dùng CD luôn cho tiện nhỉ? Việc gì phải cầu kì đĩa than làm chi cho mệt?
  7. loli

loli Thành viên quen thuộc

Dùng đĩa than thì tay mới vân vê được , các DJ mới sáng tác thêm được, tăng phần sinh động cho không khí vũ trường.
  8. minhpt

minhpt Thành viên mới

DJ dùng tay vê đĩa (tiến và lùi) nên phải dùng đĩa than, băng cát xét không làm được. Sau này CD đã cải tiến và cũng có phiên bản dành cho DJ: di đĩa thoải mái luôn.
    Di đĩa là phần quan trọng của DJ mà.
    Máy quay đĩa của DJ còn nhiều chức năng chuyên nghiệp mà người nghe nhạc không cần thiết.
    Theo mình thì cứ dùng đồ home audio thôi.
  9. minhpt

minhpt Thành viên mới

Em đã nghe được tiếng kêu của cái Máy quay đĩa thông qua bộ pre tube tự lắp, lại có cái đĩa Jazz từ năm 58-60 mà đĩa là còn ngon lắm, chẳng thấy nổ lép bép gì!! Đĩa đó là Relax''''n With Chico Randall - Chico Randall. Lâu lắm rồi mới được nghe đĩa thế này các bác ạ. Tiếc đống đĩa ngày xưa ném đi quá
    Chất tiếng chi tiết kiểu CD, nhưng là mộc mạc đơn giản vô cùng.
    Nếu có cái máy quay đĩa và đầu tết tốt thì có lẽ còn hay nữa.
    Cái đĩa đấy đây:
    Được MinhPT sửa chữa / chuyển vào 23:20 ngày 28/09/2004
  10. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Nghe bác MinhPT nói em thấy rạo rực cả người. Số là cái cục Rề của em từ khi mang ở nhà bác về vẫn chưa có thời gian tu sửa để chờ dịp đến so tài thêm lần nữa. Tuy nhiên, có lẽ lúc nào phải qua nhà bác chơi để thử nghe cái đầu đĩa than xem nó ra thế nào mới được...