1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Máy tính cứ tự nhiên bật, chả hiểu tại sao?

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi sexy_naughty_bitchy, 06/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sexy_naughty_bitchy

sexy_naughty_bitchy Thành viên mới

Máy tính cứ tự nhiên bật, chả hiểu tại sao?

Có bác nào biết về vấn đề này giúp em với, chả hiểu sao cái máy của em cứ tự nhiên bật, đang đêm hôm khuya khoắt tỉnh dậy thấy cái máy tính của mình đang chạy ro ro, lại lọ mọ dậy tắt máy. Hic...khổ lắm cơ. Các bác giúp em nhanh ko em mất ngủ nhìu wá đâm ra chập cheng thì tội nghiệp. Có một đợt em đã bị thế xong rùi em lọ mọ vào trong set up và disable cai modem ring on thế là giải quyết được vấn đề nhưng mà lần này thì nhờn thuốc roài hay sao ấy. Mà em có đụng chạm gì cái máy đấy đâu cơ chứ, chả mấy khi dùng thế mà nó cứ lăn đùng ra ăn vạ. Khổ em lắm cơ. Các bác nào bít làm ơn chỉ em với. Cảm ơn mọi người trước nhé.
  2. phphthu

phphthu Thành viên mới

Đơn giản nhất là trước khi đi ngủ thì rút ổ cắm ra :)
  3. anhkhoayy

anhkhoayy Thành viên quen thuộc

Theo ý kiến của tôi ..
    Nguyên nhân 1 trong những yếu tố sau :
    Do đường truyền Net của bạn .
    Dòng điện ko ổn đinh .
    Nguồn máy .
    Bạn theo dõi thử xem sao . Tôi cũng giống bạn rồi tôi quan sát và tìm hiểu và tôi biết được là do mạng LAN mà cứ chẫp chờn thì y như rằng máy tính tôi tự nhiên bị bật lên ....
    Bạn tìm hiểu xem bị từ nguyên nhân nào . Good luck

4. allbyheart

allbyheart Thành viên mới

Máy của tôi thì không giống hoàn toàn như thế . Nhưng mà mỗi lần mất điện - máy tính đang trong trạng thái tắt - đến khi có điện thì mắy chạy theo luôn .
    Tức quá , thay nguồn mới luôn , mất 150 nghìn - thế là thành công . Mừng quá trời .
  5. computer13

computer13 Thành viên mới

xem có để chế độ wake up on lan ko? vào bios xem thế nào
  6. Voanhdang

Voanhdang Thành viên mới

Vào Bios Set up chỉnh lại la xong hết:
    - Tắt Modem ring on.
    - Trong Power Manager chỉnh bỏ chức năng Soft-Off...
    KHông xài máy nhớ rút điên ra, Tất cả các nhà SX đều khuyên như vậy cho các thiết bị điện
  7. allbyheart

allbyheart Thành viên mới

Thưa với bác là sau khi chỉnh CMOS không được thì mới thay nguồn ( mất tiền tức lắm chứ )
    Cho hỏi có bi nhiêu người xài xong máy tính là rút dây nguồn khỏi ổ cắm ? Nhất là dân kỹ thuật thì rất chủ qua với lời khuyên của nhà sản xuất . Và em nghĩ bác cũng chẳng bao giờ cất dây nguồn khi ngưng sử dụng máy tính đâu . Phải hôn ?
  8. Voanhdang

Voanhdang Thành viên mới

Tôi luôn luông tắt nguồn bằng cúp câu dao cho may tính. Vi nếu không tắt thì nguồn vẫn đang ở trạng thai standby, chỉ một xung kích là nó chạy ngay --> giảm tuổi thọ nguồn.
  9. sexy_naughty_bitchy

sexy_naughty_bitchy Thành viên mới

Cho đến bây giờ thì em vẫn phải dùng cái cách nông dân là dùng xong thò chân tắt bụp cái nguồn. Zưng mừ mình thì thế nhưng thằng em em nó có nhớ cho đâu, chỉ khổ thân tui, suốt ngày phải đi tắt máy. Em đã chỉnh hết trong Set up roài, nguồn cũng đã thay một lần roài, vưỡn thía, hay là connection line của em chuối nhỉ? Chắc chỉ có vậy thui chứ bít đổ tại cái gì nữa bi giờ. Dù sao cũng rất cảm ơn các bác đã góp ý. Thôi thì trước mắt cứ thế cũng được, đợi em cày một thời gian nữa rùi cho chú nhóc về wê mua cái mới, cay mắt roài đấy.