1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Máy tính ko cho cắm ổ ghi DVD ..... :(((((

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi Small_candle, 19/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Small_candle

Small_candle Thành viên rất tích cực

Máy tính ko cho cắm ổ ghi DVD ..... :(((((

Ko hiểu sao máy tính của tớ ko cho cắm ổ ghi DVD Main của tớ đã cắm 1 HDD SATA , 1 DVD ROM rồi & chạy ngon lành. Còn 1 đầu cáp chung dây với đầu cáp cắm DVD ROM nữa, nhưg khi tớ cắm đầu cáp này vào ổ ghi DVD thì máy tính đơ luôn, ko chịu nhận HDD nữa ( Trên màn hình báo Master cũng như Slaver đều NONE hết )
    Làm thế nào để điều trị bây h ??? HELP ME
  2. doidep198

doidep198 Thành viên mới

Bạn đã set jump cho ổ đv mới chưa thế? Bạn nên set một cái là master Một cái là slaver!!
  3. A_li_bo_bo

A_li_bo_bo Thành viên rất tích cực

Bệnh này chính xác là chưa set lại jump,set hai cái ổ ATA phải khác nhau một cái là Master cái kia phải là Slave
  4. Small_candle

HDD của SC là ổ SATA mùh , bình thường Jum của HDD SATA đã để ở vị trí Master rồi & trong BIOS đã để Boot từ HDD .
    Vậy còn ổ nào sẽ là ATA , và set Jum của ổ nào & như thế nào tiếp đây SC cà rốt Tin lắm nên toàn mò mẫm lung tung thôi
  5. wings

wings Thành viên rất tích cực

Bạn quay ra mặt sau của ổ đĩa, bạn sẽ thấy 1 cái chỗ có 3 hàng cây cắm. Trên ý có 1 cái miếng nhựa nhỏ nhỏ cắm vào 1 hàng đầu tiên.
    Bạn coi trên thân máy có chỉ dẫn cho bạn hàng nào là Master, hàng nào là Slave. Bạn lấy miếng nhựa đó cắm vào hàng chỉ dẫn đó.
    Khi cắm vào main thi bạn vào trong set up điều chỉnh lại, kiểm tra coi đã được chưa. Có thể công đoạn này bạn sẽ phải làm trước khi cắm ổ DVD thứ 2 vào đấy.
    Thân
    WINGS
  6. Small_candle

Cho tớ hỏi đây vị trí Jum ở đây có phải là Master ko ??? Vậy Slaver có fải là ở bên cạnh Master ko ??? Vị trí ổ tớ có fải để tương ứng với đầu cáp IDE k , ví dụ như tớ cắm Ổ đọc ở cuối cáp - Jum để ở Master ; còn Ổ ghi tớ cắm ở giữa cáp ( gần với đầu cắm vào Main ) - jum để ở Slaver
    Tớ loay hoay cắm đi cắm lại vẫn ko đc bi h ta.m fải chống cháy = Ổ đĩa ảo nhưg rõ ràng là còn 1 Ổ đọc nữa mà ko tạn dụng đc
    Tớ cắm kiểu gì lúc khởi động cũng thấy màn hình đen trắng báo là
    Memory runs at single channel
    IDE Channel 0 Master : None
    IDE Channel 0 Slaver : None
    IDE Channel 1 Master : HDD Maxtor ......
    IDE Channel 1 Slaver : None
    ( Đoạn IDE Channel thì tớ ko nhớ chính xác màn hình báo gì, theo sự cà rốt Tin tớ hiểu là : Thông qua Cáp 1 Main chỉ nhận được HDD SATA ; Thông qua cap 0 thì Main ko nhận được ở DVD cũng như ghi DVD
    Bi h tớ fải xử lý ra sao đây
  7. nguoiviet82

nguoiviet82 Thành viên mới

Vị trí đó đúng là vị trí của ổ Master. Nhưng vị trí jump cho ổ slaver là vị trí thứ ba, tức là cách quãng so với vị trí jump của ổ master. Căn cứ vào thông tin mà bạn cung cấp thì chắc chắn là đã chưa đặt đúng vị trí của jump. Một số ổ cứng có cả hai jump đi kèm( ví dụ như ổ cứng của hãng Hitachi), khi cắm vào nếu có hiện tượng như trên thì tháo bỏ một jump đi là ok!
  8. Small_candle

Để tớ cắm lại Jum xem sao, chứ tớ đã từng thao 1 Jum ra rồi mùh ko có kết quả gì hết , tớ nghi cap hỏng, nhưg chỉ cắm 1 Ổ thì thấy vẫn chạy ngon nên ko bít cái gì trục trặc cả