1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mẹ em bị huyết áp cao. Làm thế nào để điều trị?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi skylibra, 22/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. skylibra

skylibra Thành viên mới

Mẹ em bị huyết áp cao. Làm thế nào để điều trị?

Mẹ em đã 54 tuổi và bị huyết áp cao cả nhà ạ. Mẹ em tương đối nặng cân và cũng hay phải suy nghĩ. Em lo lắm chỉ sợ có ngày huyết áp lên cao quá thì.
    Em muốn tham khảo ý kiến để chăm sóc mẹ em tốt hơn ạ
  2. MrKien_Trung

MrKien_Trung Thành viên mới

Oài... Cái này thì đơn giản, dùng các thuốc điều trị ệnh cao huyết áp ấy... Vấn đề là phải chọn thuốc an đầu phù hợp vì sử dụng rất dài ngày mà....
    Bạn đem mẹ của bạn đến khoa khám ệnh Bệnh viện Lão Khoa Quốc gia đi, gặp BS Trung anh - trưởg khoa khám ệnh, nghe anh ấy tư vấn sử dụng thuốc cho... Không vấn đề gì nghiêm trọng cả đâu.
  3. skylibra

skylibra Thành viên mới

cảm ơn anh ạ. Bệnh này tránh suy nghĩ căng thẳng hoặc làm việc cường độ cao phải không ạ?
  4. AnOutsider

AnOutsider Thành viên mới

Chào cụ,
    Bệnh cao huyết áp rất nhiều người bị. Cụ cần đưa mẹ cụ đến BV để làm các xét nghiệm. Bản thân bệnh CHA không cần làm xét nghiệm, nhưng cần làm để xem nó có gây biến chứng hay chưa (ví dụ các biến chứng về tim, thận...) và có kèm yếu tố nguy cơ tim mạch nào nữa hay không (có cao cholesterol không). Tùy vào việc có biến chứng hay không và sự đáp ứng với thuốc mà sự chọn lựa thuốc để điều trị khác nhau. Cụ có thể tham khảo thêm JNC 7 để biết thêm chi tiết. Site: http://www.nhlbi.nih.gov/guidelines/hypertension/jncintro.htm
    Người bị CHA cần phải thay đổi lifestyle: sống cố gắng bình thản, không được giận dữ quá, tránh các yếu tố gây stressful... và nếu có thêm high cholesterol thì cần phải thay đổi chế độ ăn (giảm mỡ).
    Ngoài ra, cần phải tập thể dục mỗi ngày. Người lớn tuổi nên tập đi bộ 30-45 phút mỗi ngày.
    Cheers.
  5. somuch_vimaru

somuch_vimaru Thành viên mới

nói chung em cũng khuyên bác đem cụ nhà đi khám cho nó chuẩn
    nhỡ đâu là bệnh huyết áp thay đổi là phải điều trị khác với huýêt áp cao đấy.
    bác sắm 1 cái máy đo huyết áp về, để định kỳ đo huyết áp ( bác nên suy xét, bu em bị huýêt áp thay đổi. Mua về, bu cứ đo suốt ngày - tâm lý mà)
    huyết áp thay đổi, 1 số ng` gọi tối đa, tối thiểu í ^_^
    lúc cao hơn mức tb, lúc lại thấp hơn
    cứ uống mãi thuốc hạ huyết áp mà thiếu hiểu biết có khi... cấp cíu ko kịp bác ạ.
    Giảm lượng muối trong thức ăn của cụ
    giảm bia riệu, thuốc lá nếu có
    những tp trên làm tăng huýêt áp
    ăn nhiều sp có canxi: sữa không béo, cá nhỏ, tôm cua, nhuyễn thể, tào phớ, vừng, rau xanh đậm...
    ăn ít lòng mề thôi, thịt cũng nên giảm, chuỷên sang xài cá đi ạ.
    Thêm nữa, cụ cần cải thiện lối sống, năng vận động, ít căng thằng ^_^
    Khuyên cụ đi bộ vào buổi sáng buổi tối xem
    Hoặc ít ra cũng tập yoga hoặc hít thở cho thư thái
    Em cá là bệnh tình thuyên giảm ngay
    tham khảo:
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2001/07/3B9B22CB/
    http://www.khoahoc.com.vn/view.asp?Cat_ID=6&news_id=3799
    http://danquyen.com/huongdandieutricaohuyetap.htm
    ...
  6. matdem

matdem Thành viên mới

Có loại chè dùng cho người bị cao huyết áp (Của công ty Traphaco thì phải). Bác mua về cho mẹ bác dùng hàng ngày thay nước uống. Ngoài ra nên kết hợp với chế độ ăn uống và luyện tập. Không nên để mẹ bác căng thẳng hay suy nghĩ quá nhiều.
  7. skylibra

skylibra Thành viên mới

cái vàng vàng cũng làm mình muốn vào viện luôn á. Cảm ơn mọi người em sẽ đưa ( chứ không thể vác được) mẹ đi khám xem sao.
  8. duongthoicom

duongthoicom Thành viên mới

Có 1 số nguyên nhân, nhưng chủ yếu là do dư thừa mỡ cơ thể và trong máu đãn đến lưu thông máu khó làm cho tim phải đập mạnh để tăng áp suất.
    Cách đơn giản nhất là giảm cân, tránh phụ thuộc vào thuốc quá nhiều.
  9. ngoacmom

ngoacmom Thành viên mới

Trong trường hợp khẩn cấp không có thuốc, không có bác sĩ,... thì có thể dùng ngón tay trỏ vuốt dọc sau vành tay theo hướng từ trên xuống. Lưu ý chỉ làm đến lúc huyết áp xuống vừa đủ thì thôi. Vuốt nhiều quá lại thành tụt huyết áp đấy. Nếu nhỡ tay để tụt huyết áp thì vuốt ngược lại (chiều từ dưới lên) để tăng huyết áp.