1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mẹo học tiếng hàn cho người mới bắt đầu(1)

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi viet123dinh, 19/10/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viet123dinh

viet123dinh Thành viên tích cực

- Bắt đầu học tiếng Hàn như thế nào? Học cái gì trước? Bạn nên có cho mình phương pháp học tiếng hàn hợp lí.
    Ngoài ra bạn có thể tìm thêm cho mình nhiều: Bộ Tự học tiếng Hàn giao tiếp cơ bản cho người mới bắt đầu nhé.
    Học bảng chữ cái , cách viết và phát âm

Khi mới bắt đầu học tiếng Hàn bạn hãy bắt đầu với các nguyên âm và phụ âm (đơn, kép). Để học phần này bạn hãy đọc và viết thật nhiều lần cho đến khi thuộc. Tiếp theo đó, bạn hãy luyện phát âm từng chữ cho đến khi bạn có thể phát âm một cách chuẩn xác nhất.

Phát âm sai là điểm yếu lớn nhất của hầu hết những người mới bắt đầu học tiếng Hàn. Đối với tiếng Hàn nói riêng và ngoại ngữ nói chung thì phát âm là một phần vô cùng quan trọng. Vì chỉ có phát âm đúng thì bạn mới có thể nghe tốt và truyền đạt đến người nghe những ý tưởng của mình một cách chính xác nhất. Đặc biệt với tiếng Hàn thì phát âm chuẩn phải là ưu tiên hàng đầu khi học tiếng Hàn nhằm tránh những lỗi khó sửa về sau. Bao giờ cũng vậy, muốn nói hay thì trước tiên chúng ta cần phải học cách nói đúng trước.
    =>>>>> Khoá Lịch thi Klpt 2016 .
    Học từ vựng

Từ vựng là yếu tố quan trọng khi học bất kỳ một ngôn ngữ nào. Tiếng Hàn cũng không ngoại lệ. Học từ vựng bạn cần học mọi nơi, mọi lúc. Để học tốt từ vựng thì trước tiên bạn nên bắt đầu học những từ vựng liên quan đến những chủ đề xoay quanh cuộc sống hàng ngày vì bạn sẽ thường xuyên sử dụng tới chúng. Hãy học theo chủ đề thay vì học từng từ riêng lẻ. Tốt nhất bạn nên bắt đầu với những chủ đề đơn giản như thời tiết, trạng thái cảm xúc,…Hãy tự đặt ra mục tiêu cho mình mỗi ngày học bao nhiêu từ và hãy nhớ, luôn thường xuyên ôn luyện. Khi học, bạn hãy cố gắng ôn tập từ vựng đã học ít nhất lần, vì như vật thì bạn mới có thể nhớ chúng một cách tốt nhất. Bạn nên mang theo một cuốn sổ nhỏ bên người để ghi chép những từ vựng mới và tranh thủ học mỗi khi rảnh rỗi.

Ngoài ra, khi học bạn cần để ý đến cách trình bày và viết từ trong tiếng Hàn.Đây cũng là một điểm rất quan trọng trong quá trình học tiếng Hàn. Muốn viết tốt tiếng Hàn bạn cần phải có thời gian, điều đầu tiên bạn phải làm là phải học tốt từ mới và ngữ pháp. Khi bạn đã có vốn từ nhất định và ngữ pháp vững chắc thì khả năng viết của bạn sẽ được cải thiện rất nhiều. Hãy cố gắng vừa học từ mới (đọc) vừa viết. Vì có như vậy bạn mới có thể tạo được cho mình thói quen trình bày đẹp và rõ ràng nhất.

Sử dụng từ vựng là cách tốt nhất để bạn có thể nhớ từ vựng một cách nhanh chóng và hiệu quả. Bạn có thể chen những từ vừa mới học vào những buổi tập nói hay khi viết email, hoặc cũng có thể chen vào những bài viết mà bạn tham gia thảo luận trên diễn đàn…Khi sử dụng những cách này, lúc đầu có thể bạn sẽ cảm thấy lúng túng, thiếu tự nhiên. Tuy nhiên, chính những lúc như thế sẽ giúp bạn nhớ từ vựng sâu nhất. Dần dần, khi bạn sử dụng càng nhiều bạn sẽ càng thành thạo.

Một cách học từ vựng nữa đó chính là khi bạn đi ngoài đường, lúc bắt gặp những biển quảng cáo, địa chỉ… thì bạn hãy nhìn và đọc theo. Ghi ngay những từ chưa biết vào quyển sổ mà bạn mang theo và tra từ điển sau đó. Ngoài ra, bạn cũng có thể viết từ mới lên các mảnh giấy nhỏ rồi dán ở những nơi bạn thường thấy để tạo thành thói quen “nhìn lâu sẽ nhớ”
    ( Nguồn : học tiếng hàn cấp tốc tại hà nội )