1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mẹo vặt giặt, tẩy và bảo quản quần áo, giầy dép....

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi TinyChick, 17/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TinyChick

TinyChick Thành viên rất tích cực

@vivianlee: ngâm với thuốc tẩy là okie mà em ơi! chỉ sợ ố phải đồ có họa tiết, sọc kẻ thì vô phương
  2. Pucca_Kiss

Pucca_Kiss Thành viên mới

Trước khi vất bạn ngâm thử vao javel có pha nước xà phòng trong vòng 2 ngày xem sao. Nếu không được thì vất vẫn chưa muộn. Áo trắng thì ngâm javel mạnh vào cũng không sợ mất màu mừh.
  3. vivianlee

vivianlee Thành viên mới

@chị Chic : vâng , em có cái áo fông trắng, kô sọc kô hình gì cả khi ngâm thuốc tẩy xong nó thành màu hồng vì cái mác áo nó fai ra
    @bạn Pucca : sợ nhất là quần jeans fai màu ra áo trắng thành áo xanh mà ngâm bao nhiêu thuốc tẩy cũng kô ăn thua (mặc dù Vi đã cẩn thận cắt cái mác áo đi, rút nghiệm rồi đấy)
    Túm lại là cứ màu nào giặt với màu í để đừng có fải tẩy rửa gì hết kô là chỉ có cách làm giẻ lau
    À mọi ng có tip nào để quần jeans khỏi bị bạc màu kô ? Với lại áo màu đen , nhất là áo fông í, cứ giặt một thời gian nó bị bạc ra, kô đen sì như hồi đầu, điiên thế kô biết
  4. vnpatriot7

vnpatriot7 Thành viên mới

Ngâm với OMO rồi mà không ăn thua các bác ạ!
    Cho em hỏi thêm là nước Javel mua ở đâu ạ? Để thử xem cách này xem sao! Còn nước còn tát hết nước thì chắc ...:D
    Cảm ơn các bác nhiều nhé!
  5. TinyChick

Bài này do @dieu_nhay_hip_hop85 post:
    Mình mở bài này ra, thấy cũng hay, là con gái hay con trai đều phải biết đôi chút kiến thức về cách giữ đồ, bảo quản sao cho đồ bền và đẹp phải ko. Mình mải chơi lắm nên kiến thức ko có nhiều, bây giờ phải trang bị, lớn rồi mà lị
    Mình nghe TV quảng cáo, dùng bột giặt OMO sau khi giặt nên phơi áo ra nắng để các hạt hoạt chất làm trắng sạch áo, đb là áo trắng, người dân gian lại cho rằng ko nên để áo trắng ra nắng sẽ bị ố màu. Theo mình điều thứ 2 là đúng.
    Áo len trắng bị ố màu theo thời gian, làm sao cho nó trắng hơn nhỉ? Có thể dùng những chất tẩy trắng nào??
    Để áo ko phai màu nhiều nên ngâm phèn trước. Mình đã từng làm thử, thấy gần như ko có công hiệu, Chưa biết là do thời gian ngâm lâu quá : nửa giờ đồng hồ , hay do phèn đặc quá??
    Mình có 1 cái áo màu đen, vải chun, ko biết muốn nhuộm màu đen cho nó đen thêm đẹp hơn thì nhuộm ở địa chỉ nào nhỉ?
  6. lovezet

lovezet Thành viên rất tích cực

chic đi dọc đường láng chic ạ ! bạt ngàn hàng nhuộm.
  7. TinyChick

@ Puca_Kiss: thuốc tẩy nó cũng như thuốc ấy, cho nên ngâm gì cũng phải ước ước cho liều lượng và thời gian vừa vừa thôi nhé, thuốc tẩy đấy nó mạnh lắm! Ngâm quá lâu và quá nhiều thuốc dễ làm chất vải kém bền và dễ rách, bục chỉ. Quần jeans còn chẳng ăn thua với nó huống gì áo sơ mi trắng. Cậu em chị đã có lần bị bục cả quần ra lúc đang nhảy nhót trong discotheque vì cái tội ngâm thuốc tẩy quá nhiều và quá lâu . Cũng may mà trong cảnh tranh tối tranh sáng cũng chẳng ai để ý, không thì cậu ấy cũng bẽ mặt với bồ
    @ vivianlee: hehe, thế thì đúng là tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa rồi, lần sau cẩn thận cái mác áo nhé!
    Quần jeans mà màu txanh truyền thống của nó thì cứ để nó bạc có sao đâu, lại càng đẹp. Chỉ có quần màu chàm đậm thì phải giữ hơn một chút. Chị chuộng màu chàm đậm nên cũng nhiều quần màu ấy, mỗi lần giặt thì hay lộn trái quần mới giặt và phơi để tránh ánh nắng làm phai màu áo. Nói chung muốn quần áo không bị phai nhanh thì chỉ có cách phơi ở nơi râm mát, tránh ánh nắng gay gắt thôi em àh. Hay thử cách ngâm phèn chua nữa xem sao?
    Nhiều lúc bị ố vào trúng bộ quần áo mình thích cũng cay cú lắm em nhỉ
    @ vnpatriot7: nếu ở Hà Nội thì mua javel ở phố Hàng Gà, ngã tư Hàng Vải thì phải, tớ không nhớ lắm, có cái hàng hóa chất họ bán theo lít.
    @ dieu_nhay_hip_hop85: em mang ra phố Hà Trung họ nhuộm cho. Hết khoảng 10 nghìn nhưng thuốc nhuộm ở mình không tốt lắm đâu, chỉ giặt qua 1, 2 lần là lại phai như cũ ngay thôi.
  8. TinyChick

Đâu có em, chị post họ em dieu_nhay.... 85 mà.
    Nhà chị mà lên tận đấy để nhuộm thì thôi chắc chị bỏ luôn đồ khỏi nhuộm
  9. dieu_nhay_hip_hop85

dieu_nhay_hip_hop85 Thành viên mới

Mình mua đôi giày giả da cao cổ của TQ, hết 200 K, mấy tuần mưa bì bõm ko đi nên cất vào tủ , bây giờ giở ra đã mốc trắng cả đôi giày ( giày đen ). Bây giờ xử lý sao đây ? Có cửa hàng giầy nào phụ trách vđ này ?
    Javel là cái nước tẩy bán xe dạo đấy hả, 1k 1 lọ hả ? Ngâm áo len có trắng ra ko, áo len trắng trông càng ngày càng sữa hơn chim cú
  10. lyylyus

lyylyus Thành viên quen thuộc