1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mẹo về cách cải thiện kỹ năng viết tiếng Anh

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi khanhtoan131325, 12/01/2019.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. khanhtoan131325

khanhtoan131325 Thành viên quen thuộc

1. Đọc càng nhiều càng tốt
    Giống như chúng ta nói rằng việc nghe có liên quan mật thiết đến việc nói, việc đọc có liên quan mật thiết đến việc viết lách, vì vậy mẹo số 1 của chúng tôi để cải thiện khả năng viết tiếng Anh của bạn sẽ là đọc càng nhiều càng tốt! Điều này sẽ giúp bạn cải thiện vốn từ vựng, ngữ pháp, cấu trúc câu và cho bạn thấy có nhiều cách khác nhau để truyền đạt ý tưởng. Ví dụ: Nếu bạn cần viết mô tả về một ngôi nhà hoặc tiểu sử của chính mình, một ý tưởng tuyệt vời là đọc một số mô tả tiểu sử hoặc nhà khác, từ sách, tạp chí, tài liệu quảng cáo, internet hoặc bất kỳ nguồn nào bạn có thể nghĩ đến. Sau khi đọc những người khác, sau đó bạn có thể cố gắng viết của riêng bạn. Bạn sẽ nhận ra nó dễ dàng hơn nhiều so với việc cố gắng viết mà không cần bất kỳ đầu vào nào trước đó!

2. Giữ một từ điển tiếng Anh
    Bạn sẽ có thể tra từ để làm rõ nghĩa của chúng và tìm hiểu các từ trái nghĩa và từ đồng nghĩa để không lặp lại các từ hoặc cụm từ, điều này sẽ giúp kỹ năng giao tiếp của bạn tốt hơn. Hãy giữ một cuốn từ điển chuyên ngành luật để có thể học mọi lúc mọi nơi.

3. Kiểm tra ngữ pháp của bạn
    Mặc dù bạn không cần phải học ngữ pháp, nhưng bài viết tiếng Anh của bạn sẽ cải thiện rất nhiều nếu bạn tập các bài tập ngữ pháp. Ngoài ra, hãy nhớ rằng ngữ pháp quan trọng hơn khi bạn viết so với khi bạn nói bởi vì nó thường trang trọng hơn và có cấu trúc hơn.

4. Kiểm tra chính tả của bạn trước và sau khi viết
    Bạn cảm thấy thế nào khi bạn đọc một cái gì đó đầy lỗi chính tả trong ngôn ngữ của bạn? Chính tả kém có thể làm hỏng một đoạn thú vị khác để đọc và chúng tôi thường viết cho người khác đọc những gì chúng tôi đã viết.

5. Viết nhật ký bằng tiếng Anh
    Nó sẽ khiến bạn viết mỗi ngày để biến việc viết thành một hoạt động thường ngày. Bên cạnh đó, bạn đang viết thư cho chính mình, điều này có thể khiến bạn cảm thấy tự do và hài lòng. Bạn không cần phải viết các câu phức tạp: bạn có thể giữ chúng đơn giản như bạn muốn.

6. Học cách mở rộng các câu cơ bản của bạn thành những câu phức tạp hơn
    Có năm cấu trúc câu cơ bản trong tiếng Anh:
    • Chủ đề - Động từ (John studies; My friend is playing)
    • Chủ đề - Động từ - Đối tượng (I like apples; Mary reads novels)
    • Tiêu đề HướngVerb - Tính từ (Jenny is happy; Linda is pretty)
    • Chủ ngữ - Động từ - Trạng từ (She speaks fluently; These flowers are everywhere)
    • Chủ ngữ - Động từ - Danh từ ( My father was a chemist, You are a student)
    Dưới đây là một vài ví dụ về cách bạn có thể mở rộng chúng:
    • John, anh trai tôi, học ở nhà. Người bạn lâu đời của tôi luôn chơi.
    • Những bông hoa nhỏ màu trắng có ở khắp mọi nơi trong mùa hè. Cha tôi, người đã qua đời vài năm trước, là một nhà hóa học nổi tiếng.
    7. Học cách tổ chức một đoạn văn
    Một cách hữu ích để cải thiện kỹ năng viết tiếng Anh của bạn là bắt đầu đoạn văn của bạn bằng một câu chủ đề: tức là một câu giải thích những gì bạn sẽ viết về. Tiếp tục với các câu hỗ trợ : tức là các câu cung cấp thêm thông tin về chủ đề. Kết thúc bằng một kết luận: tức là nó thường là một bản tóm tắt các ý tưởng được phát triển trong phần thân của đoạn văn. Tìm hiểu cách thực hiện chuyển tiếp giữa các đoạn để báo hiệu mối quan hệ giữa các ý tưởng để tạo ra một cơ thể thông thạo văn bản. Và hãy thử viết những câu truyện ngắn tiếng Anh xem sao nhé

8. Viết một đề cương
    Ngay cả trong một văn bản tiếng Anh rất đơn giản, bạn phải giữ một loại tổ chức nào đó để truyền tải thông điệp bạn muốn một cách có trật tự rõ ràng. Có nhiều cách khác nhau để viết đề cương và những cách này có liên quan nhiều đến cách bạn sắp xếp mọi thứ trong tâm trí.

9. Cố gắng để ai đó đọc những gì bạn đã viết
    Một giáo viên, một gia sư, một người bản ngữ: bất cứ ai thành thạo ngôn ngữ và có thể giúp bạn hiểu và sửa chữa bất kỳ lỗi nào bạn có thể mắc cả về ngữ pháp hoặc chính tả và trong cách tổ chức văn bản đoạn văn của bạn.

Viết bằng tiếng Anh không thực sự là thứ bạn có thể đạt được ngay lập tức, nhưng với công việc khó khăn, hiệu quả và cải thiện dần dần, bạn chắc chắn nên đạt được điều đó. Bắt đầu viết những câu rất đơn giản và sau đó nhận thử thách để viết những phần phức tạp hơn. Chỉ cần bạn thử!