1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Merry Xmas - Thư gửi Santa Clause ! Bạn ước gì Noel này ?

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi roxygirl, 22/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Em-be thấy ko nên ước, vì các "bé" ở đây đều hết tuổi nhận quà Noel rồi
    Merry X''mas to all
  2. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Angie hông có ước, mà là mong mà! Mà cũng chỉ là mong mình, chứ có cầu xin ai điều gì đâu! (Cần thì cứ đi...cướp, chứ xin xỏ chi cho mệt! )
  3. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Chài ui, Angie có cần Miao "nói một cách thẳng thắn" là không thể nói, viết, hay nghĩ ra là mình muốn gì hay không?
    Thật ra là nó... tệ như thế đó
    Chỉ có cái gọi là "cảm giác" thôi, ko hình thành "lời" được thì làm sao mà "nghĩ", hay "nói", hay "viết" được cơ chứ!
  4. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Ừ nhỉ, quên, hổng có "ước", tại vì nếu ước thì mình phải vào cái topic "Mỗi ngày một điều ước" của mình mà ước chứ (nói thiệt nhe, cái gì ước trong đó cũng thành hiện thực hết trơn roài đó. Thành ra topic đó rất là "linh" nhé! ), đâu có viết trong đây!
    Trong đây chỉ là xin xỏ thui
    Nghe Angie nói mà thấy ngại quá! Thật sự từ nhỏ đến lớn luôn luôn mong ước được 1 người nào đó giả bộ là có ông già Noel thật để tặng quà (bí mật, lúc mình ngủ) cho mình vào đêm Noel, nhưng cuối cùng ko thấy đâu hết trơn.
    Mấy chục năm trời dứt khoát phải tin là có ông già Noel nhưng mừ mọi người cứ hùng hồn chứng minh rằng không có ko hè! Còn mình thì vẫn kiên quyết tin là có, cho đến chừng nào mọi người... chịu thua làm ông già Noel tặng mình 1 món quà rùi sau đó mới nghe lời mọi người sau.
    Xin lỗi, hôm nay nói nhảm quá!
  5. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Ờ, là vì ở nhà thì mẹ Angie rất khó. Mẹ giải thích rất rõ ràng là cha mẹ lo cho con cái không thiếu thứ gì, vì vậy đừng có hòng mà xin xỏ thêm những điều vô lý. Nhà Angie cũng nghèo, nên từ nhỏ Angie cũng không xin thứ gì hết: cơm ăn, áo mặc, tập vở đều có đủ mà. Cho nên Angie nhận thức là mình cũng không có quyền xin điều gì thật sự không cần thiết. Mà, sống trên đời thì có cần gì nhiều lắm đâu?
    Mẹ rất là logic. Kể từ ngày nghe tiếng Việt mà...hiểu, thì Angie đã được dạy rằng phải luôn luôn logic, và đừng đòi hỏi nhiều ở cuộc sống. Đòi hỏi, là đòi hỏi chính mình, chứ không phải là đòi hỏi ở người khác.
    Lúc nhỏ, Angie chỉ mong mình có một trái bong bóng thôi. Vì ở nhà thì chỉ Tết ba mới mua mấy trái bong bóng đỏ thật lớn. Nhưng mà đó là cho cả nhà, nói chung là khá formal. Còn Angie thì thích thỉnh thoảng có 1 trái bong bóng cho riêng mình kìa, để cầm trên tay như người khác vẫn hay có đó. (Bong bóng Tết thì đừng có hòng mà mình được cầm trên tay nhá!)
    Giờ lớn rồi, tiền mua bong bóng thì đã có, nhưng chỉ bây giờ đâu có cần bong bóng? Angie năm dưới 10 tuổi rất cần bong bóng, chứ Angie trên 10 tuổi đâu còn cái niềm vui được cầm trong tay trái bong bóng nữa?
    Hình như hồi 3-4 tuổi gì đó, ngày Xmas, Angie được đi chơi với gian đình và gia đình 1 ông bác nữa. Được cõng trên vai, và được mua cho 1 cái mũ lông chim màu vàng. Hì hì, hình như là vậy.
    Đồ chơi hả? Có 1 thằng búp bê. Thằng nhen, hông phải con búp bê. Kỳ dị há! Có mấy miếng nhựa mà mình có thể dùng bút đồ theo để ra hình con bươm **** và mấy hình khác.
    Ừ. Vậy thôi.
    Ngoài ra thì chỉ biết chơi với...sách!
    Giờ lớn rồi, mình lại đâm ra...khó tính. Không bao giờ hiểu tại sao trẻ nhỏ cần nhiều đồ chơi mới được. Vì mình cũng lớn lên thành người hoàn chỉnh mà có cần đồ chơi đâu? Hí hí...nên Angie tránh có con. Có con thì có khi mình lại áp dụng kỷ luật thép cho nó, nó khổ. Hí hí hí...
  6. linhkhuong

linhkhuong Thành viên mới

Em bít Mỹ Tâm ước gì rùi nè :
    Ước gì em ở đây giờ này ....

Còn em ước gì Noel năm nay ko buồn như năm ngoái, năm nay bạn bè hok còn đc như năm trc, chán gì đâu, chuyển lớp chi hok bít nữa nhớ bạn bè A5 thân thiện dễ thương năm ngoái wá :(
  7. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Úi chà, hôm nay là ngày gì mà mình được đọc đến 2 lần những chữ lạ hoắc ("hok") này! Lần đầu đọc đã phải vừa đọc vừa đoán.
    Hình như học trò bi giờ có cái mô đen cũng chữ "hok" thay vì chữ "hông" thì phải??? Khó hiểu cái là chữ "Hông" có phải tận cùng là âm /k/ đâu mà "phiên âm" một hồi nó thành chữ hok /hóck/ như thế???
    Hic, cứ cái đà này sự trong sáng của tiếng Việt chắc chết ngắc. Con cháu nói chuyện với ông bà mà ông bà hiểu được chắc ông bà... chết liền luôn quá! (mình chưa cách hẳn 1 thế hệ với mấy nhóc mà đã sem sém hết hiểu rùi nè! Ôi 9x ơi! >_<)
  8. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

To Angie: nhà Miao cũng dạy mà dạy kiểu khác. Dạy nhìn vào sự thật. Rằng Ông già Noel là không có thật và đó chỉ là một... tập tục của nước ngoài chứ ko phải nước mình nên con đừng hòng mà nhận quà gì đó vào mùa Noel.
    Nhưng dạo gần gần lớn (tức là còn nhỏ nhưng mà ko phải là "rất nhỏ", tức là khoảng cấp I, cấp II í!), có những năm khát khao quà Noel đến lạ, đâu cần gì nhiều, 1 cuốn phim hoạt hình cũng được lém rùi, hy vọng ba mẹ... giả làm ông già Noel tặng mình một món quà nhỏ cho vui. Chỉ là một ước mơ, mà khi lớn rồi, thì mình nhìn lại mơ ước trẻ con đó và mỉm cười một cách dịu dàng. Và ước mơ này đến giờ này cũng chưa bao giờ thành hiện thực cả, nhà Miao dạy nhìn vào thực tế mà lị!
    Mai mốt có con, Miao sẽ khác. Lạ một cái là những gì mình không thể có được, mình muốn dành lại nó cho con. Dù sao chăng nữa, khát khao cháy bỏng của một đứa trẻ, có một món quà nhỏ xíu vào đêm Giáng sinh, cũng chẳng phải là một điều gì tội lỗi. Một món quà nhỏ đổi lấy niềm vui to lớn của đứa trẻ, cũng đâu phải là không xứng đáng. Miao còn nhớ mình đã buồn thế nào khi sáng thức giấc mà ko có gì cả.
    Nói chung là thế...
  9. linhkhuong

linhkhuong Thành viên mới

Hem sao hem sao ( không sao không sao, phiên dịch lun mắc công bị chị sạc =)) ) Hiểu seo thì hỉu ...
  10. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

Đôi khi vì mình đã biết thế nào là tuổi thơ không bong bóng thì mình sẽ lại dễ dàng hơn với con cái, mang lại cho đứa con của mình bong bóng và búp bê.
    Đọc, FW cảm thấy có một số điều tương đồng muốn chia sẻ với tuổi thơ Angie.
    Được Free_wing sửa chữa / chuyển vào 19:28 ngày 24/12/2006