1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

MÌNH ĐỊNH ĐẾN HUẾ ĐẦU THÁNG 5, GIÚP MÌNH VỚI !!!

Chủ đề trong 'Đại học Huế' bởi Iceman, 15/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Iceman

Iceman Thành viên rất tích cực

MÌNH ĐỊNH ĐẾN HUẾ ĐẦU THÁNG 5, GIÚP MÌNH VỚI !!!

Tớ định tổ chức một chuyến đi Huế cho 6 người vào đầu tháng 5 này. Đang dự kiến thế này các bác xem có được không nhé (tham khảo cuốn Về miền Trung của tác giả Bửu Ngôn- NXB Trẻ).
    A. Chi phí
    1. Vé ô tô mua của Sinh Cafe: 100.000 vnd/ng/chiều. cả đi cả về hết 200.000 vnđ/người

2. Tiền khách sạn: 100.000 vnđ/ng/đêm (trong sách nói chỉ 120k/phòng đôi có máy lạnh, nhưng sách xuất bản từ năm 2003 nên không sure lắm. Cứ tính 200 cho chắc). 3 ngày đêm la 300.000 vnđ/ người.

3. Tiền ăn: 50k/ngày/người. 4 ngày là 200.000

4. Tiền thắng cảnh + chi phí thuê thuyền đò chi phí linh tinh tính tròn 100.000/người

Sum = 600.000 vnđ/ng

B. Chương trình đi chơi.

8h tối khởi hành ở HN. 7h hôm sau tới nơi.

Ngày 1: check in, ăn sáng, nghỉ ngơi đến 10h khởi hành. Thuê xe đạp đi thăm Tử cấm thành. Buổi trưa về chợ Đông Ba ăn trưa.
    Về KS nghỉ trưa .
    Chiều 3h đi thăm thú phố phường và ăn cơm chiều ở NH Quê Hương (trong sách nói chỗ này giá mềm và cảnh rất đẹp)
    Tối nghe Hò Huế trên thuyền, đi dạo và thưởng thức chè Huế ở Trần Hưng Đạo....
    ngủ

Ngày 2: Ăn sáng ở Xóm cơm Hến Trương Định, nghe nói chỗ này ăn sáng ngon và rẻ (3000/bác ăn no )
    Đi chơi bằng thuyền máy qua 5 điểm: Chùa Thiên Mụ, Lăng Tự Đức, điện Hòn Chén, Lăng Khải Định, Lăng Minh Mạng. cái này chắc mất 1 ngày.
    30.000/ bác (có kèm ăn trưa).
    Chiều tối về Huế ăn tối và lượn phố ngắm Ngọ Môn bật đèn xanh đỏ.

Ngày 3: Sáng đi thăm Văn Thánh và Chùa Huyền Không 2 (thấy trên tivi rất đẹp), chắc phải đi xe ôm hả các bác?
    Chiều đi biển Thuận An.

Ngày 4: Đi cầu Ngói,
    Về Nghỉ trưa và check out.
    Chiều gửi đồ tại KS đi chợ mua quà, ăn tối
    9h lên xe về HN. về HN khoảng 8h sáng.

Trên đây là chương trình do mình nghên cứu theo sách, không biết thực tế thì thế nào,
    Chẳng hạn như thuê xe đạp thì bao nhiêu ? có xe đạp đôi không? mua quà gì về nhà.
    Quan trọng nhất là nói thế nào để không bị mấy em gái Huế chém đẹp. Lần trước đi công tác ghé qua Huế nửa ngày, vào ăn bát bún bò Huế, bị chém 7.000/bát hic hic, nghe ngọt như mía lùi
    Các bác cho em vài lời khuyên nhé!
    keng một cái nào
  2. alexandria2004

alexandria2004 Thành viên mới

Chương trình như vậy là khá ổn rồi đấy,
    KS o Huế nếu vào tháng năm này thì phòng ốc cũng còn có chỗ cho giá của bác đưa ra. Chứ nếu vào tháng 6 là dịp Festival phòng rất khó tìm vả lại giá cả cũng đắt đỏ nữa.
    Theo kinh nghiệm của tôi bác nên tìm đến những KS tư nhân mới xây giá vào khoảng 150000-170000vnđ / ph đôi vào dịp này mà lại có phòng đẹp hơn những KS ** hoặc ***, ví dụ KS Bình Minh o đường Nguyễn Tri Phương, hoặc KS Thái Bình 2 ở đường Lương Thế Vinh hoặc là KS Hương Vỹ ở đường Nguyễn Sinh Cung... Các Bác phải trả giá đoàng hoàng nghen, tui bày cho các bác một mánh bảo đảm bảm sẽ có giá ưu đãi (bí mật nghen)các bác cứ xưng mình làm cho 1 hãng lữ hành DL nào đó đi khảo sát giá để làm tour...
    Vấn đề ăn uống như vậy là tương đối thoải mái rồi, còn vấn đề đi tham quan quanh thành phố và tử cấm thành thì các bác nên thuê 1 anh xich-lô di 2 người cho tiện, thỏa thuận trước khi lên xe đi 1 vòng từ KS đến nơi tham quan sau đó về ăn trưa và nghỉ ngơi nên trả giá vào khoang 20000-25000/ 1xe/ 2người.
    Còn về nhà hàng theo tôi các bác nên đến nhà hàng Vườn Ai cũng gần khu vực nhà hàng Quê Hu6ông giá cả cũng được mà lại ngon miệng nữa chứ.
    Còn viện tham quan Văn Thánh, chùa Huuyền Không hay đi biển tương đối xa chắc chắn phải dùng phương tiện xeom hoặc là Taxi rồi, vì nếu đi biển thì phải mất 15km khá xa so với thành phố, đi phương tiện gì cũng tốn kém cả, nếu cảm thấy được thì nên chọn phương tiện TAxi để đi biển còn xe ôm để đi tham quan, nếu taxi thi cũng trả giá cả đi lẫn về luôn cho nó rẻ hơn vào khoảng 120000-140000/chuyến đi về.
    Còn vấn đề cầu ngói thì thật ra cũng chẵng có gì đạc biệt lắm vì đến đó mấy bác chỉ thấy có mỗi cái cầu thôi không co ai thuyết trình cho mình thì cũng chẳng thể hiểu được ý nghĩa lịch sử của nó đâu vì mấy bác đi tuor do mình xây dựng mà...toàn là đồng quê không hà.. hê hê..
    Đã đến Huế thì nên mua một ít mè xững Huế để làm quà, mắm tôm ...
    Trên là những góp ý của người trong nghề , Chúc các bác một chuyến đi thú vị mở rộng tầm nhìn về vùng đất kinh kỳ xưa
    Nếu các bác có muốn thông tin gì hãy mail cho tui theo địa chỉ hiepnngit@yahoo.co.uk
    Alexandria2004
  3. kinh-bac

kinh-bac Thành viên quen thuộc

Chào bác Alexandria2004! Nghe bác nói thì tui đoán bác làm hoặc học ngành du lịch phải không vậy?, bây giờ bác giúp tui với nhé.
    Sắp tới tui vào Huế công tác, hai ngày nghỉ thứ 7 và chủ nhật tui định đi Lăng Cô chơi, tui chưa đi lần nào nên không biết đường đi ra sao, đi bằng phương tiện gì cho thuận tiện?, muốn nghỉ ở Lăng cô thì có khách sạn hay nhà nghỉ nào không? ( nếu được, bác cho giúp tui một vài địa chỉ và điện thoại khách sạn ở đó được không?), rồi nếu mà đến Lăng Cô thì nên đi đâu, ở đó có những đặc sản gì?.... Có lẽ có khá nhiều câu hỏi, mong bác giúp cho nhé, càng sớm càng tốt. Xin cám ơn bác trước nha!