1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mình hỏi chuyện con gái HN lấy chồng ở xa

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi firefly_zezo07, 26/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. firefly_zezo07

firefly_zezo07 Thành viên mới

Mình hỏi chuyện con gái HN lấy chồng ở xa

Chào mọi ng`, mình có 1 chuyện khó nghĩ thế này mong mọi ng` tư vấn giúp:

Mình ở HN và mình có yêu 1 anh ở Thái Nguyên, đc gần 2 năm rồi, anh ý cũng có việc làm ở đây và mình nghĩ là cũng ổn, còn mình thì tháng 6 này ra trường.

Thật ra thì từ năm ngoái anh ý cũng có nói với mình là bố mẹ anh ý muốn anh ý về quê sống và làm việc cho gần gia đình, nhưng lúc đấy cũng chỉ là nói với mình thế thôi chứ chưa quyết định j cả. Đến đầu năm nay anh ý bảo là bố mẹ muốn anh về nhưng yêu em rồi thì sẽ cố gắng ở lại đây với em. Xong đợt 30-4 vừa rồi, anh ý về, ko hiểu bàn bạc với bố mẹ thế nào mà lúc ra nói với mình là quyết định sẽ về, và hình như là anh ý cũng đã nộp hồ sơ vài chỗ ở quê, chỉ chờ xin đc việc là sẽ chắc chắn về

Thật ra mình và anh ý thì ko hợp tuổi, 86-83, nhưng anh ý bảo nếu mình chấp nhận theo anh ý về quê thì bằng mọi giá sẽ cưới mình và lo công việc cho mình và mọi thứ # sẽ ko để mình khổ

Mình thì tất nhiên muốn ở lại đây, anh ý cũng đến chơi nhà mình vài lần, hôm trc mẹ mình có hỏi mình và anh ấy dạo này thế nào, mình cũng có nói với mẹ ý định của anh ấy như thế, mẹ mình bảo nếu mà theo về quê thì sẽ khổ lắm, về đấy ông ý có cả gia đình còn con chỉ có 1 mình, sẽ bị fụ thuộc mọi thứ, chưa kể mình chỉ là con dâu chuyện này chuyện khác ông ý nghe theo bố mẹ thì con chỉ có khổ thôi, mẹ mình bảo là nếu ông ý quyết tâm về thì nên thôi và tìm ng` #.

Mình cũng hiểu là nếu ở lại đây thì vấn đề mà ông ý lo lắng nhất là nhà cửa, nhưng bố mẹ mình có 1 căn nhà và mình nghĩ là có thể thuê của bố mẹ thì cũng chả có vấn đề j cả, mình thì chưa nói điều này với ông ý nhưng theo những j ông ý đã từng chia sẻ với mình thì ông ý ko chấp nhận chuyện ở rể, nhưng mình nghĩ đây là thuê của bố mẹ chứ có fải ở nhờ ở ko đâu mà ngại cái chuyện ý

Anh ý cũng bảo là anh ý fải về vì trách nhiệm (anh ý là con cả, sau có 1 em gái , anh ý cũng là cháu đích tôn). Nhà anh ý ở quê thì thật ra là ở TP Thái Nguyên, anh ý bảo ở gần mặt đường và có thể kinh doanh đc, chứ ở đây thì anh ý bảo là chả biết bao h giàu, anh ý cũng bảo ko fải chỉ vì bố mẹ mà chính anh ý cũng muốn về vì ko thích cs bon chen ở đây, nhưng mình nghĩ nếu ông ý yêu mình thì chuyện cố gắng ở lại đây cũng ko có gì là quá đáng cả

Mình nghĩ là bố mẹ mình sẽ ko chấp nhận chuyện mình lấy chồng xa và theo ông ý về quê, và bản thân mình từ bé đến h cũng ko bao h muốn xa HN

vậy theo mọi ng` mình có nên tiếp tục hay ko, và mình nên nói j để thuyết fục anh ấy, nên đưa ra những lí do thế nào là hợp lí để thuyết fục anh ý ở lại đây, chứ bạn bè mình đều bảo tự nhiên theo ông ý về quê là quá dại
  2. exmarketing

exmarketing Thành viên mới

Thuyền theo lái, gái theo chồng.
  3. chumkhengotbk

chumkhengotbk Thành viên mới Đang bị khóa

đi đi cho biết, bao giờ không thích lại về
  4. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Xin lỗi, tôi hỏi hơi dốt: Thái Nguyên cách HN bao xa, phương tiện đi lại có dễ không? Thích về là có tàu xe tùy ý mình chọn phải không? Đi mất bao nhiêu tiếng? Tốn bao nhiêu tiền một lượt đi / về?
    Tôi nói ra thì thể nào bạn chủ topic cũng nghĩ là tôi không cảm thông cho bạn, nhưng lúc bé thì tôi còn nghĩ đến chuyện tìm việc ở TP HCM, ở nhà mình, chứ già rồi mới hiểu, nhà là ở tâm, chứ không phải ở cái house.
    Tôi đang cuống cuồng đi tìm job đây này, và tôi tìm ở TP HCM, ở HN, ở Đà Nẵng và Vũng Tàu. Vài tỉnh miền Nam khác cũng không ngoại lệ. Tìm việc ở nước ngoài thì quả là khó, nên tôi không có nhiều tự tin, nhưng bây giờ ai offer tôi bất cứ cái gì trong 3 tháng ở 1 nc khác VN tôi cũng sẵn sàng đi.
    Có đi xa, mới hiểu rằng cuộc sống không chỉ có một chọn lựa, bạn ạ.
    Ngày bé tôi còn không ưa đi làm nơi nào khác ngoài quận 1 và quận 3 TP, vậy mà giờ tôi khác. Cũng vậy, ngày xưa tôi thích quen 1 anh bạn ng TP HCM, nhưng bây giờ tôi không lấy những lý đó ra để làm khó mình nữa. Không nên đặt giới hạn cho cuộc sống của mình.
    Thái Nguyên cách HN bao xa ấy nhỉ?
  5. rongxanhckd

rongxanhckd Thành viên rất tích cực

TN cách HN 70 cây, tầm hơn 2h chạy xe chị à
  6. nobita1310

nobita1310 Thành viên mới

Thái Nguyên là đất nghiện đấy, 1m2 3 thằng kể trộm, cứ cẩn thận
  7. ttb1988

ttb1988 Thành viên mới

đề nghị không nói xấu quê em nhé. đâu chả có người nghiện
    @chủ topic: tp thái nguyên gần hà nội lắm.không phải thâm sơn cùng cốc đâu mà bà chị phải lo lắng
  8. saiyan_vegeta

saiyan_vegeta Thành viên mới Đang bị khóa

"nhưng mình nghĩ nếu ông ý yêu mình thì chuyện cố gắng ở lại đây cũng ko có gì là quá đáng cả" .
    Thử lật lại câu hỏi, xem cũng có quáng đáng ko. Nếu cảm thấy theo người ta là 1 sự hy sinh quá lớn lao, thì quit đi cho nhanh. Về Thái Nguyên là mất gốc đấy
  9. jemand

jemand Thành viên mới

Cái này bạn phải suy nghĩ đó nhé. Rất quan trọng.
    Nếu như hai bạn cưới rồi ở riêng thì mình không nói. Đương nhiên ủng hộ 2 bạn đến với nhau. Không phải bàn cãi.
    Nhưng ở cùng gia đình nhà chồng, là 1 điều cực kỳ khó khăn. Đối với những cô gái ở cùng quê với chồng đã khó khăn thì với những cô gái khác quê với chồng càng khó khăn hơn.
    Nhất là bạn đến từ Thủ đô Hà nội. Áp lực đối với việc làm dâu này không phải là nhỏ. Mà bạn sẽ lại là dâu Trưởng.
    Chí vì vậy, bạn phải thật sự suy nghĩ kỹ.
    Còn 1 vấn đề rất quan trọng nhé. Nếu mai sau cậu bạn trai (sẽ là chồng tương lai của bạn) Mà bị làm sao, hay nhẹ nhất là làm ăn lụi bại. Điều đó sẽ dẫn đến mọng người đổ hết lỗi lên đầu bạn (vì 86-83 mà).
    Còn về quyết định về quê của bạn trai bạn thì mình cũng rất ủng hộ. Bởi ở Thủ đô, cậu ta chẳng là ai cả, 1 người quá bình thường như bao nhiêu người khác. Nhưng về quê, cả cái Phường mà cậu ta ở biết cậu ta. Nhất là trong gia đình khá giả, thì càng lên về.
    Thử nghĩ coi. Ở Hà nội đi thuê nhà (cùng lắm mua được căn hộ cỏn con). Về quê (cũng chẳng phải quê, vì cũng là Thành phố của Tỉnh mà) được ở nhà cao cửa rộng, cơ hội thăng tiến cao. Lại có ô tô riêng phóng ù ù. Mọi người nhìn vào lác cả mắt
    Được jemand sửa chữa / chuyển vào 22:44 ngày 26/05/2009
  10. tranquang99

tranquang99 Thành viên mới

Chị thử vận động anh ấy xen sao.Riêng tớ thì thấy Thái Nguyên không phải là đất lành đâu.Nếu bạn hỏi muốn về Nam Định,Bắc GIang hay HẢI Dương thì tôi sẽ khuyên bạn "thuyền theo lái gái theo chồng" .Nhưng nếu là đât thái nguyên thì ....đúng là đất dữ còn phải nghĩ đến môi trường sống cho con cái sau này chứ.Mà cá nhân tôi thấy đất thái nguyên không có tiềm năng phát triển đâu