1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mình muốn tìm hiểu và thảo luận về nhạc vàng và nhạc đỏ?!

Chủ đề trong 'Nhạc Dân Tộc Dân Gian' bởi Hailuafa2016vnn, 04/09/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Hailuafa2016vnn

Hailuafa2016vnn Thành viên mới

Trước hết mình muốn xác nhận rằng topic này của mình để bàn luận về 2 dòng nhạc: nhạc đỏ và nhạc vàng! Có thể mình sẽ bàn một chút về chính trị nhưng hoàn toàn không mang tư tưởng đả kích nhé! Khác với bạn bè đồng trang lứa, bản thân mình thích nghe những dòng nhạc quê hương và nhạc cách mạng hơn, tuy vậy mình cũng chỉ là thằng nhóc sinh năm 2000 nên không hiểu mấy về xuất xứ cũng như tại sao lại có những thành viên đi gây war khắp các diễn đàn âm nhạc giữa 2 thể loại nhạc đỏ và nhạc vàng?!. Có phải là do 2 thể loại nhạc này có nguồn gốc khác nhau? Theo như mình biết thì nhạc đỏ còn được gọi là nhạc cách mạng, có xuất xứ từ miền Bắc từ những năm trước giải phóng miền Bắc 1945, là thể loại nhạc cổ vũ tinh thần cách mạng của nhà nước và nhân dân. Còn nhạc vàng là thể loại nhạc viết về chủ đề tình yêu buồn và người lính. Vậy, vấn đề ở đây có phải là nhạc đỏ được viết trên vùng đất hoà bình còn nhạc vàng thì ngược lại?. Ý kiến cá nhân của mình như thế này, đúng thật là nhạc vàng được sáng tác vào thời điểm miền nam chưa thống nhất, nhưng những nhạc sĩ sang tác nên những bài hát như: 24 giờ phép, kẻ ở miền xa.. có phải thực sự là nhạc tâm lí chiến?. Thiết nghĩ họ cũng chỉ là những người bình thường như bao người, và ca từ của họ không hề mang ý nghĩa đả kích. Nhìn chung mà nói các ca khúc nhạc vàng đều có chung ý nghĩa mưu cầu hoà bình ấm no, thực tại chán ghét chiến tranh. Có những Tố Hữu với bài thơ Lượm đi vào từng trang sách vở, những Lão Hạc của Nam Cao được các nhà phê bình văn học cho là phản ánh sâu sắc thực tại chiến tranh tha hoá của xã hội phong kiến. Vậy sao khi nó được thể hiện trên nền nhạc thì lại bị xem như nhạc tâm lí chiến và đả kích? Theo như mình tìm hiểu trên Wikipedia thì lúc đầu nhà nước xem đó là “nhạc tâm lí chiên” và bị cấm lưu hành tại Việt Nam, và một số bạn trên các diễn đàn khác bảo rằng những ca sĩ nhạc sĩ làm nhạc này phải “bỏ trốn” đi nước ngoài khi Việt Nam thống nhất. Trước tiên, mình muốn giải thích rõ việc này, nhạc vàng không phải dành riêng cho những người theo chế độ VNCH, bằng chứng là nó được chấp nhận ở cả tầng lớp bình dân (thắc mắc có thể lên Wiki tìm hiểu thêm nhé). Kế tiếp nếu bạn là một người làm nhạc bạn có muốn nhạc mình không ai nghe?. Đơn giản là vì khi đất nước vừa giải phóng, nhạc vàng vẫn chưa được chấp nhận tại Việt Nam, vậy nên họ đi tìm thị trường để lưu hành âm nhạc thì có gì sai, đồng ý có rất nhiều người thuộc phe VNCH đã bỏ trốn sang nước ngoài khi chính quyền VNCH ở VN sụp đổ, những cũng có vô số người bỏ đi vì mưu cầu bình an. Ví như NSƯT Hoài Linh, chú cũng là người Việt Nam định cư ở hải ngoại, và rồi cuối cùng chú cũng trở về Việt Nam với nỗi long của người con xa xứ, không ngừng đóng góp cho dân tộc để có được thành công như ngày hôm nay. Bạn có thể ngồi kể vanh vách hàng giờ liền những tội trạng của chính quyền Ngô Đình Diệm, nhưng bạn có thể kể được dù chỉ một việc làm tốt của họ hay không?!. Bạn có thể cho rằng những người định cư ở nước ngoài là phản quốc, vậy bạn có thể kể tên dù chỉ một chương trình tài trợ học bổng cho sinh viên Việt Nam du học ở Mĩ, hay tên của một trương trình nhân đạo mà những người các bạn xem như phản quốc quyên góp về Việt Nam cứu trợ cho những nạn nhân sau chiến tranh hay không?! Và cuối cùng, mình muốn nói, hiện giờ Việt Nam đã là nước dân chủ, nhạc vàng cũng đã được phép lưu hành ở Việt Nam như bao thể loại nhạc hiện đại khác, nước ta đang trong quá trình đổi mới và tiến lên con đường NCH-HĐH đất nước, vậy thì sao các bạn vẫn còn soi mói về quá khứ dân tộc?. Sao các bạn không làm những việc có ích hơn cho xã hội? Thay vào đó lại ngồi cào phím để bình thiên hạ?. Sẽ có những bạn vào đây comment theo kiểu *mày là thằng nhóc 2000 thì biết gì mà lên mặt dạy đời người khác*. Xin thưa mình đã nói rõ ở trên là mình chỉ muốn tìm hiểu - thảo luận về 2 thể loại nhạc vàng và nhạc đỏ. Không hề có ý đả kích hay lên mặt dạy đời ai cả. Nếu các bạn thấy mình nói sai điều gì cứ việc gạch đá mình xin nhận hết. Chúng ta “Hoa Sơn luận kiếm” tới cùng!

Thân!

By: Hai Lúa’s
  2. choigamevuisq

choigamevuisq Thành viên mới

mình cũng rất thích nghe nhạc vàng và nhạc đỏ. Hóng anh em trao đổi và thảo luận.