1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mình nên sống ở đâu ! Hà Nội hay Sài Gòn...

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi kakalot_hau, 08/06/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kakalot_hau

kakalot_hau Thành viên mới

Mình nên sống ở đâu ! Hà Nội hay Sài Gòn...

Bối cảnh: trai Hà Nội 28 tuổi chưa vướng chuyện yêu đương gia đình, bố mẹ về hưu, nhà cũng ở Hà Nội ( nhưng của bố mẹ), là con trai 1, đã học hết ĐH nhưng nhà nghèo ==> bố mẹ không thể mua thêm 1 nhà nữa ở SG, toàn bộ gia đình, anh em, bạn bè.... họ hàng (có nhiều người làm quan nhưng chắc không giúp đỡ gì được) gần xa đều ở Hà Nội hết. Sau khi ra trường thì sống trong này gần 3 năm, thấy có vẻ hợp với đất miền nam==> về cách sống, môi trường sống, con người, vùng đất và khí hậu của nắng gió phương nam ..... và cả con gái phương nam nữa.....Nhưng đổi lại, nhà cửa không có phải đi thuê, sống tạm bợ, ăn thì cơm hàng, cơm quán, nhiều lúc cảm thấy cô đơn, bùn vu vơ, nhớ nhà ( mâu thuẫn ghê), lại rơi vào trạng thái hụt hẫng lạc lõng bơ vơ nơi xứ người.....mấy cảm giác này không hề có khi ở Hà Nội hê hê.... Nên không dám yêu ai và xác định lâu dài với ai. Giờ đang đứng ở giữa 2 ngã đường không biết nên chọn nơi nào nếu ở HN thì không phải pót bài này, còn nếu ở SG thì không nhà không cửa không người thân, mua nhà ở SG là không thể.... Giờ đã 28t già rồi không thể sống mãi thế được.... mọi người có kế sách nào hay chỉ mình cái.....
  2. kietht

kietht Thành viên mới

3. kakalot_hau

kakalot_hau Thành viên mới

Mình cũng đang định tính đến chuyện đó, mình thực sự thích nơi này, liệu sau này mình có thể vào trong này được nữa không nhỉ.......liệu có mất quá nhiều thời gian không,.
  4. fifteen

fifteen Thành viên mới

Nói trước là tôi (ở HN) là "thị mẹt" cũng ngơ ngơ lắm ko dám khuyên bác điều gì đâu. Nhưng đọc bối cảnh của bạn thấy giống hai trường hợp (giai) mà tôi biết (à có khác chút là họ đều có em gái ngoài Bắc), trong đó có một bác khi vào SG làm việc thì còn.... già hơn bác một chút cơ, họ cũng ko có quan nào giúp cả. Nhưng có lẽ hợp đất hay sao ý, kết quả cho đến giờ, sau vài năm, hai bác ý đã có nhà, có vợ, mỗi bác có 2 em bé rùi. Một bác còn thăng quan tiến chức ghê gớm, mua ô tô....Còn bố mẹ các bác ý có vào một thời gian trông các em bé nhưng đôi bố mẹ lại ra Bắc rùi, còn một bác gái vì bác trai mất rùi nên chắc sẽ ở lại trỏng.
    Ý tôi là nếu bác thấy triển vọng làm việc tốt thì liệu liệu thôi. 2 giai tôi kể ở trên ở ngoài Bắc lận đận vô cùng, công việc chả đâu vào đâu. Thế mà..........
    Chúc bác sáng suốt!
  5. thang2404

thang2404 Thành viên rất tích cực

Hà Nội đi bác ơi.không đâu bằng quê cả,ngoài này còn có nhiều người bên cạnh lúc ốm đau chứ.
  6. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Một phiếu cho Sài Gòn, em ơi. À không, miền Nam. Nếu ở được SG thì ở, còn nếu vì công việc thì ở Ruộng Trâu cũng đâu có sao.
    Chỉ cần em ổn định đuợc công việc, thì mua đất cũng đơn giản hơn. Lúc đó, rước hai cụ vào SG dễ không à. Khí hậu miền Nam thích hợp hơn cho người già.
  7. promese

promese Thành viên mới

Blue tea nói có cái lí của bạn ấy. Ruộng Trâu tức là đất Vũng Tàu à?
    Sài Gòn đất cho người có chí tiến thủ, thích phiêu lưu. Nếu chủ Top muốn sống ở đấy thì phải cố gắng trụ, tìm công việc ổn định thu nhập tốt. Có thu nhập tốt rồi thì chuyện mua nhà, y tế bảo hiểm sẽ từ từ giải quyết được.
    Chứ bạn bỏ về HN đúng là có nhà cửa họ hàng bố mẹ thật, nhưng nếu công việc không tốt thì vẫn bấp bênh..
  8. ptd139

ptd139 Thành viên tích cực

người già người ta thích ổn định, ko thích di chuyển đâu bác ạ. Vote cho HN, ở HN có những giá trị ko đo được bằng tiền, hơn nữa anh em họ hàng ở đấy tất thì đúng là tiện quá rồi còn gì. Về quê thôi!
  9. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

1. Kế hoạch kiếm tiền để lên đời xem có khả quan ko? Nếu có triển vọng thì đừng xoắn, tìm lover để chia sẻ và nghiêm túc hơn với dự định.
    2. Về HN thì hay nhưng gia đình đông vui cũng đi kèm với nhiều áp lực chứ ko đơn giản gì, 28 mà lị. Mà HN mình thấy nhiều người giàu nhờ mối quan hệ phức tạp lằng nhằng, kiếm được tiền nhưng rắc rối đấy. Còn sống ở đâu mà lương cũng khá khẩm thì chắc chả phải bàn nữa.
  10. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Người già thích ổn định, ko thích bay nhẩy nữa. Nhưng vì con vì cháu thì người ta sẵn sàng làm một sự dịch chuyển.
    Tình cảm, họ hàng cũgn tốt, nhưng chính mình phải tự lo cho đời mình là chính, chứ ko thể dựa mãi vào họ được. Do vậy, ở HN hay miền Nam cũng phải mình tự lo là chính. Công việc của em đang tốt đẹp và triển vọng ở miền Nam, đó là cái nền tảng rất tốt cho cuộc sống của em rồi.