1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mình xin hỏi một chút về Visa class BC Resident S640 Sub class 100 !

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi Menchinhhieu, 12/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Menchinhhieu

Menchinhhieu Thành viên mới

Xin chào các bạn !! :-h. Mình là thành viên mới , Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người cho 1 cuộc sống mới
    Gia đình mình vừa nhận được visa PR class 100 đi Úc. Khi đi nhận, tính hỏi chi tiết về cái visa mà officer tỏ ra khó chịu rồi nói có gì email hỏi sẽ trả lời trong vòng 10 ngày. Vì thế lên đây hỏi mọi người luôn cho lẹ. Mình chỉ mới kiếm được 1 chút thông tin về cái PR này :

Partner permanent visa (subclass 100)

_bạn được phép vào hoặc ở lại vĩnh viễn tại Úc với các đối tác của bạn
    _bạn có quyền làm việc và học tập tại Australia
    _bạn có thể ghi danh của Úc trợ cấp y tế chi phí và chương trình chăm sóc bệnh viện, Medicare.
    _bạn có thể đủ điều kiện nhận trợ cấp an sinh xã hội nhất định (như bạn được miễn hai năm mới Đến dân chờ Period)
    _bạn có thể đủ điều kiện để nộp đơn xin quốc tịch Úc (tùy thuộc vào các tiêu chuẩn đủ điều kiện cư trú)
    _bạn được phép vào hoặc ở lại Úc với đối tác của bạn.

Trên visa có ghi : Initial entry by 25july11 ,granted 28feb11. Must not arrive after 29feb16. Multiple travel

Mình xin hỏi là :

+ Em gái mình đang học đại học năm 3 ngoại thương muốn học tiếp để kiếm cái bằng rùi qua sau. Em nó có thể qua Úc chơi 1 tháng hè rồi về Vn học tiếp được không? Nói tóm lại là nó sẽ không thường xuyên có mặt ở Úc .

+Mình sẽ qua Úc trước học anh văn ( 510 hours free ). Xin hỏi là chính phủ có giúp mình kiếm việc làm thêm không? Nếu mình thất nghiệp thì chính phủ sẽ trợ cấp hàng tháng đúng không ?:P

Mình xin hết. Mới nghiĩ ra có vậy thôi cũng chưa biết hỏi gì thêm . Nếu ai có thông tin gì thêm về quyền lợi hay trách nhiệm của PR này xin chỉ giùm mình . Thanks in advance [r2)]
  2. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Không. Không.
  3. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

muốn tìm hiểu phúc lợi XH của Úc thì vào vào CentreLink nghiên cứu nhé http://www.centrelink.gov.au

Bình thường mới được PR thì phải chờ 104 tuần ( 2 năm - Newly Arrived Resident Residents Waiting Period ) mới được hưởng 1 số phúc lợi . Tuy nhiên trường hợp của bạn có thể được exempt ( the family member of an Australian citizen ) . Tốt nhất là gọi điện trực tiếp hỏi.
  4. dobbythp

dobbythp Thành viên mới

Chào menchinhhieu,

1. Em gái bạn có thể xin visa sang Au du lich.
    2. Bạn sẽ được hỗ trợ tìm việc làm và sẽ được chu cấp thất nghiệp.

Thân ái