1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Miscellaneous - Tập hợp những bài linh tinh lạc chủ đề

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi cuoihaymeu, 11/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cuoihaymeu

cuoihaymeu Thành viên quen thuộc

Có Báo chí hậu hiện đại không em?
    Khóc như thiếu nữ vu quy
    Cười như anh khoá hỏng thi về làng ...
  2. quynho123

quynho123 Thành viên mới

Có.
    Có cười hay mếu hậu hiện đại, và có cả báo Địa phủ hậu hiện đại nữa cơ.
    Không ở trên trời cao
    Không ở dưới đất thấp
    Ở trong địa ngục
    Bên cạnh Diêm Vương
    Canh vạc dầu
    Ta là con Quỷ nhỏ
  3. Illustrator

Illustrator Thành viên mới

thế thì phải viết nghiêm túc thôi.
    1) thế nào là nghiêm túc? nghiêm túc trong trường hợp này phải chăng đang được hiểu là không được nghi vấn, không được phản biện? Chỉ có như thế thì câu viết của tôi mới bị cho là thiếu nghiêm túc.
    2) ít chữ nhiều ý xem ra còn lợi hơn hàng trăm bài báo ngu ngu tốn mức phí giấy hiện nay đấy.
    3) Nếu Katjusha muốn thì đi mở chủ đề mà phản bác tôi không rỗi hơi.
    Khỉ phải gió
  4. Katjusha

Katjusha Thành viên mới

Chào Egoist/Illustrator,
    Đầu năm xin được chúc bạn mạnh khoẻ, hạnh phúc và thành đạt.
    Xin dẫn lại câu mà bạn post lên trước khi tôi xoá nó đi:
    "Eh, chỉ có Đảng thôi chứ không có nhân dân đâu nhé!" (Vì viết theo trí nhớ nên tôi xin lỗi nếu có từ nào bị sai)
    Câu trên đây nếu bạn nói là phản biện thì e là hơi đại ngôn rồi đó, vì nếu là phản biện thì người ta phải nói câu cú rành mạch, lập luận rõ ràng cơ.
    Còn nếu bạn nói câu nói này là "đầy ý nghĩa, hơn trăm ngàn bài báo dài dòng vô tích sự bây giờ" thì hãy thử dừng lại mà nhìn vào cái sự "đầy ý nghĩa" của nó.
    Để "phản biện" lại câu của bạn nào đó nói "Báo chí thì phải đưa tin đầy đủ, trung thưc thì đã là hoàn thanh nhiệm vụ của Đảng và nhân dân giao cho", bạn nói "Chỉ có Đảng thôi chứ không có nhân dân nhé", có phải ý bạn là người dân - những người đóng thuế để in báo hoặc bỏ tiền ra mua một tờ báo - không có quyền đòi hỏi báo chí phải đưa tin trung thực, đầy đủ? Như vậy, nếu nhìn một cách thẳng thắn, rõ ràng nhất thì câu nói của bạn phải gọi là - xin lỗi - hồ đồ và vô nghĩa.
    Tất nhiên là tôi hiểu ý của bạn không phải là như vậy, ý của bạn chỉ là muốn tách chữ "Đảng" ra khỏi chữ "nhân dân" mà thôi. Điều này tôi không phải đối. Cũng câu tương tự như câu bạn nói, tôi đã thấy nhiều người nói rất đúng nơi, đúng chỗ, đúng trường hợp, có khi còn là nói giữa đại hội Đảng. Những câu nói đúng nơi, đúng hoàn cảnh đó thật là đáng giá gấp hàng ngàn lần những bài báo dài dòng, rỗng tuếch đầy rẫy trên báo chí hiện nay.
    Nhưng một số người khác, cùng một câu nói đó, họ lại copy lại một cách vụng về và sẵn sàng nói ra bất cứ lúc nào có dịp. Đi dạo vài vòng trên TTVN cũng thấy cả hàng chục người như thế. Nhiều lúc, tôi cứ lầm tưởng họ là một cái program do một lập trình viên vui tính nào viết ra, hễ thấy trên forum có bài post nào có chứa cụm từ "Đảng và nhân dân", cái program sẽ tự động post một bài trả lời là "Eh, chỉ có đảng thôi chứ không có nhân dân đâu nhé!".
    Nhưng hôm nay bạn đã có một bài "phản biện" rõ ràng, vậy có lẽ cái program kia chỉ là trong trí tưởng tượng của tôi rồi. Vì "Tự do ngôn luận" -một khái niệm bị rất nhiều người ngộ nhận- thôi thì bạn cứ viết tự do, thoải mái. Chỉ mong rằng một ngày kia nếu ai nói với bạn "Đảng và nhân dân đã tiến hành thành công cuộc kháng chiến chống Pháp", mong rằng bạn hãy dừng lại suy nghĩ một phút trước khi "phản biện" lại là "Eh, chỉ có Đảng thôi chứ không có nhân dân đâu nhé!"
    Chào bạn,
  5. lonesome

lonesome LSVH, 7xSG Moderator

Theo tôi Katjusha không nên mất thời gian vào việc tranh cãi với những bài viết thiếu tính xây dựng như vậy. Bạn cứ thẳng tay xoá những bài mà bạn cho là không hợp chủ đề, có gì cần trao đổi thì sử dụng PM hoặc công cụ trong phần quản lý thành viên để nhắc nhở.
    Mình nghĩ bạn nên xử lí triệt để các bài lạc đề đi (trong đó có cả bài này của mình) để chủ đề có chất lượng hơn.
    Thân
    I am a poor lonesome cowboy I have a long long way from home And this poor lonesome cowboy Has got a long long way to home
  6. Katjusha

Katjusha Thành viên mới

Miscellaneous - Tập hợp những bài linh tinh lạc chủ đề

Những bài trong topic này bao gồm những bài lạc chủ đề hoặc hạn chế về mặt nội dung. Các thành viên thích trao đổi những điều lặt vặt cũng có thể gửi bài vào trong này. Các bài trong chủ đề sẽ được xoá định kỳ.
  7. Quan_Di_Ngo

Quan_Di_Ngo Thành viên mới

Thưa quý Bác,
    Box Báo chí - Truyền thông thành lập cũng đã được một thời gian, đã và đang đi đúng quỷ đạo của tâm nguyện những người đẻ ra nó. Tuy nhiên, nếu đọc kĩ các bài viết đã được post lên trong các topic, quý bác dễ dàng nhận ra một điều là, chúng ta còn quá "nghèo nàn" so với những gì chúng ta mong đợi. Hai chữ " nghèo nàn" tôi sử dụng với dụng ý là chất lượng nội dung những bài post lên.
    Để box Báo chí - Truyền thông thực thụ đúng nghĩa với cái tên của nó, tôi xin kiến nghị với quý Bác mấy điều sau:
    1. Hãy lập thêm những topic mới có nội dung truyền thông thực thụ. Để thành viên post bài vào đó.
    2. Thành viên box nên tự nhủ rằng, mình cũng là " Một phóng viên" thực sự của box. Chứ không đơn thuần là những việc buôn lê. Hơn thế, là phải đọc nhau như những người có văn hóa.
    3. Nên lập ra các topic phản ánh cuộc sống xã hội, để những thành viên " tập" làm báo có thể post bài trong khả năng " làm báo" của mình.
    4. Các mod nên thẳng tay xoá những bài không có nội dung xây dựng box, cũng xây dựng TTVN ngày một tốt đẹp hơn. ( Làm báo mà Công - Tư không MINH thì làm sao được!).
    Vài kiến nghị nhỏ, mong là sẽ đến được với những bác có tâm huyết trong box.
    Kính!
    Ai ơi một gánh thơ điên đọc nhòai!
  8. chimainhat

chimainhat Thành viên mới

Xin bổ sung. Nếu như vậy nên có những topic tranh luânj về nghiệp vụ. Về moọt sự kiện thoi su nào đó, về một bài báo đăng trên các báo phổ thông.
    Quảng Hàn cung lý nhất chi mai
  9. Katjusha

Katjusha Thành viên mới

Bài của a_ma_to, gửi ngày 14/05/2004

Chào các bác, em chỉ am hiểu rất a ma tơ về lĩnh vực báo chí, em mong được các bác chỉ giáo cho đôi điều.
    Đầu tiên em muốn hỏi các bác đôi điều là:
    - Bút danh của nhà báo là gì?
    - Bút danh của nhà báo nào là "oách" nhất
    - Nhà báo "nhớn" có phải là cần một bút danh "khác người'''' không?
    mong các bác chỉ dạy a!
    Các bác thông cảm, em ghép chủ đề theo kiểu củ chuối này cho nó tiện vì làm theo kiểu admin hwướng dẫn thì lôi thôi mất thì giờ quá!
  10. AntiKitsch

AntiKitsch Thành viên mới

Kat nên đọc kỹ lại tình huống mà tôi viết câu đó. Tôi viết câu đó với ý là báo chí chỉ xứng đáng với lòng tin của đảng (chứ không có nhân dân) . Chứ tôi chưa hề nói gì về chuyện khác bạn đừng suy diễn bậy bạ. Làm báo lại càng không nên suy diễn bậy bạ.
    Với lại với tôi Đảng là một khái niệm chỉ một ý thức hệ bành trướng. Còn nhân dân là khái niệm chỉ một tập hợp người. Về bản chất tôi thấy hai từ này khác hẳn nhau.