1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

*Mơ Đăm San Trở Về : Âm nhạc và Văn hoá Tây Nguyên (Mục lục trang 1)

Chủ đề trong 'Nhạc Dân Tộc Dân Gian' bởi Madking, 12/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Temely

Temely Thành viên rất tích cực

Hihi, bộ Lys có ở tây nguyên hay sao, mà bíêt là người tây nguyên thích bài "Phố núi cao..."
    Bài đó là của Phạm Duy, phổ nhạc theo thơ Vũ Hữu Định.
    tặng Lys nè :
    Còn Chút Gì Để Nhớ​

nhạc sĩ: Phạm Duy
    thơ/lời: Vũ Hữu Định

Phố núi cao phố núi đầy sương
    Phố núi cây xanh trời thấp thật buồn
    Anh khách lạ đi lên đi xuống
    May mà có em đời còn dễ thương
    Em Pleiku má đỏ môi hồng
    Ở đây buổi chiều quanh năm mùa đông
    Nên tóc em ướt và mắt em ướt
    Nên em mềm như mây chiều trong
    Phố núi cao phố núi trời gần
    Phố xá không xa nên phố tình thân
    Đi dăm phút đã về chốn cũ
    Một buổi chiều nào lòng vẫn bâng khuâng
    Xin cảm ơn thành phố có em
    Xin cảm ơn một mái tóc mềm
    Mai xa lắc trên đồn biên giới
    Còn một chút gì để nhớ để quên
    Còn một chút gì để nhớ để quên
    ( để quên )
    Thấy các bạn Madking, ngay_xua_oi, Lys, Assot... ở đây chép nhạc tây nguyên thấy hay và vui quá, tíêc là không tham gia được, hihi, vì chưa nghe, chưa biết. Chờ ít lâu, tớ tìm các bài này nghe, rồi bàn luận với các bạn nhé.

Được tigerlily sửa chữa / chuyển vào 19:56 ngày 03/06/2004
  2. Madking

Madking Thành viên rất tích cực

Ồ thấy các bác Post mấy bài này lên em mới nhớ chúng nó cũng là nhạc Tây Nguyên.
    Đã bảo là bác Temely siêu lắm mừ
    Nhưng cái bài " Chuyện tình trên thảo nguyên " ấy em lại biết nó dưới cái tên "tình ca thảo nguyên", đang định post lên.
    Các bác biết nhiều wá, em không chịu được, đành phải phục các bác thôi
  3. Madking

Ồ thấy các bác Post mấy bài này lên em mới nhớ chúng nó cũng là nhạc Tây Nguyên.
    Đã bảo là bác Temely siêu lắm mừ
    Nhưng cái bài " Chuyện tình trên thảo nguyên " ấy em lại biết nó dưới cái tên "tình ca thảo nguyên", đang định post lên.
    Các bác biết nhiều wá, em không chịu được, đành phải phục các bác thôi
  4. tigerlily

tigerlily Thành viên rất tích cực

hic hic...Madking ơi, tớ bảo cái này...chạy đi đâu mà vội thế? Quay lại đây nói chuyện tiếp đi chứ! Còn mấy bài nữa madking chưa post cơ mà!
    tại tớ thấy có một người cũng thích nhạc TN nên mừng quá, nói hơi nhiều đấy mà. Mà cũng...hết vốn rồi!
    Tớ đang định hỏi bạn có biết Linh Nga NieKdam không? hồi xưa tó có một bản nhạc của cô ấy, mà thất lạc mất rồi. huhu... Tớ rất có cảm tình với cô này, vì được đoc một số bài viết của cô ấy, nói về tình trạng hao mòn những giá trị văn hoá của người TN... NiêKđăm là một họ Ede thì phải (cái chữ Ede này viết đầy đủ thì nó hiện ra cái hình gì kỳ khôi lắm).
    lys
  5. tigerlily

hic hic...Madking ơi, tớ bảo cái này...chạy đi đâu mà vội thế? Quay lại đây nói chuyện tiếp đi chứ! Còn mấy bài nữa madking chưa post cơ mà!
    tại tớ thấy có một người cũng thích nhạc TN nên mừng quá, nói hơi nhiều đấy mà. Mà cũng...hết vốn rồi!
    Tớ đang định hỏi bạn có biết Linh Nga NieKdam không? hồi xưa tó có một bản nhạc của cô ấy, mà thất lạc mất rồi. huhu... Tớ rất có cảm tình với cô này, vì được đoc một số bài viết của cô ấy, nói về tình trạng hao mòn những giá trị văn hoá của người TN... NiêKđăm là một họ Ede thì phải (cái chữ Ede này viết đầy đủ thì nó hiện ra cái hình gì kỳ khôi lắm).
    lys
  6. tigerlily

Temely à, tớ có ở TN đâu! nhưng chơi với một vài người bạn ở đó, có nghe họ nói về bài hát đó. Thậm chí có người còn thích bài đó hơn cả những bài hát của NC nữa. Tớ mới được nghe 1 lần, một người bạn hát cho nghe, quả là hay thật... nhưng không biết đến bao giờ mới được nghe lại ...
    (hic hic...sao mình không thích quách anh Đan Trường gì đó, kiếm nhạc của "anh í" dễ như bỡn!)
    Temely ơi, Madking nói đúng thật, bạn quả như một từ điển sống về âm nhạc ấy, đủ các thể loại... cho phỏng vấn một câu: Temely nghe nhiều, biết nhiều như thế, nhưng bạn thích nhạc gì nhất? (hỏi tò mò thôi mà, vi thấy cao thủ như thế nên muốn phỏng vấn một câu).
    Nhớ lời hứa nhé. Tớ chờ các bài hát của Temely đấy!
    lys
  7. tigerlily

Temely à, tớ có ở TN đâu! nhưng chơi với một vài người bạn ở đó, có nghe họ nói về bài hát đó. Thậm chí có người còn thích bài đó hơn cả những bài hát của NC nữa. Tớ mới được nghe 1 lần, một người bạn hát cho nghe, quả là hay thật... nhưng không biết đến bao giờ mới được nghe lại ...
    (hic hic...sao mình không thích quách anh Đan Trường gì đó, kiếm nhạc của "anh í" dễ như bỡn!)
    Temely ơi, Madking nói đúng thật, bạn quả như một từ điển sống về âm nhạc ấy, đủ các thể loại... cho phỏng vấn một câu: Temely nghe nhiều, biết nhiều như thế, nhưng bạn thích nhạc gì nhất? (hỏi tò mò thôi mà, vi thấy cao thủ như thế nên muốn phỏng vấn một câu).
    Nhớ lời hứa nhé. Tớ chờ các bài hát của Temely đấy!
    lys
  8. Madking

À về vụ này thì em phải hỏi lại đã. Cô Linh Nga là một người quen của người quen của người quen của. . .em
    Em lại có thêm một mối lấy bài hát TN nữa rồi. Các bác cứ cho một cái list những bài chưa biết để em hỏi.
    Thông báo: Em từng ở BMT
    Em không có 1 CD nào về nhạc TN cả, toàn là hát nhiều thì nhớ thôi, chép đầy một sổ bài hát
    Bác tigerlily chạy nhanh hơn cả em, vừa Post bài này lên xong thì bác ý out.
    Khi thì bác dưới cầu vồng, khi thì chạy sang ốt. Em chẳng biết bác ở đâu cả.
    Tặng bác Pát ty với bác cái nhẩy
    Được sửa chữa bởi - madking vào 13/04/2002 14:48
  9. Madking

À về vụ này thì em phải hỏi lại đã. Cô Linh Nga là một người quen của người quen của người quen của. . .em
    Em lại có thêm một mối lấy bài hát TN nữa rồi. Các bác cứ cho một cái list những bài chưa biết để em hỏi.
    Thông báo: Em từng ở BMT
    Em không có 1 CD nào về nhạc TN cả, toàn là hát nhiều thì nhớ thôi, chép đầy một sổ bài hát
    Bác tigerlily chạy nhanh hơn cả em, vừa Post bài này lên xong thì bác ý out.
    Khi thì bác dưới cầu vồng, khi thì chạy sang ốt. Em chẳng biết bác ở đâu cả.
    Tặng bác Pát ty với bác cái nhẩy
    Được sửa chữa bởi - madking vào 13/04/2002 14:48
  10. bmtzooz

bmtzooz Thành viên mới

Hi! Madking Tới đây.​
    ======
    Chà, có vẻ các bác đúng là "dân hâm" của thể loại nhạc "Tây" nhỉ ? Này, tôi có cả lời và nhạc của bài H'Zen lên rẫy chứ không phải "Hơren" bác chịu khó chờ nhé ! Tôi sẽ viết lời lên cho bác. Hôm nay tôi chưa chuẩn bị lời được. Thông cảm nhé. Mà các bác có biết hoa Pơ Lang nó như thế nào không ? Tôi là dân BMT mà còn không biết nữa, nhưng tôi sẽ tìm hiểu để kể cho các bác nhé ! Các bác đã nghe bài "Tháng 3 Tây nguyên" , "Tanggo Ede" chưa ? Nghe cũng hay lắm. Để khi nào tui gửi lời cho các bác nhé, còn về phần nhạc nếu có thể (có thể thôi) tôi sẽ Post lên cho các bác Down về nghe chơi nhé.
    Có bác nào muốn học tiếng Ede không thì chuẩn bị giấy bút nhé ! nhưng bây giờ thì chưa được đâu...hì ..hì
    Thôi chào các bác nhé ! Hẹn gặp lại.
    Ta như con thú "hoang" .... Dzô..ô..
    Được sửa chữa bởi - bmtzooz vào 13/04/2002 18:35